แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1960: อาการไอ  (จำนวนคนอ่าน 36067 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/08/06 เวลา 10:46:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้เป็นหวัดแต่ไอ เมื่อกินของหวานและเมื่อเจออากาศเย็น อาการไอมีเสมหะเป็นบางครั้งเมื่อมีอาการไอ  ถ้าไอมากจะเป็นเจ็บที่ลิ้นปี่ ถ้าไม่ไอถ้าหายใจไม่ออก ไปหาหมอ หมอให้ยาภูมิมากินแต่ก็ไม่หาย ตอนนี้เวลานอนไม่ค่อยสบายเพราะมีอาการไอ มีอยู่ช่วงหนึ่งกินยาแก้แล้ว ควรจะทำยังไงดีค่ะ จะต้องตรวจเลิอดหรือเพื่อหาสาเหตุ
ส่งโดย: noree
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

203.152.22.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/09/06 เวลา 12:34:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอแนะนำ!!!สมุนไพรสกัด-แคปซูล(มี อย. รับรอง)  
รับรองผลและไม่พอใจยินดีคืนเงิน!!!!!!  
ปรึกษาฟรี      สุดาพร : 09-5044602
 ตน.ผู้นำองค์กร(สมาชิกเลขที่ 40872)
ศูนย์-กรุงเทพฯ/ลพบุรี/นครสวรรค์/กำแพงเพชร/พิษณุโลก/สุโขทัย/ตาก/ลำปาง/เพช รบูรณ์/ชัยภูมิ/สิงห์บุรี/อุทัยธานี/อยุธยา  
ส่งโดย: สุดาพร     203.170.216.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/14/06 เวลา 17:16:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอคำปรึกษาน่ะครับ คือลูกสาวผม วัย 6 เดือน แล้วมีอาการ ไอ ช่วงเช้าบาง บางครั้ง ก็ช่วงเย็น ไอ 1 ครั้ง ประมาณ 3 ที่ (1/3) ผมอยากข้อความเห็นจากแพทย์น่ะครับ ช่วยตอบหน่อยน่ะครับ
ส่งโดย: สรรสิทธิ์ Email     203.188.16.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/11/06 เวลา 09:09:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ภรรยาผมมีอาการไอมาประมาณ 2 เดือนแล้ว ช่วงที่ไอมากตอนประมาณเวลา 01.00น เป็นต้นไปจนถึง 04.00น จนไม่ได้นอนพักผ่อนเลย ไปหาหมอเกี่ยวกับ หู คอ จมูก แล้วหมอบอกว่าปกติ และให้ยามาทานก็ไม่หาย พอดื่มน้ำเย็นหรือเจอพัดลมเย็น ๆ ก็ไอไม่หยุด ขอความกรุณาคุณหมอช่วยตอบปัญหานี่ด้วยครับ ผมสงสารเธอมากเลย จากคุณสมโภชน์ ดอนเมือง
ส่งโดย: คุณสมโภชน์  ดอนเมือง Email     221.128.108.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/13/06 เวลา 09:32:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคนไข้ที่นับถือ

ผมเข้าใจว่าคุณคงจะทุกข์ทรมานจากโคที่เป็นอยู่ และอยากจะหายป่วยอย่างจริงจัง

โรคภูมิแพ้ เกิดจาก ความผิดปกติของภูมิต้านทาน  

เกิดจากสารที่หลั่งออกมามากเรียกว่า histamine  
อาการจะเริ่มเกิดเมื่อเจอสารภูมิแพ้ กระตุ้นเม็ดเลือดขาวให้หลั่งสาร แพ้  
และเกิดอาการแพ้ออามาต่างๆเช่น ไอ จาม คัน  

การรักษาเราไม่จำเป็นต้องทานยา  
หากแต่เพียงรักษาสุขภาพให้แข็งแรง หลีกเลี่ยงสิ่งที่แพ้ และทานอาหารที่เสริมภูมิต้านทาน เช่น vitamin C  

อาจจะทานเมื่อมีอาการรุนแรงหรือไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้  

ผมเชื่อเรื่องสมุนไพรที่เสริมความต้านทานครับ  
ถ้าสนใจ ติดต่อกลับได้เสมอครับ ผมเชื่อว่าสุขภาพต้องดีขึ้นแน่นอน

**ทุกคนไม่จำเป็นต้องทานอาหารเสริม แต่ถ้าอาการรบกวนชีวิตประจำวันมาก การทานอาหารเสริมก็เป็นทางเลือกหนึ่งที่มีประโยชน์ครับ**  

Note :  
สำหรับคนไทยผมอยากให้มีการส่งเสริม ป้องกัน มากกว่ารักษา ฟื้นฟูครับ
ส่งเสริม ป้องกันคือ การดูแลสุขภาพด้วยตนเอง การมอบสิ่งดีๆให้กับชีวิต

ขอให้สุขภาพดี  

หมอยา เพื่อนประชาชน  
doctor_care@hotmail.com  
(ภูมิใจและขอเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยให้สุขภาพของผู้คนดีขึ้น)
ส่งโดย: หมอยา Email     203.113.67.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/13/06 เวลา 09:34:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการไอตอนกลางคืน อาจจะเกี่ยวข้องกับระบบหัวใจ  

ต้องถามว่ามีอากร เท้าบวม เหนื่อยง่าย  เจ็บหน้าอก หรือใต้ชายดครงขวาร่วมด้วยหรือไม่

หมอยา  
doctor_care@hotmail.com
ส่งโดย: หมอยา Email     203.113.67.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/03/07 เวลา 09:40:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอาการไอมาเกือบ 1 เดือนแล้ว และตอนดึกมักตื่นขึ้นมาไอเกือบทุกวันเลย และได้กินญามาเป็น 10 ชนิดแล้ว ทั้งยาไทย - จีน ในตลอดระยะเวลาที่มีอาการไอ ตอนนี้เริ่มเจ็บที่ซี่โครงด้านซ้ายแล้วนิดหน่อย อยากทราบว่าจะรักษาด้วยวิธีการอย่างไร ท่านผู้ใดทราบช่วยตอบทีนะ
ส่งโดย: ญา Email     203.209.25.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/03/07 เวลา 09:42:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอแก้นิดหนึ่งคะ ดิฉันมีอากรเริ่มเจ็บที่ซี่โครงด้านขวานะคะ
ส่งโดย: ญา Email     203.209.25.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/17/07 เวลา 16:01:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cry  เจ็บคอและไอมาหลายวันแล้ว ไอมากๆทำให้เจ็บลิ้นปี่มาก รวมทั้งก๋เจ็บท้องด้วย เวลาไอก็ต้องกุมท้องด้วย ทรมานมากจะทำยังไงดีคะ
     Huh ?? Cry Huh
ส่งโดย: ชมพู Email     202.28.35.1 fwd for 192.168.201.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/17/07 เวลา 16:08:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smiley   Wink Cheesy Grin Angry Sad Shocked Cool Huh Roll Eyes Tongue Embarassed Lips Sealed Undecided Kiss CryhomohomoCajoleteethhomo
ส่งโดย: smile Email     202.28.35.1 fwd for 192.168.201.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/10/07 เวลา 09:26:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอเจ็บซี่โครงด้านขวามาก ขณะนี้ท้องด้วย ไม่กล้ากินยา อมลูกอมอย่างเดียว
ส่งโดย: ไอเจ็บซี่โครงข้างซ้าย Email     124.120.239.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/14/07 เวลา 07:30:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Huh คุณแม่มีอาการไอมานานนนนนนน.....มากเช่นกัน ไปหาหมอมาหลายครั้งก็ไม่พบสาเหตุ กินยาแก้ไอ อมยาช่วย แต่ก็ไม่หายหรือทุเลาลงเลย เหมือนกับหลายคนที่ตอนกลางคืนยิ่งไอมากๆ ไม่ได้หลับได้นอน ทำอย่างไรดี!!! เพราะมีโรคประจำตัวด้วย ทั้งเบาหวานและความดันโลหิตสูง..
ส่งโดย: สู้เพื่อแม่! Email     58.8.137.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/29/07 เวลา 17:19:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อผมมีอาการไอมาเกือบเดือนแล้วกินยาแก้ไออะไรก็ไม่หาย เวลาไอก็มีเสมหะออกมาด้วยแล้วเป็นคนที่สูบบุหรี่ด้วยและมีโรคประจำตัวด้วย ความดันสูง
ส่งโดย: คนรักครอบครัว Email     117.47.68.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 02/12/08 เวลา 11:05:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูมีอาการไอมาตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค.51 จนถึงเดียวนี้ยังไม่หายเลยไปหาหมอมา  2 ครั้งอาการเจ็บคอหายแต่อาการไอยังไม่หายซื้อยามาทานก้อไม่หายหนูจะไอมากช่วง อาการหนาวแล้วจะมีเสมหะข้นช่วงเย็นกับตึ่นนอนตอนกลางวันก็จะเป็นสีขาวเหนียว ข้น   หนูควรไปพบแพทย์ไม่หรือเปล่าเพราะเค้าให้หนูกินยาแล้วหนูก้อไม่หายสักทีแล้ว บางครั้งหนูมีอาการเหมือนจะเหนื่อยเวลาหายใจไม่ออกคุณหมอช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ว่าจะทำอย่างไรต่อ
ส่งโดย: saowakon Email     124.120.127.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/11/08 เวลา 01:26:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไอมาประมาณ 2เดือนครับ ไอต่อเนื่อง เสมหะ ใส เหนียว ข้น เวลาไอต่อเนื่องจะมีเสียงออกมาจากในลำคอครับ คล้ายๆกับลมทีถูกบีบช่องให้ออกครับ หากไอมากๆ จะปวดขบับแบบว่า มันเต้น ตุบๆ ครับ กลัวเหมือนกันครับ กินยาแก้ไอแต่ก็ไม่ดีขึ้น แต่ตอนนี้เมื่อมีอาการไอพอ จิบยาแก้ไอนำดำตราเสือดาวจะรู้สึกว่าในลำคอ จะชุ่มชื่นครับ ขอคำแนะนำด้วยครับเพราะกลัวว่าไอมากๆ เชื่อโรคที่เป็นอยู่จะหลุดรอดไปที่ร่างกายระบบอื่นครับ ขอขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: ไพบูรณ์ Email     202.122.130.31 fwd for 57.59.156.62, 57.59.156.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 05/15/08 เวลา 16:42:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมมีอาการไอมานานแล้วกลับ น้ำหนักไม่ลดมีแต่เพิ่ม ชอบไอเวลากลางคืน หรือตอนอยู่ในห้องประชุม ผมเป็นอะไรครับหมอ
ส่งโดย: อภิวัฒน์ Email     58.9.29.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/18/08 เวลา 12:55:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอติดต่อกันร่วม 7 เดือนแล้วไปหาหมอมา 3 คลีนิคก็ไม่ดีขึ้น ไปเช็คร่างกายที่รพ. แล้วก็ไม่ดีขึ้น ตอนนี้ทรมานมากไอแบบไอแห้ง ไม่มีเสมหะพยายามไปออกกำลังกายให้เหนื่อยก็จะดีขึ้นเฉพาะตอนเหนื่อยขณะออกกำ ลังกายเท่านั้นออกเสร็จหายเหนื่อยก็จะไอเหมือนเดิมอีก สรุปแล้วไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรแน่คะ
ส่งโดย: ธนาภา Email     117.47.123.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/22/08 เวลา 10:37:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Coolดิฉันมีอาการไอมาประมาณ 3 เดือนแล้ว หลังจากที่คลอดบุตรได้ 6 เดือนแล้ว แต่ก่อนมีมีไม่มีอาการอย่างนี้เลย คลอดด้วยวิธีการผ่าตัดค่ะ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องกันหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้ก็ยังไอไม่หาย ไอแห้ง ๆ ไอทั้งกลางวันและกลางคืนค่ะโดยเฉพาะตอนที่อากาศเย็น ๆ รู้สึกรำคาญ และทรมานเหมือนกันค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ Roll Eyes ::
ส่งโดย: ชุติมา  สุพร Email     203.154.183.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/04/08 เวลา 15:45:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมา 4 เดือนกว่าแล้ว ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยไอแบบนี้เลย ไอมาก ๆ จนไม่ได้นอน ต้องนั่งไอทั้งคืน ไอแห้ง ๆไอจน อาเจียน เจ็บหน้าอกลำตัว ซี่โครงด้านขวาและเอวข้างซ้าย จาม หายใจลึก ๆ ก็ยังเจ็บ แต่ไม่เจ็บคอนะ ถ้าไอแล้วจะไอไม่หยุด หายใจขัดและตรงคอจะมีเสียงดังฟี้ด ๆ เหนื่อย หอบและทรมานมาก ๆ ไปหาหมอกินยาก็ยังไม่หาย  ขนาดเคยไปเช็คปอดที่ร.พ.โรคปอดมาแล้วนะเพื่อความแน่ใจว่าไม่เป็นโรคร้ายแรง หมอบอกว่า แพ้อากาศค่ะ ทำยังไงดีค่ะอยากหายเหมือนกันค่ะ Cry
ส่งโดย: king     58.8.91.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 10/02/08 เวลา 08:03:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมาเดือนกว่า เริ่มจากระคายคไม่มีไข้ไม่ได้เป็นหวัดอต่อมาก็ไอน้อยๆตอนกลางคืนไม่ไอจึงยัง ไม่เดือดร้อน ต่อมาไอมากขึ้นจนรบกวนการนอน หาหมอมาตลอดและทานยาตามหมอสั่ง ตั้งแต่หมอคนแรกที่คิดว่าเราเป็นหวัดก็กินยาแก้อักเสบไปสองชุด ต่อมาไปหาหมอคอหูจมูกที่ รพ. ทานยาอีก 1 ชุด ก็ไม่ดีขึ้น หมอบอกว่าอาจเป็นภูมิแพ้ แพ้ฝุ่นควันประมาณนั้น ตัดสินใจไม่ไปหาหมอเพราะไม่อยากกินยาแล้ว  เคยตัดคอลัมน์อาจารย์สาทิสฯ ในไทยรัฐไว้ กลับไปดูวิตามินช่วยเรื่องภูมิแพ้, แพ้อากาศ คือให้กิน
วิตามิน B5 มื้อละ 100 มก. 3 มื้อ หลังอาหาร
วิตามิน B6 มื้อละ 100 มก. 3 มื้อ หลังอาหาร
วิตามิน C   มื้อละ 500 มก. 3 มื้อ หลังอาหาร
วิตามิน E   มื้อละ 400 I.U. 2 มื้อ หลังอาหาร เช้า-เย็น
ลองกินแล้วดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ตอนนี้กลางคืนนอนหลับสนิทดี สังเกตตัวเองตอนนี้จะไอเฉพาะช่วงหลังทานอาหาร ไอคอแห้งๆ มีเสมหะบ้างไอแรง ๆ สักครึ่งชั่วโมงแล้วก็หยุดเอง ใครมีประสบการณ์เดียวกันช่วยบอกด้วยต่อไปจะทำยังไงดี ยังไม่อยากหาหมอ ไม่อยากกินยา
ส่งโดย: SRI Email     122.154.10.130 fwd for 192.168.214.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 12/20/08 เวลา 23:21:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูไอมา3เดือน ตอนแรกเป็นหวัดแล้วไอ พอไปหาหมอเอายามาทานไข้หายแต่ไอไม่หาย 1สัปดาห์ผ่านไป ก็ไปหาหมออีกก็ได้ยาเหมือนเดิม ทานยาหมดเกลี้ยงก็ไม่หาย อาการหอบก็ตามมา โดยฌฉพาะตอนกลางคืน ทนไม่ไหวไปหาหมอ หมอฉีดยาให้ วันนั้นไม่ไอเลยแต่พอวันรุ่งขึ้นก็ไออีกผ่าน1สัปดาห์เลยไปซื้อยามากินเองหมด ไป6ขวดก็ไม่หาย อยากทราบว่าที่เป็นอยู่คืออาการอะไร
ส่งโดย: pueng     124.120.204.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 01/30/09 เวลา 13:10:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ไอมา 1 เดือนแล้วเจ็บซี่โครงราวนมด้านขวามาก ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรไปหาหมอเขาให้กินยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อ กินแล้วก็ไม่หาย แต่ยังไม่ได้ไปหาหมออีก อยากทราบ จะเป็นอะไรมากกว่านี้ไหมค่ะ เพราะเวลาไอรู้สึกร้อนวูบวาบ และเจ็บปวดมากค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ส่งโดย: MANY Email     58.9.55.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 02/22/09 เวลา 19:03:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมก็ไอเหมือนกันครับ  แต่ไม่ใช่แบบไอค๊อก  ไอแค๊ก  แล้วไอเลิฟยูนะครับ  แต่เป็นไอมิสยูอ่ะนะ
ส่งโดย: TPAIYM2552 Email     114.128.107.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 02/24/09 เวลา 21:06:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมา 1 เดือนแล้ว ไม่เคยไอนานอย่างนี้มาก่อน ช่วยแน่ะนำวด้วย ขอบคุณ/    สุพงษ์
ส่งโดย: สุพงษ์ Email     124.121.79.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 03/12/09 เวลา 13:58:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ตั้งครรภ์อยู่ใกล้คลอดแล้วประมาณต้นเดือนเมษายน มีอาการไอมา2เดือนแล้วทั้งไอแห้ง ๆ แล้วก็ไอแบบมีเสมหะพยายามทานน้ำอุ่นตลอดก็ยังไม่ดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยว่าจะทำอย่างไรดี
ส่งโดย: ชลธิชา Email     58.181.157.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 04/17/09 เวลา 23:06:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มักมีอาการไอบ่อยมากเวลาเจออากาศเย็นฝุ่นละอองหรือเวลา ได้กลิ่นน้ำหอมหรือฝุ่นแป้ง เรียกว่าเป็นภูมิแพ้ไหมคะ
ส่งโดย: pitt Email     61.7.235.233 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 09:26:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอแล้วเจ็บท้อง  ไอมากช่วงเวลากลางคืนป็นเพราะอะไร
 Angry
ส่งโดย: นิด     125.24.43.83 fwd for 172.16.1.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 05:16:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจะเล่าประสบการน์ของตัวเองคะ คือเมื่อปลายปีที่แล้วดิฉันมีอาการไอและมีเสมหะมากและมักจะมีไข้ ไข้นี้จะเป็นช่วงๆคือพอตกบ่ายมาจะมีไข้ ครันเนื้อครันตัวเป็นแบบนี้ตลอด  ไอแบบนั้นสักประมาฯ 3 เดิอนโดนที่ไม่คิดระแวงอะไรหายาทานเอง อมลูกอมแก้ไอ รักษาไปตามปกติ ไปห3-4ครั้งหมอก็ให้ยามาแก้ไข้ แก้ไอ มากินแต่ก็ไม่ดีขึ้นจนครั้งสุดท้ายบอกหมอเลยว่าทนไม่ไหวละ หมอช่วยตรวจให้ระเอียดหน่อยใด้มัยดิฉันอยากทราบว่าที่เนอยู่เนี่ยเกิดจากอะไ ร หมอก็จับเข้าห้องเอกร์สเรเลยคะ ผลคือดิฉันเป็นโรคปอดบวมและเป็นวัณโรคคะ งงมาก เพราะเป้นคนไม่สูบบุหรี่ แต่อาจจะเที่ยวกลางคืนบ้าง นี้คือประสบการจากการไอที่สุดแสนจะธรรมดาในความคิดของดิฉันจึงอยากฝากบอกทุก ๆท่านที่มีอาการไอว่าอย่ารอเลยคะ รีบๆไปหาหมอแผนกอยุรกรรมตรวจให้ระเอียดเลยคะ   อย่าคิดว่าแค่ไอไม่เปงไรดิฉันมีลูกเล็กๆต้องดูแล สุขภาพสำคัญที่สุด อย่าให้โรคร้ายมันพลากเราไปจากคนที่เรารัก
ส่งโดย: ปาน ยินดีตอบทุกคำถาม Email     115.67.16.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 09/18/09 เวลา 13:24:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

555555555555555555555555555555555555555555 Tongue Tongue Kiss Kiss Kiss Undecided Undecided Undecided Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
ส่งโดย: โน     118.172.59.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 09/27/09 เวลา 01:39:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคะดิฉันมัอาการไอตอนกลางคืนเกือบทุกคืนเลยคะ
พออากาศเริ่มเย็นลงก้จะลืมเป็นเพราะอะไรคะ
ตอนนี้ไอมาเป็นเกือบเดือนแล้วยังไม่หายเลย
ยิิ่งดึกยิ่งไอมากเพราะแพ้อากาสป่าวคะ
ไอจนเจ็บซี่โครงด้านซ้ายๆปหมดเลยคะ
หายามาทานยังไม่ค่อนหายเลย
ช่วยหนูหน่อยนะคะมันทรมานมากเลย
ส่งโดย: นิลภัทร Email     124.157.137.20 fwd for 10.0.0.181, 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 10/31/09 เวลา 16:56:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับอาการไอเรื้อรังแบบมีเสมหะเนีย ทั้งที่ก็ปกตินะครับไมได้เป็นไข้ หรือเป็นหวัด เคยไปตรวจแพทย์ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ แพทย์ก็ได้แต่จ่ายยาละลายเสมหะมาให้ แต่ก็ไม่ช่วยอะไร เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย จนกระทั่งได้ทราบเกี่ยวกับการล้างสารพิษในร่างกายจึงได้ลองดูกับตนเอง ก็ไม่ได้คิดไรมมากครับเพราะไม่ได้คิดว่าล้างสารพิษเพื่อจะรักษษอาการไอ แต่ต้องการล้างสารพิษเพื่อให้ร่างกายสะอาดจะได้ไม่เจ็บป่วย มารู้ตัวว่าอาการไอเริ่มดีขึ้นก็ผ่านไปสองสามเดือนน่ะครับ คือพอดีพี่ชายกับน้องสาวก็มีอาการไอเรื้อรังเหมือนกันแต่ผมนี่อาการหนักสุด คือไอแม้กระทั่งตอนจะนอนหลับ กำลังเคลิ้มๆจุ่ๆก็ไอขึ้นมา ต้องลุกมาไอ แล้วก็นอนไม่หลับเลยทั้งคืน ทรมานมากครับ แต่มาเดี๋ยวนี้ปรากฏว่าเราก็มาสังเกตว่าน้องสาวไอเถี่มากขณะที่เราไม่ค่อยไอ  เหมือนแต่ก่อน คือมีบ้างนานๆครั้งและก็ไม่ได้มีเสหะมากเหมือนแต่ก่อนด้วย ผมฉุกคิดขึ้นมาได้จึงแนะนำน้องสาวและพี่ชายให้ล้างสารพิษ ปรากฏว่าไม่มีใครเชื่อผมทั้งสองคน ทุกวันนี้จึงยังไอเรื้อรังกันอยู่ ผมไม่ทราบว่าจะช่วยอย่างไรเหมือนกัน เลยมาเล่าให้กับคนที่กำลังทรมานจากการไอเรื้อรังแบบหาสาเหตุไมได้นี้ เพื่อเป็นทางเลือกหนึ่งในการรักษาอาการดังกล่าวนี้ทั้งนี้ท่านใดที่อ่านแล้ว  รู้สึกสนใจอยากล้างสารพิษแบบผมติดต่อมาได้ตามหมายเล...ที่ให้ไว้นะครับ รึจะแอดมาคุยตามเมลล์ก็ได้นะครับ ผมโจครับ
ส่งโดย: OB6B7O33B3 Email     61.90.100.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 02:04:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีการไอ และมีไข้ขึ้น ไปหาคุณหมอ ๆ บอกให้ตรวจเผื่อเป็นไข้หวัด 2009 แต่ตรวจแล้วไม่ได้เป็นคุณหมอให้ยาแก้ไขมาทาน 3 วันแล้ว ยังไม่ดีขึ้น เลยกลับมาหาหมออีกครั้ง คุณหมอเลยให้เอ็กซ์เรย์ปอด ปรากฎว่าเป็นโรคปอดอักเสบ แต่ไม่ถึงกับเป็นวัณโรค เข้านอนพักรักษาตัวที่โรงพยาบาล 3 วัน และเอ็กซ์เรย์ ปอดถึง 3 ครั้งแล้ว ปอดหายดีแล้ว แต่ยังมีอาการไอเรื้อรังอยู่ ถึงวันนี้ก้อ 2 เดือนกว่าแล้ว คิดว่าไอ เฉยๆ คงไม่เป็นอะไรมาก แต่ก้อทรมานค่ะ เพราะบางวันอากาศเย็น ก้อไอ มากหน่อย ช่วงนี้ตื่นกลางคืน เพราะไอ นอนไม่หลับมา 3 วันแล้ว แต่ช่วงนี้งานเยอะอยู่เลย อยากไปหาหมอ ก็ยังไม่ได้ไป ไปอ่านพบเค้าให้ลองทาวิกที่เท้า แล้วนวดเบาๆ แล้วให้ใส่ถุงเท้านอน เดี๋ยวจาลองไปทำดู ได้ผลยังไง จากลับมาบอกอีกทีนะคะ
ส่งโดย: ต๋อย     203.155.216.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 12/26/09 เวลา 20:50:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันไอเรื้อรัง มานานหลายเดือน กลางคืนล้มตัวลงนอนไม่ได้จะคล้ายหายใจไม่ออก ต้องรีบลุกขึ้นนั่งแล้วไอ เวลาไอจะไอไม่หยุด ไอแห้งๆ ไม่เจ็บคอ ไม่มีเสมหะ ขึ้นลงบันไดก็เหนื่อยไปหาหมอ วัดการเต้นของห้วใจได้95-110กว่าครั้งต่อนาทีเสมอ ไปหาหมอทางเดินหายใจว่าเป็นหอบ ให้ยามาพ่นอาการเหมือนจะดีขึ้น แต่ยังไอ จนได้เวลาไปหาหมอประจำ หมอความดันอายุรเวช เลยวินิจฉัยอาการใหม่ หมอคิดว่าเป็นกรดไหลย้อน แก๊สดันขึ้นมาทำให้เกิดอาการแน่น หายใจไม่ออก เวลาไอจะไอแบบแห้งๆ เลยให้ยาแก้กรดไหลย้อนมาทาน พร้อมกินโมติเลี่ยมก่อนอาหารทุกมื้อ ไม่ถึงสัปดาห์อาการไอก็ทุเลา ตอนนี้ไม่ไอแล้วคะ แต่กรดไหลย้อนก็ยังมี จากไอเปลี่ยนมาเป็นเรอบ่อย ท้องอืดเป็นบางวัน ก็ยังดีกว่าไอจนนอนไม่หลับ ลองหาอ่านในเนตเรื่องกรดไหลย้อนดูก็ได้นะคะ บางทีที่ไอๆเรื้อรังกันอยู่อาจเป็นแบบดิฉันก็ได้คะ
ส่งโดย: หมวย     58.9.178.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/04/10 เวลา 00:21:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Pink][/color]
เจอายุ 21 ไอมาประมาณ1อาทิตย์แล้วจะไอหนักช่วงกลางคืนไอจนเจ็บท้องและแสบอก อมยาอมก้ไม่หาย ยิ่งไอมากชึ้น  บางคืนแทบไม่ได้นอน ไอหนักมาก   เปนเพราะอะไรคะ  มีวิธีรักษาและป้องกันไม๋ค๊ะ
  ช่วยตอบด่วนหน่อยน๊ะคะ  นู๋ไม่ไหวแล้วจิงๆ
ส่งโดย: เจ Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 14:41:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนถามคุณหมอเช่นกันค่ะ เราไอมาร่วมเดือนแล้วเหมือนกัน..

> เริ่มจากกลางเดือนธ.ค. 52  อาการวันแรกไอ+เจ็บคอมาก มีเสมหะเล็กน้อย พอวันที่สองเจ็บคอกลืนน้ำลายยากบวกกับมีไข้ ครั่นเนื้อครั่นตัว (แค่ 1 วัน) ไปหาหมอคนแรกก้อบอกคอแดงนิดหน่อย ให้ยาแก้อักเสบมาและทานจนหมด แต่ยังไม่หาย จึงเปลี่ยนไปหาอีกหมอ ครั้งนี้ได้ยาแก้อักเสบมาเหมือนเดิม คอไม่แดง ไม่มีเสมหะแต่ไอตลอด ไม่มีไข้ด้วย กินยาจนหมดตามหมอสั่ง อาการไอหายไปได้สัก 2 วันแล้วกลับมาใหม่ค่ะ

> 30 ธ.ค เริ่มกลับมาไอใหม่ แต่ไม่มีไข้, เสมหะ ไม่เจ็บคอ ล่าสุดไปหาหมอเมื่อพฤหัสที่แล้วเพราะไอจนน่ารำคาญ คุณหมอก้อเช็คเบื้องต่นทุกอย่าง แต่ไม่พบสิ่งผิดปกติ แล้วสั่งยาฆ่าเชื้อ zithromax + ยาแก้ไอ ropect มาให้และคุณหมอก้อสันนิษฐานว่าอาจจะเป็นหลอดลมอักเสบ ผ่านมา 1 สัปดาห์ ยาใกล้หมดแล้ว ยังไออยู่แต่น้อยลงนิดนึง  

ตกลงเราเป็นอะไรคะ ทำไมไอนานมาก ทั้งๆ ที่ไม่มีอาการอะไรอย่างไข้หวัดเลย? สงสัยและอยากหายไวๆ ค่ะ เราจำเป็นต้อง x-ray ปอดเพื่อตรวจเพิ่มเติมรึป่าวคะ??
ส่งโดย: nid Email     202.60.203.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 13:52:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตัวเองเริ่มจากเป็นไข้แล้วก็ไอ ไปหาหมอให้ยามา 3 รอบ อาการไข้หายแต่อาการไอไม่หายค่ะ ทำอย่างไรถึงจะหายไอค่ะ โดยเฉพาะช่วงกลางคืนทรมานที่สุดเลย ไอจนปวดท้อง เป็นมา 4 เดือนแล้วทานทั้งยาน้ำ,ยาเม็ด,ยาสมุนไพรก็ไม่เห็นว่าจะหายเลย  สาเหตุเกิดจากอะไรหรือค่ะช่วยให้คำตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ตูน Email     58.8.249.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 04/16/10 เวลา 11:52:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะช่วยตอบหน่อย

ตอนนี้นู๋มะค่อยสบาย Embarassed

รู้สึกแสบคอเหมือนมีอารดติดยุ มีเสลด มีน้ำมูก ไอเวลาไอมักเจบที่หัวจัย

ทราบอาการแล้วช่วยบอกที่ค่ะ
 Huh
มันทรมาน

ขอบคุนนะค่ะ Smiley

ส่งโดย: น้องพลอยใส Email     115.87.100.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 07:20:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ระวังจะเป็นวัณโรคนะครับ การมีไขอ่อนๆตอนเย็นๆ และการไอตอนกลางคืน ตรวจต้วยนะครับ
ส่งโดย: 69K     183.89.67.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 21:15:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่เห็นคุณหมอตอบเลย  
มีคน Post ถามเข้ามากันเยอะแยะขนาดนี้
รออ่านคำตอบจากคุณหมอ แต่ก็ไม่ได้รับคำตอบเลย
ช่วยตอบหน่อยนะคับ
ส่งโดย: บุ๋มบิ๋ม จิ๋มจ๋า Email     58.10.24.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.