แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3853: มะเร็งโพรงหลังจมูก ระยะที่ ๔  (จำนวนคนอ่าน 19324 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/15/09 เวลา 11:08:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอยากถามว่าตอนนี้แม่ผมเป็นจนถึงขั้นลุกขึ้นไม่ได้แล้วเนื่องจากก้อนเนื้อไ ปทับเส้นประสาทผมไม่ทราบว่าอะไรจะตามมาอีก
ขอถามจากผู้รู้ได้ไหมคับ ผมทำใจไม่ได้จิงๆ
ส่งโดย: อาร์มี่     222.123.234.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/15/09 เวลา 13:57:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแสดงความเสียใจต่อคุณ และคุณแม่คุณด้วยครับ

มะเร็งที่หลังโพรงจมูก ระยะที่ 4 เป็นระยะที่ลุกลามไปยังอวัยวะอื่นๆ หรือ เข้าสมอง หรือลูกตา
การรักษาเป็นการรักษาตามอาการเท่านั้น  
ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ครับ
อายุเฉลี่ยน่า จะ ประมาณ 6 -12 เดือน
 ระยะต่อไปของมะเร็ง  ควรถามหมอที่ดูแลจะดีกว่าครับ

ขอให้ทำใจครับ และให้คุณแม่ระลึกถึงบุญที่เคยทำ หรือบุญที่ได้อนุโมทนาบุญที่ผู้อื่นได้กระทำไว้ดีแล้วครับ และให้หมั่นระลึกถึงบ่อยๆไว้ครับ  จะได้จำได้ในเวลาคับขันครับ
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/16/09 เวลา 10:25:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากให้อธิบายละเอียดหน่อยครับ เข้าสมอง หรือลูกตา หมายถึงยังไงครับ แล้วอาการจะเป็นอย่างไร การรักษาตามอาการ คือรักษาแบบใหนครับ พอดีเป็นอยู่เหมือนกัน ระยะที่ 4 เหมือนกัน
ส่งโดย: ii     58.8.9.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/16/09 เวลา 10:36:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่ของผมมันไปกดเส้นประสาทตา มีอาการกรอกตาผิดปกติเท่านั้น เพิ่งฉายแสงครบ ตอนนี้ประสาทตาคืนปกติแล้ว อยู่ในช่วงฟื้นตัว ผมไม่รู้ว่าเค้าแบ่งระยะโรคกันยังไง หมายถึงพบมะเร็งมากกว่าหนึ่งจุดรึป่าว

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/16/09 เวลา 10:58:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมกำลังจะตายใช่รึป่าวครับ เครียดมากเลย  Cry

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/17/09 เวลา 10:17:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูอ่านๆ แล้วกลัว จัง หมอค๊ะ คือหนูอยากรู้ว่า เวลาตรวจสุขภาพนี้ เค้า
ตรวจมะเร็งโพรงจมูกรึ เปล่าแล้วมีอาการยังไงมั่ง ของหนูหนูชอบดึงจมูกบ่อยๆ จนช้ำ อะคะ เป็นสีม่วงๆ เลยกลัวเป็นมะเร็ง อะคะ
ส่งโดย: มุก     58.8.252.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/18/09 เวลา 21:46:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ระยะที่ 4 ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นนะค่ะ  

ขอให้มีความหวังก่อนนะค่ะ อย่าเพิ่งหมดหวัง

แนะนำนะค่ะ ไปรักษาแพทย์ทางเลือกดูนะค่ะ (ชีวจิต ธรรมชาติบำบัด ฝังเข็ม)

คือมีน้องเป็นเหมือนกัน ตอนนี้ไปฝังเข็ม และก็กินเจ กินชีวจิต อาการโอเคขึ้นนะ
ส่งโดย: mm     124.121.37.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/20/09 เวลา 11:38:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มะเร็งหลังโพรงจมูก ระยะที่ 4  
หมายถึง เนื้อมะเร็งลามออกนอกหลังโพรงจมูก ไม่รวมที่ไปยังต่อมน้ำเหลืองที่คอ
เช่น ลามเข้าไปในโพรงลูกตา  เข้าสมอง หรือกระจายไปยังที่อื่นๆเช่น ตับหรือปอดครับ

ระยะนี้โอกาสรักษาให้หายขาดจะยากครับ แต่ถ้าอยู่ที่อวัยวะข้างเคียง และสามารถฉายรังสี ครอบคลุมได้ ก็สามารถทำลายมเร็งได้หมด ก็จะหายได้เช่นกันครับ

ก็ขอให้คุณ ii หายดีเช่นกันครับ

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/20/09 เวลา 11:44:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณมุกครับ การตรวจทางหูคอจมูก โดยใช้กระจกสะท้อนดูหลังโพรงจมูกเป็นการตรวจมาตรฐานที่ หมอหูคอจมูก ตรวจทุกครั้งอยู่แล้วครับ
ยิ่งถ้ามีข้อบ่งชี้ เช่นต่อมน้ำเหลืองที่คอโต หรือมีอาการอื่นๆที่น่าสงสัยครับ
ถ้าพบ เรามักจะขอตัดชิ้นเนื้อไปตรวจเสมอครับ

ในรายที่ตรวจยาก อาจใช้กล้องสอดเข้าไปในรูจมูกตรวจดูหลังโพรงจมูกก็ได้ครับ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/29/09 เวลา 20:17:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คนที่เรารักมากที่สุดก็เป็นเหมือนกันตอนนี้ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้างแต่เราว่า เขาอาจไปจากโลกนี้แล้วมั้ง
ส่งโดย: มะเหมี่ยว Email     115.67.127.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 22:55:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เครียดมาก พ่อเราก้อเป็น คงเป้นมากแล้วด้วย
ปากเบี้ยว ตาปิดข้างนึง มีหนอวไหลออกจากปากและจมูก ปวดหัวมามากกกกกกกก เป้นอาการก่อนที่จะรู้ว่าเป็นมะเร็งหลังโพรงจมุก นอนไม่หลับ กินอะไรไม่ลงเพราะเหมือนมีกอ้นจุกอยู่ที่คอ เครียดมากจนเราอยากตายก่อน ช่วยหน่อยนะว่าพ่อเราจะทรมานมากแค่ไหน Sad
ส่งโดย: นุ่น Email     115.67.180.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/27/09 เวลา 23:48:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีสติ รู้กาย รู้ใจ รู้ปัจจุบัน ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง กายไม่ใช่ของเรา ใจไม่ใช่ของเรา มองแบบนี้ให้ได้ จะได้เห็นนิพาน แล้วความกลัวมันและการทรมานมันจะได้พังไปต่อหน้าต่อตาเรา ทำบุญ ขอให้เจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้เราป่วย และเชื้อมะเร็งเราบ่อยๆ ขอให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอให้บุญบารมี ที่ทุกท่านได้ทำไปตั้งแต่ชาตินี้ และชาติก่อน ขอให้บุญนี้ของทุกท่านแก่เจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้ทุกท่านเป็นมะเร็งหลังโพรงจ มูก และเชื้อมะเร็งของทุกท่านด้วยเถอะครับ ขอให้พระเยซูเจ้าได้ช่วยทุกคนที่เป็นคนดีผ่านเรื่องร้ายไปได้ด้วยเถอะ ครับ ขอให้โงเฮนซน ช่วยผู้คนทุกคนในที่นี้หายจากโรคร้ายด้วยเถอะครับ
ส่งโดย: นิพพาน Email     125.24.77.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/04/09 เวลา 21:42:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อขอหนูได้เป็นมะเร็งโพรงจมูก แต่หมอบอกว่าเป็นระยะกลางๆๆ คือมีก้อนเนื้อโตที่คอ มาประมาณ 2 เดือน หมอบอกว่าจะให้ฉายแสงหนูอยากทราบว่าควรปฏิบัตตัวอย่างไรก่อนฉายแสงและหลังาจ ากฉายแสงแล้วต่อปฏิบัติตัวอย่างไรบ้างค่ะ
ปล.มีคนเขาบอกว่าแนะนำให้กินหญ้าปักกิ่งจะมีไหมค่ะ
แล้วจะบรรเทาอาการบ้างไหม
ตอบหนูหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
(รักพ่อมากๆๆๆๆ)
ส่งโดย: อ้อม Email     222.123.124.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/05/09 เวลา 11:34:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คัดจมุกมาประมาณ 2สัปดาห์ แต่ไม่มีอาการอย่างอื่นเลยะครับ นอกจากคัดจมูก น้ำหมูกไม่มี  
แต่โรคที่เป็นอยุ่คือ อาการกรดไหลย้อนกลับ นะครับ

ผมกังวลเรื่องนี้มาก ว่ามันเกี่ยวกันไหมกับการคัดจมุก
ส่งโดย: .... Email     222.123.112.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/07/09 เวลา 21:12:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่เป็นที่โพรงจมูกฉายแสง 35 ครั้งครบเมื่อ2 เดือนที่แล้ว ตอนนี้มีอาการปวดที่เป้าตา และสันจมูก แต่ตอนนี้ปวดถึงขั้นตาปูด 2ข้าง และมีกระดูกนูนขึ้น  
เหมือนหัวโน 2 จุดเหนือหัวตา อยากทราบว่าแม่เป็นอะไรคะ และมีวิธีรักษาอาการปวดอย่างไรบ้าง ใครทราบช่วยบอกด้วยค่ะ สงสารแม่มาก ถ้าคุณหมอท่านใดทราบกรุณาแนะนำด้วยนะคะ นึกว่าเอาบุญเถอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านค่ะ
ส่งโดย: รุ่ง Email     114.128.173.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/17/09 เวลา 16:33:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอบอกว่าผมเป็นระยะที่ 4 หมอให้เคมีต่อเนื่อง 6 วันฉายรังสี 35 ครั้งก่อนรัษาตาเขหนึ่งข้าง ลิ้นแข็ง ใบหน้าซีกขวาชา กลืนอาหารไม่ลง รักษาเสร็จตั้งกุมภาฯ 49 ถึงตอนนี้ดีขึ้นกินอาหารพอได้ ตาเหมือนเดิม รางกายดีขึ้นเกิดผังผืดแข็งที่คอ
ส่งโดย: กรกฏ Email     124.157.242.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/18/09 เวลา 11:35:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เราอายุ 23 เป็นมะเร็งหลังโพรงจมูกหมอบอกว่าระยะ 4 แล้วอะแต่ก็เครียดเหมือนกันนะกำลังจะเรียนจบด้วย ถ้าใครเป็นแบบเราก็เข้ามาคุยกันได้นะเผื่อจะลดความกังวลไปบ้างe-mailเรา jantanee_joe@hotmail.com
ส่งโดย: fone Email     114.128.176.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/22/09 เวลา 17:32:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธงเธฑเธ™เธ™เธตเน‰เนเธเน‰เธกเธเธฃเธฐเนเธ—เธเธ—เธตเนˆเธกเธธเธกเน‚เธ• เนŠเธฐ เน€เธˆเน‡เธšเธกเธฒเธเน†เน† เธŠเธฒเธ—เธฑเน‰เธ‡เธซเธ™เน‰เธฒเน€เธฅเธข เธฃเธนเน‰เธชเธถเธเนเธขเนˆเธกเธฒเธ เน€เธžเธฃเธฒเธฐเธ›เธเธ•เธดเธเน‰เธญเธกเธตเธ›เธฑเธเธซเธฒเน€เธฃเธทเนˆเธญ เธ‡เธ™เธˆเธกเธนเธญเธญเธขเธนเนˆเนเธฅเน‰เธง เธ›เธฃเธฐเธกเธฒเธ™เธงเนˆเธฒเธˆเธฑเธšเนเธฃเธ‡เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰เน€เธžเธฃ เธฒเธฐเธˆเธฐเธ—เธณเนƒเธซเน‰เน€เธˆเน‡เธš เนเธ–เธกเธšเธฃเธดเน€เธงเธ“เธ•เธฒเธเน‰เธญเธ›เธงเธ” เนเธเน‰เธกเธเน‰เธญเธ›เธงเธ”เธญเธขเธนเนˆเนเธฅเน‰เธงเธšเธฒเธ‡เธ—เธตเน เธ„เนˆเธฅเธนเธšเธ–เธนเธเน€เธšเธฒเน†เธ™เธดเธ”เธซเธ™เนˆเธญเธขเธเน‰เธญเน€ เธˆเน‡เธš เธ™เธตเนˆเธขเธฑเธ‡เธซเธฃเธฐเนเธ—เธเธ‹เน‰เธณเธญเธตเธ เนเธ‡เธ‡ เธเธธเน‰เธกเนƒเธˆเธกเธฒเธเน†เน€เธฅเธข เธ•เธญเธ™เธ™เธตเน‰ เธˆเธฐเน€เธ›เน‡เธ™เน„เธฃเน„เธซเธกเน€เธ™เธตเนˆเธข
ส่งโดย: MR.LUDWIG     58.11.31.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 23:15:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีน้องพึ่งตรวจพบ เป็นขั้นที่สามแล้วครับค่ารักษาแพงมาก ไม่รู้จะทำยังไง
ส่งโดย: brook Email     118.172.77.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 07/04/09 เวลา 09:23:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอายุ 46 ปี พบว่าเป็นมะเร็งโพรงจมูก เมื่อประมาณ กพ.51 ผ่านการฉายแสงและเคมีบำบัดมาแล้ว ขอให้ทุกคนที่มีปัญหากับตัวเองหรือคนที่รักสู้ๆนะครับ หรือจะสอบถามประสบการณ์ได้ทาง sabb2106@hotmail.com
ส่งโดย: sabb     58.9.76.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/12/09 เวลา 08:41:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โรคนี้มีสาเหตุเกิดจากอะไรค่ะ ช่วยตอบด้วย ตอนนี้คนที่รู้จักเป็นอยู่น่าสงสารมากค่ะ
ส่งโดย: นัดดา Email     58.9.7.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 08/15/09 เวลา 16:51:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[quote author=mm link=board=eye;num=1231992535;start=0#6 date=01/18/09 เวลา 21:46:06]ระยะที่ 4 ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นนะค่ะ  

อยากทราบว่าที่บอกว่าฝังเข็มแล้วดีขึ้นนะ อยู่ที่ไหนคะจะไปรักษาดว้ย
ส่งโดย: กาน Email     117.47.198.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 08/29/09 เวลา 14:36:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถีงจะเป็มมะเร็งโพรงหลังจมูกระยะที่  4  แล้ว  อย่าเครียดเลย ค่ะ  ทีมแพทย์เรา มีผลิตภัณฑ์  รักษาหายได้   ไม่แพงค่ะ   ติดต่อ  หมอสมศักดิ์  080-0718284
ส่งโดย: ทีมแพทย์ Email     118.174.129.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 11/02/09 เวลา 16:54:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มะเร็งในระยะที่ 4 สามารถรักษาหายได้ครับ  
การฉายแสงเป็นวิธีฆ่าเซลล์มะเร็งก็จริง แต่เซลล์มะเร็งเหล่านั้น
ไม่ได้อยู่จุดๆ เดียวในร่างกาย เซลล์มะเร็งวิ่งตามหมุนเวียนในเลือด
ในร่างกายเราครับ วิธีที่ดีที่สุดผมขอแนะนำขั้นต้นนะครับ คือ ห้ามกินเนื้อทุกชนิด ย้ำครับ ทุกชนิด เพราะเนื้อสัตว์ทุกชนิดเป็นอาหารที่มะเร็งต้องการ
และอาหารที่กินควรจะเป็นผัก ผลไม้ปลอดสารเคมี ข้าวควรเป็นข้าวกล้องครับ
น้ำต้องดีครับ เพราะน้ำเป็นตัวละลายสารอาหารทุกอย่างเพื่อเข้าสู่เซลล์ในร่างกายเราครับ น้ำดีต้องเป็นน้ำไม่มีเชื้อโรค มีแร่ธาตุครบ(น้ำแร่) มีค่าเป็นด่าง
มีออกซิเจนสูง(เซลล์มะเร็งไม่ชอบออกซิเจนนะครับ ถ้าน้ำมีออกซิเจนสูง เซลล์มะเร็งก็อยู่ไม่ได้ครับ) และที่สำคัญน้ำต้องมีโครงสร้างโมเลกุลเล็กครับ เพื่อดูซึมสารอาหารที่เรากินเข้าไปได้อย่าง 100% (น้ำโมเลกุลเล็กมีประโยชน์ยังไงลอง google หาข้อมูลดูนะครับ)และสุดท้ายคือควรให้ผู้ป่วยอยู่ในห้องที่มีอากาศถ่ายเทดี อากาศบริสุทธ์ครับ นี่คือสิ่งที่ผมแนะนำเบื้องต้นนะครับ ทำแบบนี้คนรอดจากมะเร็งมาเยอะแระครับ แต่ผมก็ไม่รับประกันนะครับว่าหายชัวร์100% เพียงแต่มีคนทำแบบที่ผมว่าแล้วหาย จริง ครับ ส่วนค่าใช้จ่ายผมว่าถูกกว่าฉายแสงแน่นอนครับ หรือถ้าหากสนใจรายละเอียดเพื่มเติม ส่งเมล์และเบอร์ติดต่อกลับไว้ครับ ที่ tk_k_tt@hotmail.com  
**ผมไม่ใช่หมอนะครับ แต่ผมสนใจด้านนี้ก็พอศึกษามาบ้าง
ส่งโดย: คุณ Email     58.8.155.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 11/10/09 เวลา 15:58:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ความเห็นที่17ปัญญาอ่อนมาก
ส่งโดย: รัก     222.123.93.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 11/23/09 เวลา 11:14:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สามีอายุ50เป็นมะเร็งหลังโพรงจมูก ตอนนี้ฉายแสงได้13ครั้งแล้ยังแพ้เท่าไหร่แต่เจ็บคอมากต้องทานอาหารเหลว อาหารเสริมต่างๆฟักทองกล้วยนำหว้าน้ำผิ้งเป็นหลักก็พยามให้เขาอดทนให้ผ่านไป ให้ได้ให้กำลังใจกันตลอดเวลาคะ ของให้ทุกคนที่เป็นอย่าท้อนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้คะ
ส่งโดย: นี     58.64.113.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 19:50:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราเพิ่งทราบข่าวร้ายวันนี้ แม่เราเป็นมะเร็งโพรงจมูก
พรุ่งนี้ถึงจะไปพบหมอว่าเป็นขั้นที่เท่าไหร่
ตอนนี้แม่ยังช๊อคๆ เราก็งงๆ แต่ต้องตั้งสติ  
อ่านกระทู้แล้ว ทำไมดูอาการน่ากลัวจังเลยคะ
ขออย่าให้แม่เป็นอะไรมากเลย  
ส่งโดย: ธรรมธารา     61.90.41.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/07/09 เวลา 19:48:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่ชายเรา ก็มาเป็น หมอไม่บอกระยะ ตอนนี้อายุประมาณ 50 ปีแล้ว ต้องไปถอนฟันและอุดฟัน เตรียมตัวก่อนเข้ารับการฉายรังสี ตอนนี้ซึม ร้องปวดหัวทั้งวัน เพราะหมอบอกว่า มะเร็งกินเข้าไปในแกนสมองแล้ว  อาทิตย์หน้า จะต้องไปปรึกษากับหมอศิริราชว่า จะวางแผนการรักษาอย่างไร ใครมีข้อเสนอแนะอะไร ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าจะต้องสอบถามหมอเรื่องไรบ้าง มีทางเลือกอย่างอื่นไหม เห็นว่ามีศูนย์มะเร็งจุฬาภรณ์ อันไหนจะดีกว่ากัน ช่วยด้วยค่ะ สงสารเค้า ไม่อยากให้เค้าทรมาน แม่ก็พลอยซึมเศร้าไปด้วย
ส่งโดย: ฝน     115.67.88.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 14:25:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมรวบรวมเรื่องเกี่ยวกับ มะเร็งหลังโพรงจมูก ไว้ที่เวปผมลองไปศึกษาดูได้ทุกท่าน  

คำอธิบาย: ทางเว็บ thaiclinic.com ไม่อนุญาติให้แสดงความคิดเห็นที่มีคำต้องห้าม  

เวปบอกว่ามีคำต้องห้ามห้ามโพส งงงง  ครับ

หากใครอยากเข้าไปศึกษาผมเขียนคำต้องห้ามของเวปเป็นภาษาไทยก็แล้วกัน เอช ทีที พี ://phonlawat.freefoอาร์ยูms.org/   คำว่าอาร์ยูเขียนกลับไปเป็นภาษาอังกฤษ อ่านว่า ฟรีฟอรั่ม  

เข้าไปศึกษาดูครับ ผมศึกษาข้อมูลมาดูแลภรรยาจนหายแล้วเลยเอาข้อม฿ลมาช่วยคนอื่นและยินดีให้คำปร ึกษาทุกท่าน หรือติดต่อมาที่เมลก็ได้ phonlawatv@hotmail.com
ส่งโดย: พลวัฒน์     124.120.54.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 15:25:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีน้าแถวบ้านเพิ่งเป็นมะเร็งโพรงจมูกระยะที่ 1 หมอบอกว่าต้องฉายรังสี  ปัญหาก็คือ น้าคนนี้แกเป็นคนจีนไม่มีบัตรประชาชน  จึงไม่มีบัตรรักษาที่สามารถเบิกได้เลย  หมอบกว่าค่าฉายรังสีรวมแล้วไม่ต่ำกว่า 1.6 แสนบาท  อยากทราบว่าพอจะมีทางใหนช่วยลดค่าใช้จ่ายของน้าคนนี้ได้บ้างคะ  เพราะน้าคนนี้เป็นคนดีมาก ฉันสงสารน้าคนนี้มาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะน้าคนนี้ไม่มีเงิน  ไม่รู้จะไปหาเงินจากใหนมารักษา
ส่งโดย: ภัทรวดี Email     118.173.178.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 14:11:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าคนเป็รมะเร็งระยะที่ 4  อยู่ได้นานกี่ปีคะ แต่อาการคนป่วยมีเพียงแค่ปวดหัวอย่ารุนแรงเท่านั้นครับ
  ใครรู้ช่วยบอกที
ส่งโดย: ต้น     118.173.245.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 09:27:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่ผมเป็นระยะแรกแต่ผ่านการรักษามารวมถึงตอนนี้เข้าสามปีแล้วแม่ผมมีโอกาสหา ยไหมครับ Huh
ส่งโดย: วิน     110.49.105.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 02/18/10 เวลา 10:47:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามว่าถ้าจะไปพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านมะเร็งโพรงจมูกได้ที่โรงพยาบาลอะไ ร ขอทราบด่วนค่ะ
ส่งโดย: rabbit     203.149.47.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 01:15:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าไม่เคยคิดเลยว่าโรคนี้จะเกิดขึ้นกับพ่อของผม อาการเริ่มแรกเหมือนเป็นไซนัสครับ พ่อไปรักษาหลายที่ทั้งหมอปัจจุบันและแผนไทยที่ไหนดีก็ไปแต่ก็ไม่ได้ผลแต่ที่ ผมสงสัยอย่างมากคือตั่งแต่แรกเริ่มที่เป็นรักษาหมอที่โรงพยาบาลราชบุรีทำไมห มอถึงตรวจไม่พบว่าเป็นมะเร็งแต่กลับปล่อยให้มันลุกลามจนถึงตอนนี้หมอที่ศิริ ราชตรวจพบว่าเป็นเนื้อร้ายและกินไปจนจะถึงสมองแล้วตอนนี้อาการของพ่อผมเริ่ม มีอาการปวดบริเวณกกหูด้านซ้ายอาการปวดร้าวกดแล้วเจ็บนั่งรถสะเทือนก็เจ็บผมไ ปหาหมอคุณหมอที่ศิริราชทุกคนเป็นหมอด้วยจิตวิญญาณจริงๆครับดูแลคนไข้เหมือนเ ป็นญาติของตนเองทั้งๆที่ผู้ป่วยมีมากพ่อผมตอนนี้ต้องใช้มอฟินส์ในการลดอาการ ปวดแต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงปวดที่บริเวณกกหูด้านซ้ายทั้งๆที่เป็นบริเวณจ มูกและบริเวณจมูกกลับไม่เจ็บผมสงสารพ่อผมมากครับไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดีแล้ว ปรึกษาหมอว่าพ่อผมจะมีทางหายไหมคำตอบที่ได้รับคุณหมอบอกผมว่าคำว่า มะเร็งไม่มีทางหายครับ มีแต่ว่าเราจะรักษาอาการข้างเคียงหรือทำให้เนื้อนั้นหยุดลุกลามไปเท่านั้นเอ ง แล้วผมอยากรู้ว่าพ่อผมจะต้องเป็นแบบนี้อีกนานไหมและจะมีวิธีการรักษาอย่างไร ให้ท่านอยู่กับผมไปนานๆ ตอนนี้ท่านอายุ 57 ปีแล้วครับ  Cry
ส่งโดย: sodaseal Email     125.27.207.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 00:54:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้ามีเสมหะปนเลือดแต่พึ่งเปนแค่ครั้งสองครั้ง อยากทราบว่า อาการแค่นี้ควรไปพบแพทย์มั้ยคะ
ส่งโดย: ***     119.46.60.226 fwd for 119.46.60.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 14:18:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใครที่เป็นหรือมีญาติเป็นโรคมะเร็งขอให้อย่าท้อนะคะ ขอเป็นกำลังใจเพราะญาติฉันก็เป็นเหมือน มันต้องมีทางหายซิหมอสมัยนี้เก่งๆ ทั้งนั้น สู้ๆค่ะ Smiley Smiley Wink
ส่งโดย: คุณต้น     118.173.244.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.