แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3836: เลือดกำเดาไหลบ่อยๆ  (จำนวนคนอ่าน 87291 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/09/09 เวลา 11:07:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ
ดีฉันมีเลือดกำเดาไหลออกทางจมูกบ่อยค่ะ
เวลาแคะจมูก จะมีเลือดแข็งตัวติดอยู่แคะเมื่อไหร่เลือดก็ไหลทันทีเลยค่ะตอนนี้ผ่านมา3วัน  ก็ไหลทั้ง3วันเลยค่ะ ก็คือว่าแคะเมื่อไหร่ก้ไหลอะค่ะ  
ซึง่ดิฉันก็รู้สึกว่าจะเป็นโรคกะเพาะปัสสวะ
เลยอยากทราบว่า
อาการของเลือดกำเดาไหลจะเกี่ยวกับโรคกระเพาะปัสสวะหรือเปล่าคะ
แล้วจะอันตรายมากมั้ยคะ
ส่งโดย: น้ำทิพย์ Email     125.24.81.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/12/09 เวลา 15:10:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เลือดกำเดาไหลนั้นเป็นภาวะที่พบได้และเกิดขึ้นได้บ่อย ในผู้ป่วยทุกเพศทุกวัยทั้งในเด็ก -วัยรุ่น-ผู้ใหญ่ และคนชรา เลือดกำเดาไหลมักสร้างความตกใจ วิตกกังวลให้ตัวผู้ป่วยเองและคนใกล้ชิดได้อย่างมาก

สาเหตุหลัก ๆ ของเลือดกำเดาไหลนั้นมีอยู่หลายประการด้วยกัน ดังต่อไปนี้

การกระทบกระเทือน อาทิเช่น การสั่งน้ำมูกแรงๆ การแกะจมูกซึ่งมักพบในเด็ก อุบัติเหตุที่บริเวณศีรษะและใบหน้า  การผ่าตัดบริเวณโพรงจมูกและไซนัส สิ่งเหล่านี้มีผลต่อเส้นเลือดโดยตรง ทำให้เส้นเลือดฉีกขาดได้ อุบัติเหตุที่ศีรษะและใบหน้านั้น ผู้ป่วยอาจมีกระดูกแตก มีแผลฉีกขาดร่วมด้วย ส่วนถ้าฐานของกระโหลกศีรษะแตก  อาจพบมีเลือดออกจากหู และกล้ามเนื้อใบหน้าเป็นอัมพาตได้  
โรคหวัดเรื้อรัง หรือโรคภูมิแพ้ทางจมูก ที่ไม่ได้รับการรักษาที่เหมาะสม  
การอักเสบติดเชื้อ เช่น โพรงจมูกอักเสบ ไซนัสอักเสบ สำหรับไซนัสอักเสบนั้นผู้ป่วยอาจจะมีอาการคัดแน่นจมูก มีเสมหะไหลลงคอ อาจมีไข้ปวดศรีษะ และปวดบริเวณไซนัสที่อักเสบ เช่น บริเวณที่หน้าผาก หรือโหนกแก้ม  
เนื้องอกของโพรงจมูก ที่เรียกว่าริดสีดวงจมูก และเนื้องอกของตัวเส้นเลือดเอง  
มะเร็งที่โพรงจมูก มะเร็งที่ไซนัส มะเร็งที่ฐานของกระโหลกศีรษะ ผู้ป่วยที่มีมะเร็งที่ด้านหลังของโพรงจมูก อาจมีอาการหูอื้อ และต่อมน้ำเหลืองที่คอโตนำมาก่อนที่ผู้ป่วยจะมีเลือดกำเดาไหลก็ได้  
ผู้ป่วยที่เป็นโรคเรื้อรังต่างๆ เช่น โรคเลือดไหลไม่หยุด (Hemophilia) อาจพบมีจ้ำฟกช้ำ ดำเขียว ตามเเขนขาและลำตัว, โรคเบาหวาน ซึ่งจะพบมีน้ำตาลในเลือดสูง และโรคความดันโลหิตสูง จะมีผลทำให้เส้นเลือดเปราะและแตกง่าย, โรคตับและไต เช่นไตวายเรื้อรัง ก็จะทำให้เกล็ดเลือดทำงานผิดปกติไป  
ผู้ป่วยที่รับประทานยาบางประเภท ยาแก้ปวดบางชนิด ยาแอสไพริน ยาละลายลิ่มเลือด ยาเหล่านี้จะทำให้เลือดไหลง่ายกว่าปกติ  
ภาวะการขาดสารอาหาร จำพวกวิตามิน เช่น วิตามินซี(C) วิตามินเค(K)  

การดูแลตัวเองเมือดเลือดกำเดาไหล

ก้มหน้ามาข้างหน้า ( ไม่ควรเงยหน้า เพราะเลือดจะไหลเข้าไปในโพรงจมูก ลงคอ )  
บีบจมูกด้วยนิ้วโป้ง และนิ้วชี้เบาๆ เป็นเวลา 15 นาที ตลอดเวลานี้ให้หายใจทางปาก  
ประคบภายนอกจมูกด้วยความเย็น ( ใช้ผ้านุ่มๆห่อน้ำแข็งไว้ )  
ภายในช่วง 24 ชั่วโมง หลังจากหายดีแล้ว หลีกเลี่ยงการก้มที่จะทำให้หัวอยู่ในระดับต่ำกว่าหัวใจ  
และภายในช่วง 24 ขั่วโมงนี้ ห้ามสั่งน้ำมูก หรือสูดน้ำมูก ห้ามยกของหนัก และออกกำลังกายอย่างรุนแรง  

เมื่อไรจึงต้องพบแพทย์

ถ้าเป็นเลือดกำเดาที่เกิดจากการกระแทก ชกที่ใบหน้า  
ถ้าปฏิบัติตามข้างบนแล้ว เลือดไม่หยุดไหลภายใน 15 นาที  
ถ้าท่านทานยาบางอย่างที่ทำให้เกิดเลือดกำเดา  
ถ้ามีอาการเลือดกำเดาบ่อยๆ  

อาการของเลือดกำเดาไหลจะเกี่ยวกับโรคกระเพาะปัสสวะหรือเปล่าคะ  
แล้วจะอันตรายมากมั้ยคะ  

ตอบ ไม่เกี่ยวครับ    Shocked Cool

---++Dr.Kiku---++

http://dargon028.exteen.com/

ความดีทำไม่ยาก อยู่ที่ว่าจะทำมัย
ส่งโดย: หมอ คิกคุ male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 4232 12345678 12345678   คิกคุ+คุง+ฮับ+สูติ-นรีแพทย์คับ ตุ๊กเอ๋ WWW Email

222.123.118.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/21/09 เวลา 13:12:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธญเธขเธฒเธเธˆเธฐเธชเธญเธšเธ–เธฒเธกเธ›เธฑเธเธซเธฒเน€เธเธตเนˆเธขเธงเธ เธฑเธšเน‚เธžเธฃเธ‡เธˆเธกเธนเธเธชเธฑเธเธซเธ™เนˆเธญเธขเธ™เธฐเธ„เธฐเธงเนˆ เธฒเธ„เธ™เธ—เธตเนˆเธกเธตเธญเธฒเธเธฒเธฃ   เน€เธฅเธทเธญเธ”เน„เธซเธฅเธญเธญเธเธ—เธฒเธ‡เธˆเธกเธนเธ เธกเธฑเธ™เน€เธเธดเธ”เธˆเธฒเธเธชเธฒเน€เธซเธ•เธนเธญเธฐเน„เธฃ เนเธฅเธฐเธกเธฑเธ™เธกเธตเธญเธฐเน„เธฃเธฃเน‰เธฒเธขเนเธฃเธ‡เธซเธฃเธทเนˆเธญ เน€เธ›เธฅเนˆเธฒเธ„เธฐ
เนเธฅเธฐเธชเธฒเธกเธฒเธฃเธ–เธฃเธฑเธเธฉเธฒ เนƒเธซเน‰เธซเธฒเธขเน„เธ”เน‰เธกเธฑเธขเธ„เธฐ
ส่งโดย: เธ™.เธช  เธ›เธฃเธตเธขเธฒ Email     124.120.188.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 12:51:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไม่รู้ว่าทำไมเลือดกำเดาไหล  พอตืนขึ้นมามันก็ไหลเป็นบางวันมันก็หยุดไหลผมคิดว่าผมขาดสารอาหารประเภทอะไร ครับ Huh
ส่งโดย: dook Email     124.120.144.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/04/10 เวลา 16:51:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grinขอบคุณมากครับสำหรับคำอธิบาย เยี่ยมมาก
ผมเป็นพวกเลือดกำเดาออกบ่อยแต่เด็กแล้ว
ยืนอยู่ดีๆๆ ก็ไหลออกมาซะงั้น  
เพื่อนตกใจกันเลย
กำลังเข้าแถวกลับบ้าน  
ร้อนมา เข้าแถวร่วมกัน ปี 1 2 3   ตอนเข้าแถวมันร้อนมาก
ผมเป็นคนเหนื่อยออกยาก เวลาเหนื่อยแล้ว เลือดมันมาด้วย ในบางครํง
ปี 1หันมามองผมทุกชั้นเลย อาย มาก คน300กว่าคนมองผมคนเดียว  
อายสุดๆๆๆ555 ( Tongue) ช่วยบอกที่ผมเป็นโรคอะไรรึ บ้าง ที่เกี่ยวกับจมูก
เวลาร้อนใน แล้วเลือดกำเดาไหลทันที เลย (ครับ) แงๆๆๆๆ อายด้วย
ไปละ ป.ล
ส่งโดย: ศรสุวรรณ Email     125.24.158.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/18/10 เวลา 11:47:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 9ขวบแล้ว แต่เลื่อดกำเดาไหลแทบทุกวันบางวันไหลนานกว่าจะหยุด บางวันไหลพร้อมกันทั้ง2ข้างเปลี่ยน ร.พ.มาแล้ว 4ที่ก็เหมือนเดิม ลูกเริ่มเป็นตั้งแต่เล็กๆ อายุประมาณ2-3ขวบ ตอนแรกคิดว่าอกาศร้อนแต่ก็ไม่น่าจะใช่เพราะเปิดแอร์นอน ตลอด บางครั้งตื่นจากที่นอนก็ไหลเลย บางครั้งไหลตอนหลับน้องไม่รู้ตัวตื่นเช้าถึงจะรู้เพราะเลอะที่นอน อยากทราบว่ามีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้น้องหาย
ส่งโดย: อี๊ด Email     115.67.61.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 09:51:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มันไหลทั้งเช้าทั้งเย็นเลบ
ส่งโดย: ผู้ป่วยความจำเสื่อม Email     125.26.174.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/13/10 เวลา 21:16:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แฟนผมอายุ 20 เลือดกำเดาไหลทุกวันช่วงตอนเย็นๆ ไปหาหมอ แร้วกินยาแร้วก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่าแฟนผมเค้าจาเป็นโรคอะไรกันแน่คับ Huh
ส่งโดย: ทอม     111.84.60.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 18:47:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณหมอ

อยากปรึกษาคุณหมอเรื่องที่คุณตาของดิฉัน มักมีเลือดกำเดาไหลอยู่บ่อยๆค่ะ ท่านอายุประมาณ 75 ปีค่ะจะเป็นอันตรายมั้ย หรือเป็นสัญญาณอันตรายของโรคร้ายอะไรหรือเปล่า ท่านไม่ยอมไปพบคุณหมอ ดิฉันพยามหลายหนแล้ว บางวันอากาศร้อนก็เป็น  บางวันดื่มสุราก็เป็น บางวันไม่ดื่มก็เป็น รบกวนคุณหมอช่วยตอบหน่อยนะคะ
             ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: บุ๋ม Email     202.176.140.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 17:09:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ

คือการที่เลือดกำเดาไหลบ่อยๆเกี่ยวกับการพักผ่อนน้อยหรือทำงานหนักๆไหมค่ะ

คือว่าเลือดกำเดามันไหลทุกครั้งที่ตื่นนอนแล้วก็ตอนกำลังทำงานอ่ะค่ะ

รบกวนคุนหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ

ส่งโดย: ซี Email     125.25.186.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 09:30:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ หนูเป็นโรคเลือดกำเดาไหลตั้งแต่เกิดแล้ว ไม่รู้จะทำยังไง
ตอนแรกหนูคิดว่าเป็นเฉพาะตอนร้อนมาก  แต่พอถึงฤดูหนาว
มันหนาวมากเลือดกำเดาก็ไหล  หนูก็เลยอยากปรึกษาคุณหมอ
ว่าหนูเป็นโรคอะไรหรือเป็นเพราะพันธุกรรม
แต่เวลาที่เย็นสบายเลือดก็ออกเหมือนกัน   และเวลาจะทำงานหรือทำการบ้าน
เลือดก็ออกซะงั้น

ส่งโดย: แพม Email     125.26.224.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.