แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2165: การฉายรังสีกับเคมีบำบัด รักษามะเร็ง  (จำนวนคนอ่าน 27919 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/01/06 เวลา 00:04:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอความช่วยเหลือจากคุณหมอช่วยให้ข้อมูลในหรณีนีหน่อยค่ะ คือคุณพ่อเป็นมะเร็งที่โพรงจมูก ระยะ2  คุณหมอที่รักษาให้ข้อมูลว่าจะให้ฉายแสงก่อน แล้วจึงให้เคมีบำบัด  ............ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มรักษาเนื่องจากเพิ่งทราบ คุณพ่อช่วงนี้ก็กินอาหารได้น้อยลงอยู่แล้ว น้ำหนักลงไปหลายกิโล มีผู้หวังดีมาให้ข้อมูลว่าไม่อยากให้ฉายแสงอย่างเดียวก่อนเลย อยากให้ฉายแสงพร้อมๆกับให้เคมีบำบัดไปเลย เพราะเคยมีคนที่เป็นเหมือนคุณพ่อหลังจากฉายแสงร่างกายอ่อนแอมากจนไม่สามารถใ ห้เคมีบำบัดได้ จึงเสียชีวิต   ส่วนอีกคนที่เค้ารักษาแบบฉายแสงพร้อมกับให้เคมีบำบัดเค้าหายเป็นปกติค่ะ  ขอให้หมอช่วยให้ข้อมูลหนูหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: kk     203.118.109.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/02/06 เวลา 22:43:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ข้อมูลไม่ชัดเจนนะ ...

แต่คาดว่าเป็นการรักษาแบบประคับประคอง ...

คนไข้กลุ่มนี้บางทีจะทานอาหารได้น้อยอยู่แล้ว ...

แนะนำปรึษาคุณหมอเจ้าของไข้ ...

คงได้คำตอบที่ชัดกว่า ... เพราะคุณหมอท่าน ทราบประวัติคนไข้และการดำเนินโรคโดยละเอียดอยู่แล้ว ...

ส่งโดย: .....  a.m.  .....     84.97.228.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/07/06 เวลา 10:49:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นผู้ป่วยมาก่อน

การเป็นแค่ระยะทีสอง รักษาใด้ผลมาก
หมอบอกว่ามะเร็งที่ส่วนนี้ผลการรักษาโดยการฉายรังสีใด้ผลดีมาก
และการจะให้ผลดีด้วยยิ่งขึ้นควรรับการรักษาด้วยเคมีบำบัดคู่กันไปด้วยยิ่งให ้ผลการรักษาที่ดียิ่งขึ้น
แต่ที่ว่ามาต้องขึ้นกับความแข็งแรงของร่างกายด้วยว่าจะสามารถต้านทานต่อการร ักษาใด้มากน้อเพียงใด  แต่แพทย์ที่ทำการรักษาจะดุแลเพราะการฉายแสงก็สามารถปรับความแรงแสงใด้ การให้เคมีบำบัดก็เช่นกันสามารถปรับตัวยาและขนาดของยาใด้  ขอให้มั่นใจว่าเป็นขบวนการรักษาที่ให้ผลตอบสนองดี  

ผลข้างเคียงจากการรักษาก็มีมาก เช่นกินอาหารไม่ใด้ เจ็บปาก เจ็บคอ นอนไม่ค่อยหลับ อาเจียร ก็แก้ไขกันไป ไม่ยากเย็นกว่าเป้าหมายคือให้หานจากเจ้ามะเร็งก่อน
โอกาสการหายมีสูงมากของผมระยะสามหมอยังบอกว่า70เปอร์เฃ็นต์ ของกรณีพ่อคุณแค่ระยะที่สองน่าจะมากขึ้นอีก

อีกอย่างระยะการรักษานาน2-3เดือน และระยะการฟื้นฟูนานอีก3-4เดือน จึงต้องอึดด้วย อย่าคาดหวังหายเร้วเหมือนเป็นไข้ปวดหัวตัวร้อน แล้วเดี๋ยวก็ม่งหาการรักษาแบบชีวจิตบ้างหละ แบบธรรมชาติบำบัด แบบสมุนไพร จะหลงทาง

ที่แนะนำว่าดีสุดระหว่างการรักษาคือการออกกำลังกายแบบแอร์บิด  และการปรับสภาพจิตใจ เพราะผู้ป่วยมะเร็งส่วนมากเกิดจากจิตใจเครียดมาก่อน และมาขึ้นอีกเมื่อป่วย ขาดการออกกำลังทำให้การทำงานของฮอร์โมน์ในร่างกายผิดเพี้ยน นอนไม่หลับ

เรื่องอาหารนั้นเป็นเรื่องถัดไปที่ต้องปรับให้ร่างกายแข็งแรงขึ้น  แต่เน้นว่าอาหารไม่ไช่วิธีการรักษา หลายสำนักบ้ากันใหญ่ใช้อาหารมารักษาโรค? ถูกหลอกเสียตังค์กันอีก  
โรคมะเร็งคือโรคที่ทำใหเถกหลอกปล้นทรัพย์ใด้ง่ายให้พิจารณาให้ลึกฃึ้งสักหน่ อย
ส่งโดย: ns     203.188.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/04/06 เวลา 20:09:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: kk     203.118.110.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/06/07 เวลา 12:54:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนถามคุณหมอ

คุณพ่อเป็นมะเร็งลำไส้ คาดว่าจะเป็นระยะที่ 3 ปัจจุบันกำลังรอผลตรวจชิ้นเนื้อ, พฤหัส ที่ 8 ก.พ. 50 นี้ จะผ่าตัดเพื่อเอาเนื้องอกออกค่ะ ที่โรงพยาบาลค่าย จ.อุดร ค่ะ

ขอทราบขบวนการรักษา ระยะเวลาในการรักษา

ตวรเข้ามารักษาที่ กทม. หรือไม่ อย่างไรคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ
ส่งโดย: รจนา Email     125.26.44.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/25/07 เวลา 22:34:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ส่วนใหญ่ไม่หายนะ
ต้องล้างกรรม  ต้องมีหมอเก่งๆ ลงคาถาให้อะ

ใครชอบไสยศาสตร์
มาคุยกัน ล้างกรรมรัก๋มะเร็งได้อะ
ส่งโดย: ไสยศษสตร์ Email     61.90.249.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/09/07 เวลา 23:42:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำใจให้สะบายครับไม่ต้องคิดมากปล่อยให้คุณหมอตัดสินใจในการรักษาจะดีกว่า รับรองว่าหมอต้องเลือกวิธีที่ดีที่สุดครับ เพราะอาการของคนป่วยแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน หมอที่ทำการรักษาจะรู้ดีที่สุด
ส่งโดย: B     124.120.205.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/02/07 เวลา 12:04:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน  คุณหมอ

คุณตา เป็นมะเร็งในกระเพาะอาหาร  ระยะ 2 ค่ะ เพิ่งทราบเมื่ออาทิตย์ที่  29  เมษายน 2550 ค่ะ คุณตาอายุ 78  แล้วค่ะ  หนูอยากทราบข้อมูลว่ามะเร็งในกระเพาะอาหารนี้สามารถรักษาให้หายได้ไหมค่ะ เพราะ น้าๆ ทุกคนตัดสินใจไม่ผ่าตัดค่ะ แล้วจะมีวิธีรักษาอย่างอื่นไหมค่ะ  

ด้วยความเคารพ
ส่งโดย: Redders Email     202.183.130.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/10/07 เวลา 15:21:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ขาดคนให้คำแนะนำ  เพื่อนเป็นมะเร็งลำไส้  ผ่าตัดโดยการส่องกล้องแล้ว  เมื่อตรวจชิ้นเนื้อ ตอนที่ผ่าแล้วเลาะต่อมน้ำเหลืองไป 38 ต่อม ลามไป 4 ต่อม  เมื่อ เกือบ 3 เดือนแล้ว  ต่อมาเมื่อ2 เดือนหลังผ่าตัดได้ทำการทำคีโมไป 1 ครั้ง หมายความว่า 5 วัน ใน 1 เดือน  ร่วมด้วยกับการฉายรังสี  33 ครั้ง  เพิ่งจะครบไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา  แต่ว่าเมื่อครบกับทำให้ตัวบวมเป็นที่ ๆ เช่น แขน หน้า ขา เท้า  ที่หนักก็คือ เข้าโรงพยาบาลหลังครบการฉายแสง 2 วันต่อมา เพราะอาการปวดท้องที่เป็นมาเรื้อรัง แล้วก็ตอนนี้ หนักที่สุดคือ ลำไส้บวม  ลำไส้ไม่ทำงาน  แถม ปวดท้อง นั่งก็ปวด  ต้องสอดสายยางทางจมูก  แล้วก็ดูแย่มาก ๆ เหมือนเค้าจะไม่ไหว  หมอบอกแค่ว่า  เกิดจาก ผลข้างเคียง การฉายแสง   เท่าที่ดูและserch ในเนตไม่เห็นเคยระบุว่าจะบวม  ที่ลำไส้  เพราะมีแก๊สกะลม  แบบที่หมออธิบายเลย  ตอนนี้คนไข้คิดแต่ว่าอยากจะตาย  เพราะจะทนไม่ไหว  ไม่มีกำลังใจเลย  ทำไมไม่เคยอ่านเจอในไหนเลย  ขอคำแนะนำได้มั้ยคะ  ว่าถ้าลำไส้บวมที่เกิดจากการฉายแสง  มีโอกาสหาย และดีขึ้นหรือไม่  อย่างไง  หรือว่าอาการตรงนี้คือแย่มากแล้วคะ  ช่วยบอกหน่อยเถอะค่ะ  หมอบอกแต่ว่า ต้องใช้เวลา ใช้เวลา  จริงเหรอคะ  ตอบหน่อย  ช่วยตอบหน่อยนะคะ Cry Cry Cry
ส่งโดย: lilie Email     124.120.209.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/03/07 เวลา 08:11:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอคำแนะนำจากคุณหมอครับ  ผมเป็นเนื้องอกที่กระดูกแขนท่อนล่าง ไปตรวจที่ รพ มหาราชแล้วหมอนัดฉายแสงผมยังไม่อยากฉายแสงครับ อยากทราบอาการให้แน่ชัดก่อนว่าเป็นอะไรแน่ครับ ไป x-ray กับ mri ,มาแล้วครับ ผมไปตรวจที่ไหนอีกครับ ตอนนี้อู่นนทบุรี
ส่งโดย: ลพน  ทองภักดี Email     124.121.95.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/03/07 เวลา 16:50:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

1.  สามีเป็นมะเร็งที่รอบต่อมทอนซิล   หมอเจ้าของไข้บอกว่า เป็นระยะ 4 +  
หมายความว่าอย่างไรไม่ทราบค่ะ  
2.  สามีเป็นคนสูบบุหรี่จัดมาก และดื่มเหล้าด้วย  ไม่ทราบว่าใช่สาเหตุของโรค
รึเปล่าค่ะ
3. สามีเจ็บคอมาก  กลืนกินอาหารลำบาก  ขอคำแนะนำให้การเลือกอาหารเสริม หรืออาหารบำรุงร่างกายที่จะทำให้ได้สารอาหารครบด้วยค่ะ  (เป็นห่วงมาก)
4.  หมอบอกว่าจะใช้วิธีการฉายแสง  และเคมีบำบัดด้วย ไม่ทราบควรทำพร้อมกันหรือไม่ค่ะ
ส่งโดย: Aclear Email     203.152.26.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/28/07 เวลา 21:16:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณพ่อเป็นมะเร็งปอด เพิ่งรู้ผลเมื่อวันอังคารที่  20  พย. 2550 นี้ แล้วแพทย์แนะนำให้พบแพทย์มะเร็งโดยตรง นัดวันศุกร์ที่ 7 ธค. 2550  แพทย์บอกว่าอาจต้องให้เคมีบำบัด  แต่ได้ทราบข้อมูลมาว่า การให้เคมีบำบัดมีผลข้างเคียงหลายๆ อย่าง และตัวคนไข้เองต้องพร้อมมากๆ ด้วย หนูเลยไม่แน่ใจว่า  จะให้พ่อไปตามที่แพทย์นัดหรือเปล่า หรือจะให้กินยาต้มของหลวงพ่อ ที่เค้าบอกกันว่า รักษาโรคมะเร็งหายมาหลายคนแล้ว   ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ     ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ  
ส่งโดย: ยุ้ย Email     203.113.19.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 12/16/07 เวลา 11:03:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่อายุ 60 ปี เคยเป็นมะเร็งมาแล้ว รักษาหาย  แต่ตอนนี้เป็นอีก ที่ลิ้น ด้านใน ไม่อยากฉายแสง เคมีไม่ต้องการทรมาน อยากทราบการรักษา แบบ RFA  คุณหมอคิดว่าวิธีนี้จะดีกว่ามั้ยครับ
ส่งโดย: ทรงวุฒิ Email     202.28.78.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/19/07 เวลา 10:11:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณพ่อเป็นมะเร็งต่อมทอนซิลค่ะ ทำคีโมแล้วก็ฉายรังสีอยู่ประมาณ 2 เดือน หลังจากนั้นประมาณ 2 เดือนกว่า ๆ คุณหมอบอกว่า พบมะเร็งที่ปอด  ไม่ทราบว่าจะมีอันตรายมากน้อยแค่ไหน แล้วแบบนี้แสดงว่า การรักษาที่ผ่านมา ไม่ได้ผลรึเปล่าค่ะ แล้วโอกาสที่มะเร็งจะลามต่อไป มีมากน้อยแค่ไหน รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
ส่งโดย: ฟาง Email     192.165.213.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 12/29/07 เวลา 14:33:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่เป็นมะเร็งรังไข่ สงสัย stage4มีถ่ายเป็นเลือด
ต่อมนำเหลืองท่คอโต ตัดส่งตรวจอยู่อยากรู้วิธีการรักาคะ
ส่งโดย: le Email     202.129.45.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 01/18/08 เวลา 16:30:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้คุณพ่อเป็นมะเร็งที่กล่องเสียง ...คุณหมอบอกว่าอยู่ในระยะ 3...แต่คุณไม่มีอาการอะไรเลย..สุขภาพเข็งแรง...กินอาหารได้ทุกอย่าง ..ไม่มีอาหารเจ็บคอเวลากิน...ด้วย  เพียงแต่เสียงแหบ..และมีเนื้องอกขึ้นที่เส้นเสียง...คุณหมดแนะนำให้ฉายแสงกั บทำเคมีบำบัด...จะมีวิธีไหนหรือยาอะไรที่จะพอบรรเทา...ตอนที่ต้องฉายแสงหรือ ให้เคมีบ้างไหมค่ะ.....แล้วที่บอกว่าระยะ 3 ทำไม คุณพ่อไม่มีอาหารไรเลยค่ะนอกจากเสียงแหบค่ะ.....

รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ
ขอพระคุณมากๆๆค่ะ

ส่งโดย: vipalove Email     61.7.153.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/12/08 เวลา 21:32:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สนใจใช้สมุนไพรในการรักษา   ติดต่อได้ครับ
ส่งโดย: tatung Email     124.157.138.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/03/08 เวลา 11:58:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อของเราก็เป็นมะเร็งเหมือนกันหมอบอกว่าเป็นมากแล้วแต่เราไม่รทราบว่าพ่อขอ งเราเป็นมะเร็งที่ไหนเพราะหมอไม่บอกแต่น่าจะเป็นที่โคนลิ้นเพราะพ่อมีอาการบ วมที่ลิ้นแล้วเนื้องอกออกมาเต็มเลยเจ็บคอมากกินอะไรไม่ค่อยได้เลยกินแล้วไหล ออกทางจมูกด้วยสงสารพ่อมากเลยตอนที่พบหมอบอกให้ฉายแสงแต่เรากลัวว่าพ่อของเร าจะทรมารและสู้รังสีไม่ไหวเราก็เลยไม่ให้ฉายแต่กลับมาท่นยาต้มที่บ้านอยู่ตอ นนี้พ่อของเราก็ยังอยู่
ส่งโดย: สมควร Email     58.10.36.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/22/08 เวลา 14:47:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดูแลเรื่องอาหารต้านมะเร็ง ราคาสูงหน่อย มีรอดมาหลายคน
ส่งโดย: จุไรรัตน์ Email     118.174.63.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 09/02/08 เวลา 11:11:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่สาวเป็นมะเร็งที่รังไข่ แล้วผ่าตัดออกไปแล้วแต่พบว่าลามไปที่ลำไส้ และต้องผ่าตัดอีกรอบแล้วทำเคมีบำบัดต่อ รบกวนขอข้อคิดเห็นคะว่ามีใครมีประสบการณ์หรือข้ทแนะนำหรือวิธีการปฏิบัติอย่ างไรบ้างคะตอนนี้เครียดมากๆๆๆ เลยคะ กลัวว่าเค้าจะทนกับการรักษาไม่ได้
ส่งโดย: nui Email     58.8.76.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 09/24/08 เวลา 02:17:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่านแล้ว อย่าหยุด กรุณาอ่านต่อ เพราะคุนได้โดนคำสาปนี้ไปแล้ว…. อ่านต่อเลย  
เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับเด็กคนนึงในจ. พิษณุโลก เด็กคนนี้ชื่อนิ้งเป็นเด็กนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ สาม วันนั้นเป็นวันสอบซ่อม นิ้งได้มาที่ รร เพื่อที่จะสอบซ่อม ระหว่างที่รอเพื่อน ๆ อยู่นั้น นิ้ง ก้อเหลือบไปเห็นสิ่ง ๆ หนี่ง เขาเดินเข้ไปใกล้ ๆ กับสิ่ง ๆ นั้น มันคือกล่องใส่กระดาษกล่องหนึ่ง นิ้งนั้นไม่รู้ว่าในนั้นมีอะไร แต่เขาก้อได้เก็บกล่องนั้นไป หลังจากที่เขาสอบซ่อมเสร็จแล้ว นิ้งและเพื่อน ๆ ก้อกลับบ้านทันที พวกเขาอยากรู้ว่าในกล่องนั้นมีอะไรซ่อนอยู่ ตกกลางคืนนิ้งและเพื่อน ๆ ก้อไปสนาม เดะเล่นและเปิดกล่อง ๆ นั้น ข้างในกล่องมีกระดาษสีดำเขียนอยู่หนึ่งแผ่น ในกระดาษแผ่นนั้นเขียนไว้ว่า * สวัสดี เราชื่อ”เปลวเทียน”เป็นเด็กนักเรียนคนนึง เราถูกฆาตกรโรคจิด ข่มขืนและค่าหมกอยู่ในป่าแห่งหนี่ง ที่นั่นหนาวเหน็บไม่มีแม้แต่เสียงหายใจของมนุษย์ เราพยายามร้องให้คนมาช่วยแต่ก้อไม่มีคายมา ตอนนี้เราเหงาเหลือเกิน จะมีใครมาอยู่เป็นเพื่อนเราบ้างไหม ถ้าเทอไม่อยากให้เราลากเทอมาอยู่เป็นเพื่อนกันเรา จากนี้ไปเป็นเวลา 7 ชั่วโมง ขอให้เทอก็อปข้อความข้างบนนี้ ส่งต่อให้สื่ออะไรก้อได้ เป็นจำนวน 10 coppy แต่ถ้าเธอไม่ทำตาม อีก 7 ชั่วโมงนี้ฉันจะไปตามเทอมอยู่เป็นเพื่อน * หลังจากที่นิ้งได้อ่านนั้น เอก้อไม่เชื่อ และคิดว่ามีคนมาแกล้งเป็นเพียงแค่เรื่องไร้สาระ และไม่ยอมทำตาม 7 ชั่วโมงให้หลัง นิ้งและเพื่อน ๆ ก้อตาย โดยที่ไม่มีสาเหตุ *************************- เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง จนถึงขณะนี้ หมอและตำรวจยังไม่สามารถรู้ได้ว่า เด็กเหล่านั้นตายได้เช่นไร __________ ตอนนี้พวกเทอได้อ่านกระทู้นี้ ก้อคงได้รับผลกระทบเหมือนกันหมด นั่นคือ เทอจะต้อง copy ข้อความนี้เป็นจำนวน 10 copy แต่ถ้าเทอไม่ทำตามที่เด็กคนนั้นขอ เทอจะต้องไปอยู่เป็นเพื่อกับเด็กคนนั้น อีก 7 ชั่วโมงให้หลัง ขอให้พวกเทอทุกคนโชคดี  
(ปล ห้ามส่งมายังคนเดิมที่ส่งมาอีก ไม่งั้นจะรับโทษฐานคืน ตาย!!!!!  
กลัวตายอ่า เลยส่งต่อ

ส่งโดย: ไม่ระบุ     77.133.67.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 10/22/08 เวลา 15:12:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นมะเร็งเหรอครับ?  ถ้าคุณเปิดใจสักนิดแล้วติดต่อมาทางเรา 99%รับรองว่าหายแน่นอน เพราะว่าหลายรายที่เรารักษา หายทุกราย สนใจรับฟังข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สุเมท 086-3045026
ส่งโดย: สุเมท 086-3045026 Email     58.10.87.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 10/27/08 เวลา 21:37:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จะหายจริงเหรอ
ส่งโดย: แอนนี่     118.173.237.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 10/27/08 เวลา 21:40:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อเป็นที่คอมีอาการไอเรื้อรัง ไม่มีเสียงหมอบอกว่าเส้นเสียงเป็นอัมพาตไปแล้วถ้าฉายแสงค่ารักษาเท่าไหร่เหร อ
ส่งโดย:     118.173.237.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/26/08 เวลา 13:49:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มะเร็งหลอดลม รักษาได้มั้ยค่ะ
ส่งโดย: จอย Email     124.120.98.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 01/01/09 เวลา 10:23:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กระผมอยากทราบว่า มะเร็งปากมดลูกระยะที่ 3 เราควรมีวิธีการดูแลและรักษา
อย่างไรบ้าง และการฉายรังสี กับการให้เคมีบำบัดพร้อมกัน
มีผลต่อร่างกายมากไหมครับถ้าร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง
ส่งโดย: นนทกิตติ์ Email     115.67.249.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 02/05/09 เวลา 21:56:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน คุณหมอ ช่วยแนะนำครับ
คุณพ่อผมอายุ 70 ปี ตอนตรวจพบก้นเนื้อที่ปลายลำไส้ใหญ่ มีอาการถ่ายไม่ ท้องผูก ท้องเฟื้อ มีลมในท้องมาก อาเจียน ปวดท้องมากเวลาถ่ายอุจจาระ แต่ไม่ออก มีวิธีทำให้ถ่ายได้บ้างไหมครับสงสารพ่อมาก ตอนส่องกล้องและตัดชิ้นเนื้อไปตรวจแล้ว รอฟังผล16/02/52 ครับ นานจังเลย มีที่ไหนที่รวดเร็วบ้างครับ
ส่งโดย: ภวิศภณ Email     114.128.95.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 17:22:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กระผมอยากทราบว่า มะเร็งปากมดลูกระยะที่ 3 เราควรมีวิธีการดูแลและรักษา  
อย่างไรบ้าง และการฉายรังสี กับการให้เคมีบำบัดพร้อมกัน  
มีผลต่อร่างกายมากไหมครับถ้าร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงอยกาทราบด้วยเหมือนกันค่ะ  ไปอัลตร้าซาวด์ มาแล้ว คุณหมอบอกว่าไม่สามารถทำอไรได้แล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่มีอาการอะไรมาก นอกจากขับถ่ายลำบาก คนไข้อายุ 78 ปีแล้วค่ะเคยผ่าตัดมะเร็งเต้านมมาแล้ว ไม่ทราบว่าควรจะดูแลตัวเองอย่างไร
ส่งโดย: หลาน Email     117.47.127.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 18:17:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่เป้นมะเร็งปากมดลูกรักษาด้วยการฉายแสงแล้วผลข้างเคียงคือ อาเจียน ปวดหัว เวียนหัว มากจนแทบทนไม่ไหว  ก็อยากถามว่าอาการแบบนี้จะเป็นทุกครั้งหลังจากการฉายแสงใช่ไหมคะ แล้วมีวิธีผ่อนคลายอาการแบบนี้ให้ลดน้อยลงได้ไหมคะ
ส่งโดย: ลูกแม่ Email     125.26.92.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 01:11:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อเป็นมะเร็งที่ต่อมน้ำเหลืองยังไม่ทราบว่าเป็นระยะที่เท่าำร หมอไม่มีการสั่งให้เคมีบำบัด แต่ให้รับการฉายแสงที่ศูนย์มะเร็งสุราษ ซึ่งก่อนไปฉายแสงมีสุขภาพแข็งแรง หลังมีอาการฉายแสงไปแล้ว 5 ครั้งจากทั้งหมด 30 ครั้งเริ่มมีอาการนอนไม่หลับ สะอึก ตัวสั่น ร้อนข้างใน ต้องเช็ดตัวตลอด ในบางครั้งมือเท้าเกร็ง หายใจไม่สะดวก ชึ่งหมอบอกว่าโปรเตสเซียต่ำ โซเดียมตำ่ เกร็ดเลือดต่ำ ซึ่งอยากทราบว่า พ่อควรฉายแสงต่อไป หรือควรหยุดฉายแสง เพราะไม่แน่ใจว่านี้เป็นอาการข้างเคียงของการฉายแสง คุณหมอมีวิธีการแนะนำอย่างไรคะ่
ส่งโดย: กบ Email     209.121.24.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 14:27:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมว่าลองติดต่อไปที่ heart Genetic ดูซิครับ เพราะมีการตรวจ gene สามารถบอกถึงสาเหตุที่เป็น น่าจะมีทางแก้ได้ตรงจุดกว่า

on 07/10/07 เวลา 15:21:41, lilie wrote:
ตอนนี้ขาดคนให้คำแนะนำ  เพื่อนเป็นมะเร็งลำไส้  ผ่าตัดโดยการส่องกล้องแล้ว  เมื่อตรวจชิ้นเนื้อ ตอนที่ผ่าแล้วเลาะต่อมน้ำเหลืองไป 38 ต่อม ลามไป 4 ต่อม  เมื่อ เกือบ 3 เดือนแล้ว  ต่อมาเมื่อ2 เดือนหลังผ่าตัดได้ทำการทำคีโมไป 1 ครั้ง หมายความว่า 5 วัน ใน 1 เดือน  ร่วมด้วยกับการฉายรังสี  33 ครั้ง  เพิ่งจะครบไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา  แต่ว่าเมื่อครบกับทำให้ตัวบวมเป็นที่ ๆ เช่น แขน หน้า ขา เท้า  ที่หนักก็คือ เข้าโรงพยาบาลหลังครบการฉายแสง 2 วันต่อมา เพราะอาการปวดท้องที่เป็นมาเรื้อรัง แล้วก็ตอนนี้ หนักที่สุดคือ ลำไส้บวม  ลำไส้ไม่ทำงาน  แถม ปวดท้อง นั่งก็ปวด  ต้องสอดสายยางทางจมูก  แล้วก็ดูแย่มาก ๆ เหมือนเค้าจะไม่ไหว  หมอบอกแค่ว่า  เกิดจาก ผลข้างเคียง การฉายแสง   เท่าที่ดูและserch ในเนตไม่เห็นเคยระบุว่าจะบวม  ที่ลำไส้  เพราะมีแก๊สกะลม  แบบที่หมออธิบายเลย  ตอนนี้คนไข้คิดแต่ว่าอยากจะตาย  เพราะจะทนไม่ไหว  ไม่มีกำลังใจเลย  ทำไมไม่เคยอ่านเจอในไหนเลย  ขอคำแนะนำได้มั้ยคะ  ว่าถ้าลำไส้บวมที่เกิดจากการฉายแสง  มีโอกาสหาย และดีขึ้นหรือไม่  อย่างไง  หรือว่าอาการตรงนี้คือแย่มากแล้วคะ  ช่วยบอกหน่อยเถอะค่ะ  หมอบอกแต่ว่า ต้องใช้เวลา ใช้เวลา  จริงเหรอคะ  ตอบหน่อย  ช่วยตอบหน่อยนะคะ Cry Cry Cry

ส่งโดย: เอก Email     61.90.163.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 04/24/09 เวลา 13:53:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอปรึกษาเกี่ยวกับเมื่อเดือนมิถุนายน 2551 ได้ตรวจพบว่าเป็นมะเร็งที่ต่อม
ทอลซิลและได้เริ่มทำการรักษาเดือนสิงหาคม2551โดยรับคีโมจำนวน3ชุด
เดือนละ 1 ชุดและเริ่มฉายแลงเดือนพฤศจิกายน 2551 จำนวน 35แสง
ฉายแสงครบเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม2551หลังจากนั้นก็ไปให้แพทย์ตรวจตามนัดสม่ำเสมอ หลังจากนั้นประมาณ2 เดือนเศษตรวจพ1บอาการขากรรไกรค้าง
(เป็นที่ต่อมทอลซิลข้างขวาครับ)  
คำถาม เกี่ยวกับอาการขากรรไกรค้างมีวิธีอะไรบ้างในการรักษาบ้างครับ
Heng
ส่งโดย: Heng Email     203.149.46.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 04/30/09 เวลา 19:37:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรู้ราคาในการฉายรังสี รักษาเนื้องอกในสมองค่ะ ตอบด้วยสิคะ
ส่งโดย: แมส Email     115.67.101.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 08:40:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มะเร็งเนื้องอกยุบได้ รักษา/ต้านมะเร็งแนวใหม่ ครีโม/ฉายแสงแล้วเจ็บปวดไม่หายขาด  
เบาหวานทานยามาเป็นสิบๆ ปีไม่หาย อัมพฤกษ์ ความดัน รักษาด้วยสมุนไพรดีกว่า พลูคาวช่วยได้จริงๆแพทย์พิสูจน์แล้ว
ประสบการณ์จริงของผู้ทานติดต่อ วรรณ 08-9121-5523  MSN: orakukl@hotmail.com  
แวะมาดูสรรพคุณที่  www.kingherb.biz/?id=23  

การรับรองความปลอดภัย
มีฟาร์มพลูคาวกว่า  180 ไร่ ไม่ใช้สารเคมี หรือยาฆ่าแมลง  
การสกัดจึงได้คุณค่าทางอาหารอย่างเต็มที่เพราะนำเข้าโรงผลิตทันที  
เป็นผลิตภัณฑ์เดียวที่ออกงานสถาบันมะเร็งแห่งชาติ และถวายจุฬาราชมนตรี ชาวอิสลามดื่มได้
อย. เจ้าแรกของไทยมีโรงงานผลิตมาตรฐาน GMP เป็นของตนเอง
และ สคบ.อย่างถูกต้อง เลขที่ นร 0307/14759 ได้รับเครื่องหมายรับรอง “ฮาลาล” เลขที่ กอท.ฮล. A 733/2549

สรรพคุณ
ค้นพบทางห้องวิทยาศาสตร์ สกัดจากใบพลูคาว มีถิ่นกำเนิดในภาคตะวันออกเฉียงใต้  
หรือ ผักคาวตอง (Houttuynia Cordata thumb) เป็นสมุนไพรที่พบในประเทศต่างๆ ในเอเชียตะวันออก และ เอเชียตะวันออกเฉียงใต้  
ฤทธิ์ทางเภสัชวิทยา ที่เกี่ยวกับผักคาวตอง คือ  
— ฤทธิ์ในการบำบัดฟื้นฟู โรคความดันโลหิตสูง (Artrosclerosis)  
— ฤทธิ์ในการทำลายเซลล์มะเร็ง (Cytotoxicity Against Tunor Cellines)  
— เซลล์มะเร็งปอด เซลล์มะเร็งรังไข่ เซลล์เนื้องอกที่เป็นเนื้อร้าย เซลล์มะเร็งสมอง มะเร็งลำไส้ มีฤทธิ์
    ทำลายเซลล์มะเร็งแต่ละชนิดอย่างมีนัยสำคัญ  
— ฤทธิ์ยับยั้งการเจริญเติบโตของเซลล์มะเร็งเม็ดเลือดขาว (Antileukemic Activty)
— ฤทธิ์เพิ่มภูมิคุ้มกันหรือภูมิต้านทานโรค ยับยั้งเนื้องอก กระตุ้นเซลล์น้ำเหลือง ยับยั้งเบาหวาน  
    รักษาความสมดุลของร่างกายและอื่นๆ
— ฤทธิ์กับการติดเชื้อไวรัส กระตุ้นเซลล์เพิ่มภูมิคุ้มกัน ป้องกันไข้ทรพิษ หัด หัดเยอรมัน การติดเชื้อทาง
    เดินหายใจ HIV เริม งูสวัด  
— ฤทธิ์เกี่ยวกับการต้านเชื้อราและแบคทีเรีย เยื่อหุ้มสมองอักเสบที่เกิดจากเชื้อรา Cryptocoecus  
    Neoformans) ทางเดินปัสสาวะอักเสบ การติดเชื้อทางเดินหายใจ โรคทางเดินอาหาร โรคปริทันต์ โรค
    ระบบสืบพันธุ์ กลากเกลื้อน โรคติดเชื้อในปาก  
— ฤทธิ์ต้านการอักเสบต่างๆ (Anti – Inflamnation) ยับยั้งเอนไซม์ (Cyclooxygenase) บ่อเกิดโรคที่มี
    อาการอักเสบ  
— ฤทธิ์ขับปัสสาวะ (Diuretic Actuvity) ขยายหลอดเลือด ทำให้อัตราไหลเวียนของเลือดและขับปัสสาวะ
    เพิ่มขึ้น  

ข้อมูลอ้างอิง 1.จากหนังสือ ผักคาวตอง สถาบันวิจัยสมุนไพร กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวง
       สาธารณสุข  
    2.จากหนังสือ THE ASEAN JOURNAL OF RADIOLOGY
ส่งโดย: กรวรรณ Email     202.90.6.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 06/05/09 เวลา 05:27:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณพ่ออายุ 75 ปีเป็นมะเร็งกล่องเสียงระยะที่3หมอแนะนำให้ผ่าตัดกล่องเสียงแต่คุยกับคุณพ่อ แล้ว ท่านไม่ยอมเพราะอายุมากแล้วขอเป็นรักษาโดยการฉายแสงก่อนไม่แน่ใจว่าเป็นการต ัดสินใจที่ถูกหรือเปล่าและไม่ทราบว่าการดูแลผู้ป่วยที่ฉายแสงควรจะทำไงบ้างค รับ
ส่งโดย: kittiwat Email     124.120.200.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 07/09/09 เวลา 10:45:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อผมเป็นมะเร็ง ซึ่งระยะสุดท้ายแล้ว ตอนนี้ไปรักษาที่จีนครับ ซึ่งมีการรักษาที่ไม่มีในเมืองไทย คือ ผ่าตัดเย็น ตอนนีคนไทยไปรักษาที่นั่น เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว เค้ารักษาดีนะ ใครสนใจ ลองเมล์มาถามเราได้ เราอยากจะเผยแพร่ โอกาสรักษาให้กับคนอื่น ไม่รักษาเราก็ไม่ว่าอยู่แล้ว  prachak@ebigthailand.com
ส่งโดย: แอเล็ก Email     124.121.6.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 01/04/10 เวลา 10:49:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นมะเร็งในท่อน้ำนม ผ่าตัดและฉายแสงแล้วไม่ต้องรับประทานยา ผ่านมา 5 เดือนแล้ว ขณะนี้รู้สึกคันผิวของนมด้านที่ผ่าตัดไป  อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร
ส่งโดย: ศิริรัตน์ Email     203.172.181.68 fwd for 192.168.212.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 20:02:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนแรกเรามีก้อนเนี้อที่ต่อมหมวกไตประมาณ20ซม. ตอนนี้ผ่าออกแล้วแต่ไม่หมดอยู่ที่ตับหมอบอกว่าเป็นเนื้อร้าย ให้เราฉายแสงแต่มีคนแนะนำให้เราไปหาหมอที่เป็ยพระไม่รู้ว่าจะรักษายังไงดี ตอนนี้กำลังใจเราดีมาก แต่ก็ยังทำใจไม่ได้แอบร้องไห้ทุกวัน ใครมีวิธีช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า
rainbow_champ@hotmail.com อีเมล์เรา
ส่งโดย: ปูเป้ Email     61.90.75.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 16:01:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผู้ป่วยที่ฉายรังสีทุกวันราชการแต่ช่วงสงกรานต์ต้องหยุดฉายแสงจะมีผลเสียอย่ างไรบ้าง  เพราะช่วงวันหยุดสงกรานต์เป็นวันที่ผู้ป่วยมีความสุขที่สุดที่จะได้อยู่กับค รอบครัวมีกำลังใจที่จะได้มีชีวิตต่อไปอีก 1 วัน การนอนโรงพยาบาลเป็นเวลานานเห็นผู้ป่วยโรคมะเร็งคนอื่นๆบ้างก็ดีขึ้น บ้างก็เสียชีวิตลง แล้วการที่ฉายรังสีช่วงวันหยุดซึ่งไม่สามารถกลับบ้านได้เพราะไม่สามารถเดินท างไปกลับได้กังวลว่าจะทำให้ลูกเดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่ายตอนนี้ก็รู้สึกว่าเ ป็นภาระของครอบครัวอยู่แล้ว ถ้าฉายแสงแล้วจะทำให้หายจากโรคมะเร็งหรือเปล่า คุณหมอที่รักษารับรองได้ไหม
ส่งโดย: คนไข้มะเร็งร.พรัฐ     118.173.235.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 20:43:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อเป็นมะเร็งกระดูกสันหลังนะครับระยะที่ ๔ ผ่าตัดเอาเนื้องอกสมองออกก่อนไปแล้วๆมาเจอที่กระดูกสันหลังอีกแรกๆก้อทำใจไม ่ได้นะหมอบอกว่าเป็นระยะที่ ๔แล้วเขาให้ฉายแสงสิบวัน  รวมวันหยุดแล้วต้องนอนสูนย์มะเร็งภาคเหนือลำปาง ๑๕ วันวันนี้ออกมาอาการจากที่ว่าแย่ๆมากในตอนที่เข้าไปวันแรกคือปวดหลังจนนอนไม ่ได้ตอนนี้ฉายแสงผ่านไปสามารถประคองเดินได้อาการดีขึ้นเกินคาดสามารถทานอาหา รได้พูดคุยได้ อย่ากลัวครับท่านๆทั้งหลายฉายแสงเป็นวิธีการที่ดีแล้วคุณจะเห็นผลจงมั่นใจ ขอให้เชื่อมั่นหมอครับศูนย์มะเร็งลำปางมีทุกอย่างบริการก้อโอเคนะค่าใช้จ่าย กลัวทำไมรักษาชีวิตไว้ ใครเป็นข้าราชการเบิกจ่ายตรงได้ครับ ขอให้โชคดีครับ
ส่งโดย: อย่าท้อ     110.49.32.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 15:53:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อหนูก็เป็นมะเร็งเหมือนกันเป็นมะเร็งลำไส้ที่แรกหมอบอกว่าเป็นระยะสุดท้าย ถึงไปฉายแสงก็ไม่รอดแต่พอมาตรวจวันนี้หมอบอกว่าให้ไปฉายแสงสกัดไว้ไม่ให้มัน ลุกลาม แต่หนูอยากจะให้พ่อหาย เริมมีความหวังขึ้นมาแล้ว Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Shocked
ส่งโดย: มิ้นท Email     222.123.12.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 12:29:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณพ่อเป็นเนื้องอกที่สมองผ่าตัดแล้ว ผลตรวจชิ้นเนื้อเป็นเนื้อร้าย หมอนัดให้ฉายแสง แต่ไม่รู้ว่าฉายแสงแล้วคุณพ่อจะเจ็บหรือไม่ มีอาการข้างเคียงอะไรหรือเปล่าใครพอทราบรบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ ทางบ้านไม่อยากให้พ่อเจ็บอีกแล้ว
ส่งโดย: kai Email     202.176.83.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.