แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 4173: จุกคอ แน่นคอ  (จำนวนคนอ่าน 24943 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/10/09 เวลา 08:58:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ อยากถามหน่อยค่ะ พอดีรู้สึกเหมือนว่ามีอะไรติดคอ บริเวณลูกกระเดือก รู้สึกหายใจไม่สะดวก โดยเฉพาะตอนกลางคืนทำให้นอนไม่ค่อยหลับ
พอจะหลับบางครังก็มีอาการสะดุ้งตื่นเหมือนเวลาคนสัปหงก ไปหาคุณหมอทางเดินอาหาร ให้ยาลดกรดมาทาน วันแรกที่ทานกลางคืนไม่เป็น นอนหลับสบาย แต่คืนที่ 2 เป็นอีกแล้วค่ะ นอกจากกรดไหลย้อนจะเป็นอย่างอื่นได้อีกมั้ยค่ะ อ้อ..ลืมบอกค่ะ ช่วงตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้วจะเรอบ่อยๆ ถ้าเรอเหมือนจะช่วยให้หายแน่นคอได้ชั่วคราว  
ปกติโรคกระเพาะจะกำเริบนานๆทีค่ะ โดยเฉพาะถ้าท้องเสีก็จะเป็นกระเพาะอักเสบขึ้นมาที แต่อาการตอนนี้รู้สึกกระเพาะปกติดีมีแต่จุกที่คอ ตอนนอนพอทานยาขับลม ก็ได้ยินเสียงลมในท้องเล็กน้อย  อาการแน่นคอนนี่จะหายมั้ยคะ เพราะรบกวนการพักผ่อนมากมาย

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: 007     203.130.139.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/12/09 เวลา 16:21:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับช่วยตบคำถามของ007คุณผู้หญิงนี้ด้วยครับผมอ่านดูแล้วพบว่าผมเองก็ เป็นโรคนี้อยู่ แล้วก้อเป็นมานานแล้วคับไม่หายสักทีน่ะ พอดีรู้สึกเหมือนว่ามีอะไรติดคอ บริเวณลูกกระเดือก รู้สึกหายใจไม่สะดวกแล้วรู้สึกปวดไปข้างหลังด้วยโดยเฉพาะตอนกลางคืนทำให้นอน ไม่ค่อยหลับแล้วตอนขับมอเตอร์ไซค์โดนลมแล้วอาการออกเลย จุกคอแน่นต้องพยายามเรอๆออกตลอดเวลาหมอก็ให้ยาลดกลดมาทานกินแล้วก็ลดลมในท้อ งแต่อาการจุกคอ
ไม่หาย กรุณาตอบด้วยครับ
ส่งโดย: kiattipong Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/20/09 เวลา 21:15:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการเหมือนกันเป็นมาประมาณ  2  อาทิตย์แล้ว  หมอบอกเป็นโรคกระเพาะตอนนี้ก็กินยาที่หมอจัดมาให้อยู่  จากที่รู้มา  ต้องประมาณ  4-6  อาทิตย์ถึงจะเป็นปกติ  ตอนนี้ก็พยายามกินให้ตรงเวลา  และกินอาหารที่ย่อยง่าย  วันก่อนกินจ๊อ 5 ดาวไปตอนกลางคืน  นอนแทบไม่ได้  จุกแน่นไปหมด  แต่ก็หลับหูหลับตานอนไป
ส่งโดย: อาการเดียวกัน     117.47.27.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 11:20:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหอมคะ  เหมือนมีอะไรมาจุกที่ลำคอ  เป็นอย่างนี้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้วคะ

เหมือนอาการอาหารไม่ย่อย  ควรปฏิบัติตัวอย่างไรดีคะ  เพื่อจะทำให้โรคนี้หาย

เด็ดขาด
ส่งโดย: โรคเดียวกัน     202.28.193.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/31/09 เวลา 12:36:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Roll Eyesเราก็เป็นเพิ่งเป็นได้อาทิตย์นึงแล้วกินยาแก้กรดในกระเพาะก็ยังไม่หายเบื ่อจังยิ่งตอนกลางคืนยิ่งแน่นเลยบางทีทนไม่ไหวต้องหาอะไรทำให้ลืมๆ
ส่งโดย: อัสวรักษ์ Email     203.172.185.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 20:54:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 10/14/09 เวลา 11:20:34, โรคเดียวกัน wrote:
คุณหอมคะ  เหมือนมีอะไรมาจุกที่ลำคอ  เป็นอย่างนี้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้วคะ

เหมือนอาการอาหารไม่ย่อย  ควรปฏิบัติตัวอย่างไรดีคะ  เพื่อจะทำให้โรคนี้หาย

เด็ดขาด    

ส่งโดย: ถาวร Email     124.121.46.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 21:19:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

เป็นมานานแล้วแต่ไม่ค่อยได้สนใจ

คุณหมอช่วยมาตอบคำถามด้วยนะคะ
ส่งโดย: กอล์ฟ     111.84.17.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/11/09 เวลา 02:17:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การป้องกันโรคกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือด+กรดไหลย้อน
1. หลีกเลี่ยงอาหารหวาน อาหารที่มีไขมัน - กะทิ รวมทั้งไข่แดง ทำให้มีการสะสมไขมันในหลอดเลือด ก่อให้เกิดแผ่นคราบไขมันตามมา
2. ควรับประทานอาหารที่มีไขมันน้อย เช่น ผัก ปลา ผลไม้ และอาหารที่มีกากมาก ๆ เช่น รำข้าว ข้าวโพด ข้าวสาลี ฯลฯ
3. ออกกำลังกายเป็นประจำ อย่างน้อยสัปดาห์ละ 3 ครั้ง นานครั้งละ 20 นาที แล้วค่อย ๆ เพิ่มระยะเวลาและเพิ่มความถี่ในการออกกำลังกาย
 5. นอนพักผ่อนให้เพียวพอ ไม่เครียดกับงานควรทำสมาธิหรือฟังเพลงเบา ๆ
6.ไม่ทานอาหารรสจัด
7.ไม่ดื่ม สุรา และเครื่องดื่ม แอลกอฮอล์
ส่งโดย: เคยเป็นหมอ บอกมา Email     222.123.91.138 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 16:01:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหมือนมีอะไรมาติดที่คอเวลาทานอะไรแล้วรู้สึกแน่นจุกที่หน้าอก
ส่งโดย: กี้ Email     118.173.45.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.