แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3732: ประสาทหูเสื่อมเฉียบพลัน  (จำนวนคนอ่าน 29065 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/25/08 เวลา 20:20:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอาการหูด้านซ้ายอื้อ ไปหาคุณหมอๆ บอกว่าเป็นระบบประสาทหูเสื่อมเฉียบพลัน ให้ทานยา และตอนนี้ยาหมดแล้ว (แต่ตัวเองจะบวมเล็กน้อยค่ะ ซึ่งคุณหมอบอกว่าเป็นผลมาจากยาที่กิน) แต่อาการที่เจอก็คือ จะรู้สึกมึนหัวและตื้อในหัวอยู่บ่อยๆ และจมูกก็ไม่ค่อยได้กลิ่นอะไร และซ้ำร้ายลิ้นก็ไม่รับรู้รสชาดอะไรเลย กินทุกอย่างจืด และหากมีรสเผ็ดก็จะรู้สึกแค่เพียงว่าร้อนที่ริมฝีปากเท่านั้น  ไม่ทราบว่าดิฉันเป็นโรคอะไรค่ะ รบกวนคุณหมอด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คนคิดมาก
ส่งโดย: kanja964 Email     118.173.117.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/26/08 เวลา 12:14:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้การได้ยินคุณเป็นอย่างไรบ้างครับ
เพราะระบบประสาทหูอักเสบเฉียบพลัน ต้องรักษาภายใน 3 วัน จึงจะได้ผลดี

อาการมึนหัวและตื้อในหัวอยู่บ่อยๆ และจมูกก็ไม่ค่อยได้กลิ่นอะไร และซ้ำร้ายลิ้นก็ไม่รับรู้รสชาดอะไรเลย กินทุกอย่างจืด และหากมีรสเผ็ดก็จะรู้สึกแค่เพียงว่าร้อนที่ริมฝีปากเท่านั้น ยังบอกไม่ได้ครับ ควรให้หมอระบบประสาทตรวจเช็คอีกทีครับ
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/26/08 เวลา 20:10:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เรื่องหูอื้อ ไม่เป็นไรแล้วค่ะ แทบจะเป็นปกติแล้ว แต่เรื่องอื่น ก็จะไปหาหมอระบบประสาทตามที่แนะนำมา  

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: ประสาทหูเสื่อมเฉียบพลัน Email     118.173.120.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/28/08 เวลา 18:01:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอบอกว่า "ไวรัสลงหู"  Huh เลยทำให้ประสาทหูข้างซ้ายเสื่อมเฉียบพลัน  ตอนแรกเย็นวันศุกร์หูอื้อๆ (21พ.ย.)  พอตอนเช้าตื่นมารู้สึกว่าหูไม่ได้ยินเลยSad  หมอให้ไปเช็คประสาทหูก็ผลบอกว่าประสาทหูเสื่อมเฉียบพลัน  กินยามา 1 สัปดาห์แล้วก็ยังไม่ดีขึ้นเลย Prednisolone วันละ 12เม็ด  หมอบอกว่าต้องรักษาด้วยสเตียรอยด์อย่างเดียวจริงหรือเปล่าคะ?  อ่านในเวบบางเวบว่าให้ไปฝังเข็มรักษาก็อาจจะดีขึ้น ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ส่งโดย: เริ่มจิตตก     210.203.178.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/29/08 เวลา 10:48:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณเริ่มจิตตก    
คุณน่าจะเป็นโรคเส้นประสาทหูอักเสบเฉียบพลัน ต้องรักษาภายใน 3 วันแรกจึงจะได้ผลดี ครับ
การรักษาก็คือ สเตียรอยด์ ขนาดสูง ภายใน 2-3 วันแรก
(Prednisolone คือสเตียรอยด์แบบกิน แต่อาจต้องฉีดด้วยครับ)
เพราะถ้าเส้นประสาทอักเสบมาก จะบวมทำให้เส้นเลือดที่เลี้ยงเส้นประสาทถูกบีบให้แบนตัน เลือดไปเลี้ยงเส้นประสาทไม่ได้ เส้นประสาทจะตายถาวร
การรักษาในระยะหลังจะไม่ค่อยได้ผลครับ
รายของคุณถ้าอักเสบบวมมาก มักจะเสียถาวร และมักจะมีอาการเวียนศีรษะด้วย
ครับ
การฝังเข็ม ไม่ทราบครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/29/08 เวลา 19:37:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอก็ให้ยา Prednisolone วันละ 12 เม็ดค่ะ  กินมา 1 อาทิตย์เต็มๆแล้ว  แต่ก็ยังไม่ดีขึ้นเลยค่ะ มียาแก้เวียนศรีษะ และยาบำรุงประสาทด้วย  พรุ่งนี้หมอนัดไปตามผลค่ะ    ถ้าฉีดยาจะช่วยได้ดีขึ้นรึเปล่าคะ? จะได้ลองถามคุณหมอดู
ส่งโดย: เริ่มจิตตก     210.203.178.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/02/08 เวลา 10:30:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การรักษาการรักษาต้องให้ยาขนาดสูงภายใน 3 วันแรกที่มีอาการ
ถ้าไม่ได้ผลอาจเป็นไปได้ว่า การอักเสบมาก เส้นประสาทบวมจัดอาจจะไม่หาย  
และเส้นประสาทจะตาย ทำให้การได้ยินของหูข้างนั้นจะเสียตลอดไปครับ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/03/08 เวลา 13:53:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Huh ไปเทสต์การฟังมาแล้ว ฟังได้ยินดีขึ้นจากครั้งแรก 75 เดซิเบล  เป็น50เดซิเบล   แล้วการได้ยินจะกลับมาเป็นเหมือนคนปกติหรือเปล่าคะ?
ส่งโดย: how     202.122.130.31 fwd for 57.59.104.145, 57.59.104.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/06/08 เวลา 09:50:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าการได้ยินคงที่ในระดับนี้ 50เดซิเบลเกิน 1 สัปดาห์แล้ว น่าจะไม่ดีกว่านี้แล้วครับ
ถ้าหูอีกข้างได้ยินปกติ อาจไม่ต้องทำอะไรครับ เพราะโดยมากเราใช้หูข้างเดียวได้ แต่ต้องระวังมากๆ เกี่ยวกับทิศทางของเสียงโดยเฉพาะเวลาข้ามถนนครับ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/08/08 เวลา 16:36:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ใช่แพทย์แต่ขอกระทู้ถามค่ะ เรียนคุณหมอทั้งหลายด้วยนะคะ 3 พ.ย.2551 ตอนบ่าย2 โมงมีอาการเวียนศรีษะมากแต่ไม่ใช่อาการบ้านหมุนไม่สามารถยกศรีษะด้วยตนเองได ้และมีอาการวูบๆเหมือนจะหมดสติแขนขาอ่อนแรงและเพลียหน้าซีด เหงื่อออกหายใจปกติเพื่อนที่ทำงานพาส่งรพ.วิภาวดีวัดความดันปกตินำตาล128 อ็อกซิเจน98 และบอกว่าให้ไปตรวจต่อจึงไปรพ.ชลประทาน 7 พ.ย.อาการวูบๆหายไปมีแต่มึนๆเวียนๆขาอ่อนและเพลียคุณหมอจ่ายยา Celenid,ยา SERC ยา SERC ทานร่วมกันปรากฎว่าทานไปใจสั่นจะเป็นลมเลยไปอ่านเน็ตพบว่าSERCคือสาร BETAHISTINE โดยเป็นสารที่มีโครงสร้างคล้ายสาร HISTAMINE และยังมีฤทธิ์เช่นเดียวกัน (Histamine agonist)ยา STUGERON คือสาร CINNARIZINE จัดเป็นสารในกลุ่มที่มีฤทธิ์ต้านการทำงานของ HISTAMINE โดยเฉพาะที่ตัวรับ H1 (H1 Antagonist)
จะเห็นได้ว่ายาทั้ง ๒ ตัวมีฤทธิ์ต้านกัน จึงไม่น่าจะให้ร่วมกันได้ แต่อย่างไรก็ตามยาทั้งสองใช้ในการรักษาอาการเวียนศรีษะได้ (VERTIGO) เช่นเดียวกัน
จึงทานSERC เช้าเย็นกลางวันทานCelenid,ก็เหมือนดีขึ้นแต่พอวันที่4ธ.ค.2551ตอนตีห้าเกิด อาการเวียนศรีษะบ้านหมุนมากถ้านั่งและยืนมึนๆเฉยๆแต่นอนไม่ได้หมุนมากโดยเฉพ าะตะแคงซ้ายไม่สามารถทำได้เลยแทบไม่ได้นอนทานยาดามามีนร่วมด้วยไม่ดีขึ้นไปพ บคุณหมอหูร.พ.ชลประทานคุณหมอให้ไปตรวจการได้ยินวันเดียวกันแล้วคิดว่าจะกลับ เอาผลไปให้วันอังคารที่9แต่มีอาการมากขึ้นเวียนศรีษะเวลาก้มจึงไปคลีนิคศูนย ์แพทย์พัฒนาคุณหมอบอกว่าเป็นเส้นประสาทหูบวมเฉียบพลันให้ทานยาเก่าร่วมกับสเ ตียร์รอยด์และฉีดยา1เข็มนัดต่อวันศุกร์ลืมถามคุณหมอว่ายา2ชนิดนั้นตกลงทานอย ่างไรปกติเป็นภูมิแพ้ต้องฉีดยาทุก5อาทิตย์แพ้ฝุ่นควันและยีนต์และทานแครีทีน เป็นประจำตอนนี้งดเพราะทานSERC ถามว่ายา Celenid,ยา SERC ทานอย่างไรจึงจะดีปัจจุบันก็ยังคงเวียนตอนนอนมากเดินก็เวียนเซเซแต่OKกว่านอ นดามามีนก็ทานเช้าเย็นและเส้นประสาทหูจะเสียถาวรไหมคะตรวจการได้ยินมีหูขวาเ สื่อมเล็กน้อยแต่การได้ยินดีค่ะ3เดือนก่อนหน้านี้มีอาการหูอื้อนานเป็นเดือน กลัวจังค่ะและขอขอบพระคุณมาณที่นี้
ส่งโดย: napat Email     61.19.98.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 12/09/08 เวลา 11:34:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่คุณเป็น จะเป็นจากเส้นประสาทการทรงตัว(Vestibular nerve) อักเสบ ทำให้เวียนหัว รู้สึกบ้านหมุน หรือ โคลงเคลง หรือ วูบวาบ  
ถ้าการกระตุ้นรุนแรง จะไปกระตุ้นศูนย์อาเจียน ทำให้คลื่นไส้อาเจียนได้
หูอื้อ เกิดได้จากเส้นประสาทการได้ยิน อักเสบ เป็นคนละเส้นกัน แต่อยู่ติดกัน ทำให้อักเสบพร้อมกันได้ ในกรณีอักเสบรุนแรง

ยาCelenid =Cinnarizine =Sturgeron จัดเป็นสารในกลุ่มที่มีฤทธิ์ต้านการทำงานของ HISTAMINE โดยเฉพาะที่ตัวรับ H1 (H1 Antagonist)  
หวังผลการลดการตอบสนอง ของสมอง ส่วนการทรงตัว ทำให้ง่วงได้ครับ
และ Serc หรือ Merislon คือ สาร BETAHISTINE โดยเป็นสารที่มีโครงสร้างคล้ายสาร HISTAMINE และยังมีฤทธิ์เช่นเดียวกัน (Histamine agonist)
ทำให้มีการขยายเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงสมอง และตามร่างกาย ทำให้บางครั้งเวลาทานยา จึงร้อนวูบวาบตามตัวได้ครับ
การทานยาทั้ง 2 อย่างพร้อมกัน ยังเป็นที่ถกเถียงกันบ้าง ว่าอาจจะต้านฤทธิ์กัน
ถ้ากังวลให้กินยาคนละเวลาก็ได้ครับ

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/07/09 เวลา 06:35:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังจากกินยาสเตียรอยด์หมดโดสไปแล้ว  ก็ไปหาหมอฝังเข็มค่ะ  แล้วอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ Audiogram อีกครั้งตอนนี้ได้ยินหูซ้ายที่ 30เดซิเบลแล้ว  Smileyก็รู้สึกพอใจแล้วนะคะ  แต่อยากจะบอกคุณSuttisak   นิดนึงน่ะค่ะ จะcommentอะไรให้กำลังใจกันนิดนึงก็ดีนะคะ  บางทีคนป่วยเนี่ยพออ่านข้อความคุณไปแล้วอาจจะยิ่งคิดมาก และฆ่าตัวตายไปเลยก็ได้   Lips Sealed
ส่งโดย: เริ่มจิตตก     58.64.90.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/18/09 เวลา 14:10:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมก็เป็นมา 4เดือนกว่าละ อายุเพิ่งจะ 19  

รู้สึกท้อแท้มากๆ เครียด อยากร้องไห้ตลอดเวลา  

และตอนนี้ อาการ หูขวา มีอาการ เสียงแหลมขึ้น + ดังขึ้นมาก  

"เสียงมันเหมือน คลื่นสัญญาณทีวี เวลาเปิด ทีวี "

สมัยก่อนเป็นแรกๆ ต้องอยู่ในเฉพาะห้องนอนเท่านั้นที่เงียบๆ  

ถึงจะได้ยินแต่ ปัจจุบันนี้ อยู่ที่ไหนก็ได้ยินตลอด  

เพราะว่า เสียงมันแหลมขึ้น ควรทำยังไงดี  

ยาก็กินมาเยอะละ ทั้ง Methycobal  Merislon วิตามิน B1 B6 B12 หลายอย่างมากๆ  

ใครที่มีอะไรแนะนำ ก็ Msn มาได้นะครับ  

JumboVirus@hotmail.com
ส่งโดย: JumboVirus Email     124.120.231.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/18/09 เวลา 18:10:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า ตอนแรกได้ทำการตรวจการได้ยินเนื่องจากว่าหูอื้อ ไม่ค่อยได้ยินมีเสียงวี้อยู่ตลอดเวลา รำคาญจึงไปหาหมอ หมอว่าเป็นหินปูนขึ้นที่กระดูกหูชั้นกลาง ต้องทำการผ่าตัด (เป็นทั้งสองข้าง) เริ่มผ่าข้างซ้ายก่อน ปรากฎว่าจากที่เคยได้ยินบ้าง
หลังผ่าตัดเป็นภาวะหูดับไปเลยค่ะ ข้างซ้ายไม่ได้ยินเลยเสียงอื้อยิ่งกว่าเดิมอีก หมอแจ้งว่าระหว่างทำการผ่าตัดนั้น มีภาวะแทรกซ้อนทำให้น้ำในหูไหลมาทำลายเส้นประสาทหู จึงทำให้ประสาทหูเสื่อม ตอนแรกรับไม่ได้เลย หมอก็ให้ยามากิน
ตัวอ้วนเหมือนกัน เพราะมีส่วนผสมสเตอรอยด์ แต่ไม่ได้ผล ส่วนหูข้างขวานั้นต้องใช้เครื่องช่วยฟัง บางครั้งก็มีอาการมึนหัวบ้าง เดินเซบ้าง จึงแนะนำว่าหากต้องการที่จะผ่าตัด หรือทำการใด ต้องคิดให้ดีก่อน เพราะว่าแก้ไขไม่ได้ ความรับผิดชอบไม่มี เรียกร้องอะไรไม่ได้ เสียใจด้วย พิการไปเลย อยากรู้ว่ามีการรักษาประสาทหูหรือไม่ ทำการผ่าตัดประมาณปี 49  Roll Eyes
ส่งโดย: กลุ้มใจ     203.147.5.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 05/24/09 เวลา 22:05:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณกลุ้มใจ ครับ ของคุณน่ากลัวมากเลยนะครับ  ผมก็เพิ่งเป็นโรคเส้นประสาทหูเสื่อมรักษาที่โรงพยาบาลลานนาเชียงใหม่ อาจารย์หมอแนะนำและให้กำลังใจดีมากๆ ชื่อ นพ.วิกรม  โรคเราเราก็คงต้องยอมรับมันไว้นะครับ แต่สิ่งที่สำคัญมากที่สุดก็คือหมอที่รักษาเรา แค่หมอให้กำลังใจ ยิ้ม โห เชื่อไหมว่าโรคหายไปตั้งครึ่ง เห็นหน้าหมอก็เกือบหายแนะ เสียงดังในหู หากมีสมาธิ ไม่คิดมาก ไม่สนใจมัน รู้ไหมครับผลที่ได้รับคือ ไม่ได้ยินมัน แต่แปลกหากมากหากคิดถึงมันเมื่อไหร่โอ้โห กระหน่ำ มาทุกแมลงที่ร้องได้ ลองดูนะครับอยากร้องๆ ไป น่าจะทำให้สบายใจได้ขึ้น ตอนนี้คุณหมอให้เริ่มลดยาลงแล้วครับ เพราะอยู่สภาพคงที่แล้ว ส่วนหูอีกข้างต้องรักษาสุดชีวิต ไม่ให้ใครมาตบจูบเด็ดขาด ไม่ฟังเสียงดังๆ เสียงแหลม โทรศัพท์มือถือใช้น้อยที่สุด ใส่สมอล์ทอล์ก ดีกว่า หมอบอกนะ
ยังไงเราก็เป็นพวกเดียวกันเนอะพี่น้อง มีอะไรเล่าสู่กันฟังเน่อ อ้อ อีกเรื่องมีคนแนะนำให้กินมะรุม ครับ ตอนนี้เราก็เพิ่งเริ่มกินได้ประมาณ 1 สัปดาห์แล้ว คิดว่าจะกินไปเรื่อยๆ เพราะดูแล้วน่จะดีงัยให้เรากินก่อนนะดีงัยแล้วจะแจ้งมาเพื่อทราบ หรือหากคุยทางทางเมล์มาที่ nus2507@hotmail.com แลกเปลี่ยนให้กำลังใจกันนะครับ สู้ๆๆ
ส่งโดย: นัน     203.156.32.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 05/25/09 เวลา 16:21:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้อายุ20ปี ไปหาหมอมาหมอบอกว่าประสาทหูเริ่มเสื่อมเเล้ว
อย่าปั่นหุบ่อยๆเพราะอาจทำให้รุหูตีบเเคบได้
หมอให้ Vit.B1-6-12 มาทานเเต่หมอบอกว่ามันช่วยอะไรไม่ได้หรอก
อาการที่เป็นได้ยินเสียงลลมพัดในหูตลอดเวลา ปวดหูบ้างบางครั้งเเละมีอาการคันหูด้วย

อยากรู้วิธีเเก้ไข การดูเเลอย่าให้ประสาทหูเสื่อมมากกว่านี้ ทำยังไงดีอ่ะ
เเละอายุเเค่20ปี เร็วไปรึเปล่ากับการเป็นโรคเเบบนี้

ใครรู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ
ส่งโดย: นส.จอย     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/10/09 เวลา 10:50:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งเป็นเหมือนกันค่ะ
พอดีทานยาแก้อักเสบเมื่อเย็นวันศุกร์ และ เช้าวันเสาร์

พอสายๆ หน่อยก็เริ่มรู้สึกว่าหูอื้อเลย

เช้าวันอาทิตย์ก็เลยไปหาหมอ เพราะคิดว่าเกิดจากฤทธิ์ยา

แต่คุณหมอบอกว่าไม่น่าจะใช่
ก็เลยให้ยา penisolone มาทานเหมือนกัน แต่ 3 วันแล้วยังรู้สึกแย่กว่าเดิม

หมอนัดฟังผลอีก ครั้งอีก 7 วันข้างหน้า

ก็ยังสงสัยว่ามันเกี่ยวกับเรื่องโทรศัพท์มือถือหรือเปล่า เพราะบางทีใช้ติดต่อกัน 2 ชั่วโมง ก็รู้สึกปวดหัวด้วย พอดีช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ใช้มือถึอวันละ
ไม่ต่ำกว่า 1 ชั่วโมงติดต่อกัน  

ตอนนี้เหมือนมีรถแม็คโครมาวิ่งอยู่ใกล้ๆ หูเลย ใครทราบรบกวนชี้แนะค่ะ
ส่งโดย: นิด     61.19.44.148 fwd for 192.168.111.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/18/09 เวลา 15:15:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีโรคประจำตัวคือภูมิแพ้เป็นมาตั้งแต่ปี 2530 และมีโรคกระดูกต้นคอเสื่อมมีหินปูนเกาะและกดทับเส้นประสาททำให้ซีกขวามีอากา รปวดและชาเป็นมาประมาณ 1 ปีเศษ ต่อมาเมื่อต้นปีมีเสียงดังที่หูข้างขวาเหมือนมีวงดุริยางค์มาเล่นในหูเลยหล่ ะ เป็นๆ หายๆ ไม่จำกัดเวลา  พอเริ่มเป็นจึงไปพบหมอเฉพาะทาง ซึ่งได้ทดสอบการได้ยินผลการตรวจเป็นปกติ หมอให้ยาหลายตัวมารับประทานจนครบโด๊สแต่ไม่ดีขึ้น  จึงไปหาหมออีกหมอได้เปลี่ยนยาให้พอรับประทานประมาณ 3-4 วัน อาการดีขึ้น เมื่อหยุดยาประมาณ 1 เดือน เริ่มมีอาการอีกก็รับประทานยาต่อก็อาการดีขึ้น  เป็นยารักษาอาการผิดปกติของหลอดเลือดในหูชั้นกลางและ B1-6-12 อ้อดิฉันรักษาอยู่ที่โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์อุบลราชธานีค่ะ
ส่งโดย: บุ๋ม Email     125.26.124.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 21:16:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นโรคนี้เหมือนกัน ตอนฟังคุณหมอบอกรู้สึกท้อแท้มมาก ๆ ตอนนี้อายุ 25 ปี
วันแรกที่เป็นจะรู้สึกเสียงรอบตัวที่ได้ยิน เป็นเสียงแตก ๆ ซ่า ๆ วันที่ 2 รู้สึกหูอื้อตลอดเวลา ต้องอยู่ในห้องที่เงียบ ๆ คนเดียวห้ามพูดกลับคนอื่น  เพราะทุกครั้งที่เราพูด จะมีเสียงสะท้อนกลับมาที่ในหูตัวเองอีกครั้ง  ตอนนี้รู้สึกสับสนกลับคำพูดของตัวเองมากเลยค่ะ  ไปพบหมอมาแล้ว คุณหมอให้ทานยา  Prednisolone  3 วัน  ถ้าไม่หายก็คงต้องปรับตัวให้อยู่กลับโรคนี้ เพราะมันไม่อันตราย  แต่ทำให้เกิดความรำคาญ ไปพบหมอที่ สถาบันบำราฎนราดูรมาค่ะ คุณหมอน่ารักมาก บอกว่าถ้าเกิดไม่หาย ให้ไปทำบุญเยอะ ๆ เพื่อผลบุญที่เราทำจะทำให้เราหายจากโรคประสาทหูเสือมเฉียบพลันได้ เพราะปรกติโรคนี้ไม่สามารถรักษาให้หหายได้  แต่ถ้าโชคดีเป็นของเราอาจจะดีขึ้นนิดนึง ใครมีกำลังใจดี ๆ Email มาเล่าให้ฟังกันบ้างก็ดีค่ะ ว่าต้องปรับตัวอะไรบ้างในการใช้ชีวิตประจำวัน
เปิ้ล  Email : wanpen25@hotmail.com
ส่งโดย: ท้อแท้ จัง     58.9.245.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 07/01/09 เวลา 09:20:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งจะเป็นโรคนี้อะคะ    สาเหตุมาจากเราไปยิ่งปืนไม่ได้ป้องกัน
ตอนนี้ในหูมันก้อมีเสียงวิ้ง ก้องอยู่ตลอดเวลาเลยเหมือนอยู่ในป่าทั้งวันทั้งคืน คือเราเพิ่งไปยิ่งปืนมาเมื่อเย็นวันอาทิตย์  ก้อมีอาการมึน ๆ คลื่นใส้  คิดว่าพรุ่งนี้อาจจะหาย แต่มันไม่หาย เย็นวันจันทร์เลยรีบไปหาหมอเลยคะ
มะรู้ว่าจะโชคดีหรือป่าว  คุณหมอให้เช็คการได้ยินพบว่าด้านการได้ยินเสียงพูดคุยยังเป็นปกติ  แต่เส้นประสาทบริเวณ ก้นหอยเสื่อมฉลับพลันเนื่องมาจากได้ยินเสียงที่ดังมาก  ประสาทหูมันเลยช็อคขี้เกียจทำงานไปซะงั้น  ตอนนี้ให้ยาบำรุงเส้นประสาทมารับประทาน   ตอนนี้พอได้ยินเสียงเสียดสีของเหล็ก เช่นเสียงเปิดประตูรั่วงี้   มันจะมีเสียงจิ๊ดเหมือนเสียงสะท้องเกิดขึ้นในหูนะ  เนี้ยคุณหมอนัดอีกครั้งวันเสาร์นี้ก้อลุ้น ๆ อยู่เหมือนกัน  ตอนนี้เสียงก็ยังดังอยู่ถือว่าไปเที่ยวป่าละกัน 55  

เรียนถามผู้รู้หน่อยคะ  ว่าควรจะดูแลตัวเองอย่างไร เช่นเรื่องการรับประทานอาหารหรือว่า เรื่องของการดูแลสุขภาพร่างกาย เช่นควรจะงดอยู่ในสถานที่ที่มีเสียงดังมาก ๆ หรือเปล่า นะคะ  แบบว่าเมื่อวานไปทานข้าวในห้างแบบเสียงมันก้องอยู่ในหูดังมาก ๆ คือได้ยินเสียงสะท้อนตลอดเวลา แบบคนคงเยอะนะคะแยกแยะไม่ออกเลยว่าเสียงอะไร  แต่เวลาคุยกับเพื่อนในโต๊ก้อได้ยินเสียงเพื่อนคะ   อย่างเวลามาทำงานที่ร้านก้ออยู่ติดถนนใหญ่เสียงรถที่วิ่งผ่านไปมาบางครั้งมั นก้อดังก้องอยู่ข้างในทำให้เจ็บหูบ้างเป็นบางครั้ง (แต่ไม่มากคะ)  รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ   ขอบคุณมากคะ

เห็นเพื่อนๆ มีอาการเหมือน ๆ กันก้ออย่าเพิ่งท้อแท้หรือเครียดนะคะสุขภาพใจสำคัญพอ ๆ กับสุขภาพกายคะ  สู้ สู้  นะ
ส่งโดย: tik Email     117.47.210.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 07/06/09 เวลา 17:00:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ซาหวัดดีครับ เราก็เป็นแต่เราได้คำแนะนำให้กินมะรุม กินมาหนึ่งเดือนอาการดีขึ้นมาก แต่เสียงในหูยังดังอยู่ แต่การกินมะรุม ต้องเป็นแหล่งผลิตที่ไว้ใจได้
ของเราผลิตในหมู่บ้านเราเองเม็ดละ 1 บาท ใครหาซื้อกินต้องดูแหล่งและวิธีการผลิตด้วยนะครับ เดี๋ยวเจอส่วนผสมอื่นจะไม่ได้ผลนะครับ
ส่งโดย: นัทเชียงใหม่     118.173.226.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 07/18/09 เวลา 09:15:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เน„เธกเนˆเธฃเธนเน‰เธงเนˆเธฒเธœเธกเน€เธ›เน‡เธ™เน‚เธฃเธ„เธ™เธตเนˆเธฃเธถเน€ เธ›เธฅเนˆเธฒ เธฃเธถเธงเนˆเธฒเน€เธ›เน‡เธฏเธญเธฐเน„เธฃเธ„เธธเธ“เธซเธกเธญเธŠเนˆเธงเธขเธซ เธ™เนˆเธญเธขเน€เธ–เธญเธฐ เน€เธ›เน‡เธ™เธกเธฒเธซเธเน€เธ”เธทเธญเธ™เธฅเธฐ เน„เธ›เธซเธฒ เธกเธฒ เธชเธตเนˆ เธซเน‰เธฒ เธซเธกเธญ เน„เธกเนˆเธ”เธตเธ‚เธถเน‰เธ™เน€เธฅเธข

เธญเธฒเธเธฒเธฃ
เธกเธถเธ™เน†เธ•เธฅเธญเธ”เน€เธงเธฅเธฒ
เนเธ™เนˆเธ™เธซเธนเน€เธ›เน‡เธ™เธšเน‰เธฒเธ‡เธ„เธฃเธฑเน‰เธ‡
เน€เธงเธฅเธฒเนเธ™เนˆเธ™เธซเธนเธˆเธฐเธกเธตเธญเธฒเธเธฒเธฃเนเธ™เนˆเธ•เธฃ เธ‡เน‚เธžเธฃเธ‡เธˆเธกเธนเธเธฃเนˆเธงเธกเธ”เน‰เธงเธข
เน€เธ›เน‡เธ™เธกเธฒเธเน€เธงเธฅเธฒเธ™เธญเธ™เธซเธฃเธทเธญเน€เธงเธฅเธฒเน€เธญ เธฒเธซเธฑเธงเธฅเธ‡เนƒเธ™เธฃเธฐเธ™เธฒเธš
เธšเธฒเธ‡เธงเธฑเธ™เน€เธงเธฅเธฒเธ•เธทเนˆเธ™เธกเธฒเธกเธตเธญเธฒเธเธฒเธฃเธš เน‰เธฒเธ™เธซเธกเธธเธ™
เน„เธ›เธ•เธฃเธงเธˆเธเธฒเธฃเน„เธ”เน‰เธขเธดเธ™ เธซเธฃเธทเธญ เธญเธญเธ”เธดเน‚เธญเนเธเธฃเธกเธกเธฒเนเธฅเน‰เธง เธซเธกเธญเธšเธญเธเธงเนˆเธฒ เธ›เธเธ•เธด
เธœเธฅเน€เธฅเธทเธญเธ”เธ›เธเธ•เธด
เธ„เธงเธฒเธกเธ”เธฑเธ™ 130 เธเธงเนˆเธฒ เธซเธกเธญเธšเธญเธเธ›เธเธ•เธด

เน„เธ›เธซเธฒเธซเธกเธญ เธซเธน เธ„เธญ เธˆเธกเธนเธ เธซเธกเธญเธšเธญเธเน€เธ›เน‡เธ™เธ เธนเธกเธดเนเธžเน‰เธฅเธ‡เธ›เธฃเธฐเธชเธฒ เธ—เธซเธนเธŠเธฑเน‰เธ™เนƒเธ™

เธเธดเธ™เธขเธฒเธซเธกเธญเธซเธนเธกเธฒ เธชเธญเธ‡เธญเธฒเธ—เธดเธ•เธขเนŒ เธญเธฒเธเธฒเธฃเธ”เธตเธ‚เธถเน‰เธ™ เนเธ•เนˆเน„เธกเนˆเธกเธตเธ—เธตเธ—เนˆเธฒเธงเนˆเธฒเธˆเธฐเธซเธฒเธขเน€เธฅเธข  

เธญเธฒเธเธฒเธฃเธ™เธตเน‰เน€เธ›เน‡เธ™เธกเธฒเธซเธเน€เธ”เธทเธญเธ™เนเธฅเน‰ เธงเธœเธกเน„เธกเนˆเธฃเธนเน‰เธˆเธฐเธ—เธณเธขเธฑเธ‡เน„เธ‡  
เธ„เธ“เธซเธกเธญเธŠเนˆเธงเธขเนเธ™เธฐเธ™เธณเธ—เธตเธ•เน‰เธญเธ‡เน„เธ›เธ•เธฃ เธงเธˆเธญเธฐเน„เธฃเธ—เธณเธญเธฐเน„เธฃเธ•เนˆเธญ
เธ•เธญเธ™เธ™เธตเน‰เน€เธ„เธฃเธตเธขเธ”เธกเธฒเธ™เน‰เธณเธซเธ™เธฑเธเธฅเธ” เธเธดเธ™เธ‚เน‰เธฒเธงเน„เธกเนˆเธญเธฃเนˆเธญเธข  

เธ•เธญเธšเธœเธกเธ—เธตเธ„เธฃเธฑเธšเธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธš  
เธซเธฃเธทเธญเนƒเธ„เธฃเธ—เธตเนˆเน€เธ„เธขเน€เธ›เน‡เธ™เธญเธขเนˆเธฒเธ‡เธœเธก เนเธฅเน‰เธงเธซเธฒเธข เธกเธฒเธ„เธธเธขเธเธฑเธ™เธซเธ™เนˆเธญเธข...เธ–เธทเธญเธงเนˆเธฒเน€เธญเธฒเธš เธธเธ
coban99_9@hotmail.com
ส่งโดย: เน€เธญเน‹ Email     114.128.222.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 07/18/09 เวลา 09:15:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Red][/color]
ส่งโดย: เน€เธญเน‹ Email     114.128.222.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 07/18/09 เวลา 09:15:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่รู้ว่าผมเป็นโรคนี่รึเปล่า รึว่าเป็ฯอะไรคุณหมอช่วยหน่อยเถอะ เป็นมาหกเดือนละ ไปหา มา สี่ ห้า หมอ ไม่ดีขึ้นเลย

อาการ
มึนๆตลอดเวลา
แน่นหูเป็นบ้างครั้ง
เวลาแน่นหูจะมีอาการแน่ตรงโพรงจมูกร่วมด้วย
เป็นมากเวลานอนหรือเวลาเอาหัวลงในระนาบ
บางวันเวลาตื่นมามีอาการบ้านหมุน
ไปตรวจการได้ยิน หรือ ออดิโอแกรมมาแล้ว หมอบอกว่า ปกติ
ผลเลือดปกติ
ความดัน 130 กว่า หมอบอกปกติ

ไปหาหมอ หู คอ จมูก หมอบอกเป็นภูมิแพ้ลงประสาทหูชั้นใน

กินยาหมอหูมา สองอาทิตย์ อาการดีขึ้น แต่ไม่มีทีท่าว่าจะหายเลย

อาการนี้เป็นมาหกเดือนแล้วผมไม่รู้จะทำยังไง  
คณหมอช่วยแนะนำทีต้องไปตรวจอะไรทำอะไรต่อ
ตอนนี้เครียดมาน้ำหนักลด กินข้าวไม่อร่อย  

ตอบผมทีครับขอบคุณมากครับ
หรือใครที่เคยเป็นอย่างผมแล้วหาย มาคุยกันหน่อย...ถือว่าเอาบุญ
coban99_9@hotmail.com
ส่งโดย: เอ๋ Email     114.128.222.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 18:09:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วานก่อน ดูดฝุ่น ทำความสะอาดบ้านมาค่ะ เพราะที่บ้านเลี้ยงหมาไว้  
พอวันรุ่งขึ้น หูอื้อเลย ลองทุกวิธี เป่าลมอกจากปาก เคี้ยวหมากฝรั่ง กระโดดๆๆๆ ก็ไม่หาย  ตอนเย็นไปหาหมอที่พญาไท 3 หมอวินิจฉัยว่า เป็นโรค ระบบประสาทหูเสือมแบบเฉียบพลัน รู้เข้าเศร้าเลย เพราะเพิ่งจะ ยี่สิบกว่าๆ เพิ่งจะแต่งงานยังไม่มีลูก ตอนเมษา เพิ่งแท้งลูกไป เพราะไข่ฝ่อ ช้ำมากกกก

วันนี้ก็ไปตรวจการได้ยิน รู้ผลก็น่ะ หมอฟันธง ไม่รู้จะทำตัวยังไง ไม่กล้าดูทีวี ฟังวิทยุเลย กลัวไม่หาย ไมอยากทำงาน ได้แต่อ่านหนังสือธรรมมะ นอน

อีกอาทิตย์ต้องไปตรวจใหม่ ภาวนาให้ทุกที่เป็นโรคนี้ มีอาการดีขึ้นๆๆๆ น่ะค่ะ
ส่งโดย: Panda     58.9.19.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 08/30/09 เวลา 14:28:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หูมีเสียงมาได้7เดือนแล้วหาหลายหมอแล้วยังไม่ดีขีนเลย  ประมาณ1อาทิตย์ที่ผ่านมาเวียนหัวมาก ตื้อไปหมด นอนอย่างเดียวมีเรืองเครืยดอาการยิ่งกำเริบ เวียน หัว อาเจียนไปหาหมอหูอาจจะเป็นน้ำในหูไม่เท่ากันแต่อาการไม่ชัดเจนคือบ้านไม่หมุ น    แต่พออาเจียนเสร็จพรู่งนี้หายเวียนหัว
แต่เสียงดังในหูยังดังอยู่แก้ไม่หายแฮะกำ  ลังว่าจะไปฝังเข็มที่เชียงใหม่ใครไปแนะนำหน่อยว่าพอใช้ได้ไหม หมอที่ไหน

มันทรมารจิตนะคนไม่เคยเป็นไม่รู้สงสารารวัยรุ่นที่ชอบฟังเพลงดังใส่ซาวอเบาด ์  ไม่จฉาเลยแต่สงสารในอนาคตหูจะเสื่อมวัย
ส่งโดย: คนหูมีเสียงเหมือนกัน     118.172.127.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 09/01/09 เวลา 17:10:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สนใจข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับประสาทหูเสื่อมไม่ว่าจะเป็นสาเหตุที่เสื่อมแบบฉับพลันหรือทำงานไม่ ปรกติ หรือว่าหินปูนเกาะที่หูชั้นกลางส่งผลให้หูชั้นกลางไม่สามารถทำงานได้ปกติ ลองปรึกษามาทางผมได้ เพื่อที่จะได้มีข้อมูลที่สามารถแบ่งปันกันได้ และก็ลองมาช่วยกันคิดหาทางแก้ไขเลย ที่ 086-345 0805, 080 -1022822 02694-1500 (pat)
ส่งโดย: pat Email     58.8.112.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 20:28:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันอายุ 35 ปีเริ่มมีเสียงดังในหูเมื่อ 9 ธ.ค.51 ไปหาหมอให้ไปตรวจการได้ยินแต่ไม่ได้สรุปว่าเป็นอะไรให้ยา SERC มาทานไม่ดีขึ้นและมีอาการเวียนหัว มึนงง ร่วมด้วยตัดสินใจไปหาหมอที่คลีนิกหมอบอกเป็นประสาทหูเสื่อมให้ยา Betahistine 12 Mg และ Sermion อาการเวียนหัวดีขึ้นแต่เสียงดังในหูยังมีอยู่ ต่อมามีคนแนะนำให้ไปฝังเข็มดูจึงตัดสินใจไปฝังเข็มเมื่อเดือน มิ.ย.52 ฝังเข็ม 5 ครั้งแรก อาการเวียนหัวดีขึ้นโดยไม่ต้องกินยา Betahistine 12 Mg  และหลังจากนั้นก็ไปฝังเข็มต่ออีก 4 ครั้ง แต่อาการไม่ดีเมื่อตอนนฝังเข็ม 5 ครั้งแรก ตอนนี่ยังมีเสียงในหูอยู่ และไม่ได้ฝังเข็มแล้วเพราะหมอย้ายไปประจำที่อื่น  ใครมีคำแนะนำดีๆกรุณาบอกด้วยนะคะเพราะทรมานมาก   Cry Cry Cry
ส่งโดย: รุ่งนิภา     118.172.230.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 19:04:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้อายุ15 เองคร่ะ อยู่ๆวันเเรกมันก้รู้สึกหูอื้อก่อน เเย้ววันที่2วันได้ยินเสียงสะท้อนในหู เวลาเราพูดหรือคนอื่นรอบข้างที่คุยกันอยู่ หรือว่าที่เราคุยกับเค้าก้จะได้ยินเสียงสะท้อนดังซ้ำภายในหู เป็นเสียงเเหมๆเล็ก ตอนนี้กลัวมากๆ เเย้ววันนี้ปายหาหมอมาเค้าบอกว่าเป็นประสาทหูเสื่อม ไม่มีทางรักษาให้หายจริงๆรหรอคร่ะ เเย้วเค้าห้ามกินอะรัยบ้างหรอคร่ะ ช่วยหน่อยนะคร่ะ กลัวมากๆเลยๆ
ส่งโดย: นุกนิก Email     117.47.217.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 10/05/09 เวลา 13:03:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ

เป็นประสาทหูเสื่อมเฉีบพลันเหมือนกานค่ะ เป็นตั้งแต่อายุ 14 อยู่ๆก้อไม่ได้ยิน แล้วมีเสียงดังในหูตลอดเวลา ใช้ชีวิตมา9 ปีมันเหมือนจะขินๆไปเองและปรับสภาพได้ แต่อาจจะเสียบุคลิกไปบ้าง  แต่2-3ปีที่ผ่านมาไม่ได้ดูแลตัวเองเลย ลืมไปว่าตัวเองไม่ปกติทางการได้ยินเหมือนคนอื่นเค้า เมื่อวานไปเที่ยวกลางคืนมาตื่นมาแทบจะร้องไห้ เมื่อหูอีกข้างที่เหลืออยู่เกิดมีเสียงในหูขึ้นและไม่ได้ยิน กลายเป็นประสาทหูเสื่อมทั้งสองข้างอายุแค่  24เท่านั้นเอง  
   เลยอยากให้ทุกคนที่เป็นโรคนี้รักษาดูแลตัวเองดีดีเพราะคนที่เป็นโรคนี้ตั้งแ ต่อายุน้อยๆโอกาสที่จะเป็นทั้งสองข้างมากกว่าคนอื่นเยอะมาก
   ใครมีข้อแนะนำที่ดีรบกวนด้วนะค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: mongmang     222.123.45.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 10/17/09 เวลา 21:59:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รับปรึกษา และรับรักษาแบบง่ายแต่เห็นผลดีจริง
ช่วยประหยัดเงินได้มาก เพียงแค่หยอดยาสกัดสมุนไพรทุกวัน
คิดว่าวิธีนี้ช่วยเหลือพ่อ แม่ พี่ น้องคนไทยได้มาก
หมอมานิตย์
ส่งโดย: หมอ โทร0823877288 manitsr Email     112.142.126.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 12/09/09 เวลา 19:13:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นประสามหูเสื่อม  ตอนนี้เริ่มเป็นทั้งสองข้างแล้ว รักษามาสองปีเต็ม  กินยามาหลายชนิดจนเสียงดังในหูหายปกติ  แต่ประสาทการได้ยินนั้นไม่ดีขึ้นเท่าที่ควร  จนหมอบอกว่าไม่หายแล้ว  ไม่เป็นอันตราย  ให้ใช้เครื่องช่วยฟ้งไม่ต้องกินยา    
  ให้ออกกำลังกายแทนกินยาแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น  ไม่ต้องเครียด
1. ออกกำลังกายอย่างอาทิตย์ละ 3-4 วัน ๆละ 30 นาที
2. รับประทานอาหารครบ 5 หมู่  รับประทานอาหารเสริมได้
3. หลีกเลี่ยงที่มีเสียงดัง
4. เหล้า-ชา-กาแฟ งดรับประทาน
  ผมทำมาติดต่อกัน 6 เดือน  สุขภาพดีขึ้นมากอย่างอื้นเข้าภาวะปกติหมด
หูการได้ยินดีขึ้นมากหลังออกกำลังกาย    ถึงแม้ว่ามันไม่หายขาด แต่พอรับได้ไม่ต้องเครียด   เราต้องอยู่กับมัน   ขอให้ทำใจสบาย   อยู่กับครอบครั่วปกติขอเป็นกำลังใจไห้กับทุกคน  สวัสดีครับ
ส่งโดย: สมศักดิ์ Email     202.44.210.31 fwd for 10.113.107.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 15:10:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเสียงดังในหูวิ้ว  ๆอยู่ตลอดเวลาเป็นมาเกือบปีแล้วแต่ในหนึ่งปีนี้มีช่วงที่หายไปประมาณ 2 เดือนแล้วก็กลับมาเป็นอีกตั้งแต่ 18 มิถุนายน52 ถึงวันนี้ยังไม่หายเลยทรมานมากมีอาการเวียนหัวบ้านหมุน3ครั้ง และเวียนหัวมึนงงหลง ๆลืม ๆ ทรงตัวไม่ได้หลายครั้งใครที่เป็นและรักษาหายช่วยด้วยเถอะนึกว่าทำบุญ ทรมานมาก ๆเป็นอุปสรรคต่อการดำรงชีวิตมาเลย
ส่งโดย: การ์ Email     118.172.70.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/09/10 เวลา 20:30:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หวัดดีทุกคนค่ะ จะเล่าให้ฟังเรื่องของดิฉัันมีอาการหูอื้อที่ข้างซ้ายตอนกลางวัน พอตกเย็นแอบงีบไปพักนึงสะดุ้งตื่นพบว่าบ้านหมุนจนไม่สามารถเดินได้ อาเจียนตลอดเวลา แลัมีอาการท้องเสียร่วมด้วย ไปโรงพยาบาลหมอวินิจฉัยว่าอาหารเป็นพิษทั้งที่ดิฉันก็บอกแล้วว่าหูอื้อ แต่หมอไม่ได้ทำอะไร แค่ฉีดยาวิงเวียนให้แล้วให้กลับบ้าน พอกลับมาก็ยังเป็นเหมือนเดิม วันถัดมาไปหาหมอที่คลินิก หมอบอกว่าเป็นประสาทหัวใจ (จะบ้าตาย) ที่หูอื้อเพราะเลือดไปเลี้ยงไม่พอ (อันนี้น่าจะถูก) ทั้งที่วันนี้หูข้างนี้ไม่ได้ยินแล้ว หมอให้ยาแก้วิงเวียนมาอีก (เฮ้อ) ผ่านไปอีกนึงวันนอนซมอยู่ที่บ้าน วันถัดมาไม่ไหวแล้วไปอีกโรงพยาบาลนึง(ที่ไม่ใช่โรงพยาบาลแรก) หมอให้นอนที่โรงพยาบาลทันที วัดการได้ยินพบว่าไม่ได้ยินอะไรเลย (เศร้ามากตอนนั้น) หมอบอกว่าจะต้องพักที่โรงพยาบาลและให้ยาโดยไม่รับรองว่าจะดีขึ้นมั้ย ผ่านไปประมาณ 4 วัน ก็ออกจากโรงพยาบาล โดยที่หมอบอกว่าเป็นหูดับเฉียบพลัน สาเหตุจากเชื้อไวรัส ซึ่งตายไปแล้วไม่ทราบว่าไวรัสอะไร ตอนนั้นทำใจไม่ได้ เพราะหูข้างนึงไม่ได้ยิน แถมยังรู้สึกอื้อตลอดเวลา เดินเซ (แย่มาก) หมอนัดอีกทีเดือนหน้า ตอนนั้นท้อมากผ่านไปประมาณ สามวันก็ทำใจได้ เลือกที่จะมีชีวิตอยู่ด้วยความสุข กับคนที่รักเราทั้งหลายดีกว่า ปรากฎว่าผ่านไปหนึ่งเดือน หูที่ไม่ได้ยินเลยกลับมาได้ยินแต่ไม่ชัดเป็นเสียงเบาๆ เราดีใจมากๆ ตอนนี้ไปหาหมอเดือนที่สองแล้ว การได้ยินดีขึ้นอีกนิดหน่อย ตอนนี้หูได้ยินเสียงเหมือนลมพัดตลอดดเวลา หมอบอกว่าเพราะหูได้ยินมากขึ้นเลยรับเสียงทุกเสียงเข้ามาแต่ไม่สามารถประมวล ผลได้ (ฟังอย่างนี้ชื่นใจมาก) และเราเชื่อว่าถ้าเรามีกำลังใจที่ดี ดูแลสุขภาพตัวเองให้ดี ยังไงหูต้องดีขึ้นแน่นอนถ้าอยากคุยกันเรื่องนี้เมลล์มาได้นะ nobbeta357@gmail.com
ส่งโดย: เป็นเหมือนกัน     118.174.44.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:54:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 12/09/09 เวลา 19:13:31, สมศักดิ์ wrote:
ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นประสามหูเสื่อม  ตอนนี้เริ่มเป็นทั้งสองข้างแล้ว รักษามาสองปีเต็ม  กินยามาหลายชนิดจนเสียงดังในหูหายปกติ  แต่ประสาทการได้ยินนั้นไม่ดีขึ้นเท่าที่ควร  จนหมอบอกว่าไม่หายแล้ว  ไม่เป็นอันตราย  ให้ใช้เครื่องช่วยฟ้งไม่ต้องกินยา    
            ให้ออกกำลังกายแทนกินยาแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น  ไม่ต้องเครียด
1. ออกกำลังกายอย่างอาทิตย์ละ 3-4 วัน ๆละ 30 นาที
2. รับประทานอาหารครบ 5 หมู่  รับประทานอาหารเสริมได้
3. หลีกเลี่ยงที่มีเสียงดัง
4. เหล้า-ชา-กาแฟ งดรับประทาน
            ผมทำมาติดต่อกัน 6 เดือน  สุขภาพดีขึ้นมากอย่างอื้นเข้าภาวะปกติหมด
หูการได้ยินดีขึ้นมากหลังออกกำลังกาย    ถึงแม้ว่ามันไม่หายขาด แต่พอรับได้ไม่ต้องเครียด   เราต้องอยู่กับมัน   ขอให้ทำใจสบาย   อยู่กับครอบครั่วปกติขอเป็นกำลังใจไห้กับทุกคน  สวัสดีครับ  

เป็นโรคนี้เหมือนกันค่ะ เกิดจากเป็นหวัดเป็นเดือน เกิดอาการหูอื้อก่อน แล้วเคราะห์ซ้ำเกิดล้มหูไปกระแทก เลยมีเสียงในหูข้างขวามาตลอด 7 ปีเต็มค่ะ
รักษาด้วย B1,6,12 และ Serc แต่ก็ไม่ดีขึ้น (กินมาตลอด) ไปตรวจการได้ยินเมื่อไม่นานมานี้ก็แย่ลงค่ะ อยากถามผู้ที่ให้ข้อมูลนิดนึงว่า ;

กินยาอะไรคะเสียงในหูถึงหาย อยากลองมั่งค่ะ

คือเป็นโรคนี้มา 7 ปีแล้วค่ะ แม้จะเริ่มชินกันมัน แต่ก็อยากให้หายค่ะ

กลัวจะเป็นอีกข้างด้วย(เป็นข้างเดียวค่ะ)

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: หัวอกเดียวกันค่ะ Email     203.121.169.226 fwd for 192.168.107.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 02/22/10 เวลา 22:29:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นหมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคประสาทหูเสื่อม  เนื่องจากได้ยินเสียงปืนโดยไม่ได้ป้องกัน  เลยมีอาการหูอื้อได้ยินไม่ชัด  และมีเสียงดังในหูตลอดเวลา  รำคาญมาก   ไปพบหมอแนะนำว่าถ้าเกิดอาการอย่างงี้  ต้องมาพบหมอภายใน  24 ชม.  ถึงจะมีโอกาสหาย  แต่ผมไปพบหมอผ่านไป 3 วัน หมอให้ยามาทานแต่ไม่รับรองว่าจะหายหรือปล่าว    แต่ทานยาไปเกือบสัปดาห์แล้ว อาการไม่ดีขึ้น  กลุ้มใจมากเลยถ้าไม่หายจะมีผลต่อหน้าที่การงานมาก   อยากได้คำแนะนำ วิธีรักษา และ กำลังใจจากผู้ที่มีอาการเดียวกัน   Embarassed
ส่งโดย: ขอกำลังใจ..     118.173.154.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 12:52:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สามีเป็นโรคนี้เหมือนกันค่ะ เป็นได้ประมาณ 10 วันแล้ว นอนโรงพยาบาล มาประมาณ 4 คืนเพื่อให้หมอปรับยาให้ อาการเสียงดังในหูก็ยังไม่ดีขึ้น เลยไปพบหมออีกท่าน เป็นอาจารย์หมอที่ ร.พ.ศรีนครินทร์ ท่านลองปรับยาใหม่ โดยหลักๆ ยังต้องทานเสตอรอยด์เหมือนเดิม แต่มียาจำพวกบำรุงประสาทหู แล้วบำรุงเส้นเลือดในประสาทหูมาเพิ่ม และแนะนำให้พักผ่อนเยอะๆ  อย่าเครียด ทานอาหารที่มีประโยชน์  เพราะอย่างที่ทราบโรคประสาทหูเสื่อมอาจมีสาเหตุมาจากหลอดเลือดที่ไปเลี้ยงหู  ซึ้งมีแค่เส้นเดว เกิดการตีบตัน ทำให้ไม่มีเลือดไปเลี้ยงประสาทหู  ประสาทหูอาจเสียไปตลอดเลยก็ได้  ได้ผลยังไง เด๋วรายงานให้ทราบน๊ะค๊ะ
ส่งโดย: แทนขวัญ Email     125.26.251.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 13:11:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันเป็นโรคประสาทหูเสื่อมมา 10 กว่าปีแล้ว และเป็นตอนอายุ 5 ขวบ

ด้วยตอนนี้อายุ 14 ปีแล้วอยากจะให้หูได้ยินอีกครั้ง  

จะได้เรียนหนังสือได้รู้เรื่องกับเค้าบ้าง และตอนนี้รู้สึกท้อมาก  

แต่ก็จะขยันและตั้งใจเรียนของแค่หูได้ยินทั้งสองข้างก็พอใจแล้ว

ที่จริงหูหนูไม่ได้ยินข้างขวา  หนูอยากจะหายบ้าง  แต่ก็ไม่รู้จะหายรึเปล่า

ใครรู้วิธีก็มาบอกกันบ้างนะ
 :-[ :'(
ส่งโดย: คนอยากหาย     118.172.186.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 09:39:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูก้อเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นโรคประสาทหูเสื่อม  เป็นมาหลายปีแล้ว ได้ยินทุกอย่าง แต่เสียงแหลมๆ จะไม่คอ่ยได้ยิน  รู้สึกหูข้างขวามันอื้อตลอดเวลาเลย  เครียสมากเลยคะ พยายามหาอะไรทำ  ตอนนี้อายุ 29 กำลังจะแต่งงานปลายปีนี้  ยังไม่กล้าบอกแฟนเลยว่าโรคนี้เป็นแล้วไม่หาย เค้าจะยอมแต่งงานกับคนะพิการหรือป่าว  แต่ตอนนี้หูข้างซ้ายได้ยินเกือบ 100 % แต่หูข้างขวามมันรู้สึกอื้อตลอดเวลา  ถ้าเราไม่คิดถึงมันหรือไม่เครียส ก้อไม่รู้สึกว่าอื้อ  บางครั้งเราก้อรำคาญมันมากเลย   ไม่รู้จะอีกนานเท่าไหร่มันถึงจะดีขี้น  ใครมีคำแนะนำหรือรู้จักหมอที่เก่งๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

จากคนที่รอความหวัง
ส่งโดย: จากคนที่รอความหวัง Email     203.151.118.70 fwd for 172.16.1.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 09:40:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูก้อเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นโรคประสาทหูเสื่อม  เป็นมาหลายปีแล้ว ได้ยินทุกอย่าง แต่เสียงแหลมๆ จะไม่คอ่ยได้ยิน  รู้สึกหูข้างขวามันอื้อตลอดเวลาเลย  เครียสมากเลยคะ พยายามหาอะไรทำ  ตอนนี้อายุ 29 กำลังจะแต่งงานปลายปีนี้  ยังไม่กล้าบอกแฟนเลยว่าโรคนี้เป็นแล้วไม่หาย เค้าจะยอมแต่งงานกับคนะพิการหรือป่าว  แต่ตอนนี้หูข้างซ้ายได้ยินเกือบ 100 % แต่หูข้างขวามมันรู้สึกอื้อตลอดเวลา  ถ้าเราไม่คิดถึงมันหรือไม่เครียส ก้อไม่รู้สึกว่าอื้อ  บางครั้งเราก้อรำคาญมันมากเลย   ไม่รู้จะอีกนานเท่าไหร่มันถึงจะดีขี้น  ใครมีคำแนะนำหรือรู้จักหมอที่เก่งๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ส่งโดย: จากคนที่รอความหวัง Email     203.151.118.70 fwd for 172.16.1.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 09:53:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูก้อเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นโรคประสาทหูเสื่อม  เป็นมาหลายปีแล้วคะ ได้ยินทุกอย่าง แต่เสียงแหลมๆ จะไม่คอ่ยได้ยิน  รู้สึกหูข้างขวามันอื้อตลอดเวลาเลย  เครียสมากเลยคะ พยายามหาอะไรทำ ไปหาหมอที่โรงพยาบาลเฉพาะทางไปจนท้อ  จนสุดท้ายหมอบอกว่าไม่ต้องมาแล้ว เพราะไม่มีทางรักษา  ร้องไห้ต่อหน้าหมอเลยคะ เครียสมาก  แต่ชีวิตเราก้อต้องสู้ไป  หนูยังโชคดีที่ยังได้ยินเหมือนคนปกติ   จึงใช้ชีวิตได้ปกติ ไม่ต้องใช้เครื่องฟัง  มีแต่อาการหูอื้อข้างขวา ตลอดเวลาเท่านั้น  ตอนนี้อายุ 29 กำลังจะแต่งงานปลายปีนี้  ยังไม่กล้าบอกแฟนเลยว่าโรคนี้เป็นแล้วไม่หาย เค้าจะยอมแต่งงานกับคนะพิการหรือป่าว  แต่ตอนนี้หูข้างซ้ายได้ยินเกือบ 100 % แต่หูข้างขวามมันรู้สึกอื้อตลอดเวลา  ถ้าเราไม่คิดถึงมันหรือไม่เครียส ก้อไม่รู้สึกว่าอื้อ  บางครั้งเราก้อรำคาญมันมากเลย   ไม่รู้จะอีกนานเท่าไหร่มันถึงจะดีขี้น  ใครมีคำแนะนำหรือรู้จักหมอที่เก่งๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 15:54:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า ไปทดสอบการได้ยินมาค่ะ ประมาณ 2 ปี ที่แล้ว
คุณหมอบอกว่า เป็นเส้นประสาทหูเสื่อม อักเสบ ทั้ง 2 ข้าง
ให้ยามา 2 ตัว Merlin (each tablet contains betahistine mesylate),Methycobal
ส่งโดย: bad Email     125.26.183.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 15:57:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ พิมพ์ไม่หมด   หมอที่ รพ. สั่งให้ค่ะ กินมา ก็ 2- 3 ปีแล้ว และแล้วก็ไม่วี่แววมาว่าจะดีขึ้น กลับมีเสียงดังขึ้นเรื่อยๆๆๆๆๆ   ต่อมาก็พบกล่องของยาที่ Methycobal มาว่า ถ้ารับประทานกันติดต่อ 3 เดือน แล้วยังไม่ดีขึ้น ให้เลิกทานยา แล้วทำไมคุณหมอ ไม่บอกอะค่ะ    แล้วมีทางให้มันดีขึ้นหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: bad Email     125.26.183.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.