แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1513: อาการหูอื้อ  (จำนวนคนอ่าน 24711 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/03/05 เวลา 12:47:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหูอื้อมาเป็นเดือนแล้วไปหาคุณหมอ ท่านก็บอกว่าไม่เป็นอะไร
อาจเกิดจากโพรงจมูกที่เชื่อมไปยังส่วนหูอักเสบ แต่ทานยาลดอาการบวม
แกอักเสบ ก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยค่ะ
ส่งโดย: นันท์ Email     61.90.9.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/27/05 เวลา 11:08:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นมาก่อนเหมือนกันค่ะ จากการเป็นมาประมาณ เกือบ 2 ปีได้ให้รีบไปหาหมอนะค่ะ เนื่องจากว่าจะได้รักษาแต่ต้นๆๆ จากที่ทราบมาการรู้สึกว่ามีน้ำในหูมีได้หลายสาเหตุค่ะ เพราะว่าตอนแรกเราก็รู้สึกว่าทำไมเหมือนน้ำเข้าหู เช็ดยังไงก็ไม่หายค่ะ เนื่องจากว่าการเป็นหวัดจะทำให้จมูกอักเสบ จมูกข้างในจะบวมค่ะ ทำให้อากาศไม่เข้าไปในหู ทำให้ความกดดันในหูไม่มี น้ำเหลืองจะซึมมาอยู่ในหูชั้นกลางได้ เพราะหูชั้นกลางคือส่วนที่ปรับความดันในการทรงตัวค่ะ ทำให้มีน้ำ ถ้าไม่มีอากาศเข้าไปอีก น้ำเหลืองจากกลายไปเป็นหนองได้ค่ะ เราปล่อยไว้เกือบ 2 เดือน ทำให้ต้องเจาะออก พอเจาะมางานเยอะไม่ได้พักก็เป็นหวัดอีก ก็มีน้ำอีก จนเจาะไป 2-3 ครั้ง ค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 1500-2800 แล้วแต่หมอค่ะ เราพบหมอประมาณ 7-8 คนได้แล้วไปเกือบ 5 โรงพยาบาลแนะ แต่ตอนนี้คุณเป็นช่วงเริ่มต้น อาจจะทานยาแก้หายได้ค่ะ แต่ถ้าปล่อยนานจะทำให้เรื้อรังหายยากนะค่ะ  
ขอให้โชคดีนะค่ะ เรายังไม่หายขาดเลย แถมรู้สึกไม่ค่อยดีเวลาเป็นหวัด กลัวตลอด แต่ตอนนี้ดีที่ไม่มีน้ำในหูแล้วค่ะแต่โอกาสที่จะมาง่ายมากค่ะ
ส่งโดย: Anny     202.183.215.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/16/05 เวลา 12:34:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

“HA 45” จับมือ “ไดนาสตี้ เวิร์ลไวด์” จากสหรัฐอเมริกา
เปิดตลาด “สปาหู” ในไทยช่วยผู้ป่วยไซนัส ไมเกรน น้ำในหูไม่เท่ากันและหวัด
มุ่งเป็นอีกหนึ่งบริการใน ธุรกิจสปา

ดร. เดวิด หวัง  ผู้เชี่ยวชาญสปาหูจาก ไดนาสตี้ เวิร์ลไวด์ ประเทศสหรัฐอเมริกา บินตรงสู่ไทยจับมือ ฮา45 นำธุรกิจ “สปาหู”เปิดตลาดในเมืองไทย  พร้อมถ่ายทอดศาสตร์ “สปาหูด้วยเทียนอโรมา” ที่ช่วยกลุ่มผู้มีปัญหาเรื่องหวัด ไซนัส และไมเกรน หวังเจาะกลุ่มธุรกิจสปาทั่วประเทศไทย  เผย “สปาหู” กำลังแพร่หลายในกลุ่มคนรักสุขภาพแถบยุโรปและอเมริกา

น.ส.ณิชฐา ชูวาพิทักษ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ฮา45 แอสโทรคอร์ปอเรชั่น จำกัด ผู้ประกอบธุรกิจที่ปรึกษาสินค้าเพื่อสุขภาพ เปิดเผยว่า บริษัทฯ ได้รับการแต่งตั้งจากบริษัท Dynasty World Wide Marketing จำกัด ผู้ผลิตและจำหน่าย สินค้าธรรมชาติบำบัด หู คอ จมูก ENT (Ear Nose Throat) Aromatherapy Products อันดับหนึ่งในสหรัฐอเมริกา ให้เป็นผู้แทนจำหน่ายและให้คำปรึกษาด้าน “สปาหู” แก่กลุ่มธุรกิจสปาในประเทศไทย โดยจะมีการเปิดตัวผลิตภัณฑ์และบริการในชื่อว่า “ การทำสปาหูด้วยเทียน
อโรมา” และจัดสัมมนาให้ความรู้แก่นักธุรกิจสปาทั่วประเทศ ที่สนใจนำ “สปาหู” ไปเสริมสร้างบริการแบบครบวงจรให้กับธุรกิจ”ในวันที่ 16 – 17 กรกฎาคม 2548 นี้ ณ ห้องฆ้องทอง อาคารฐานเศรษฐกิจ”

ทั้งนี้ “สปาหู” เป็นธรรมชาติบำบัดรูปแบบหนึ่งซึ่งกำลังเป็นที่นิยมอย่างแพร่หลายในกลุ่มคนรั กสุขภาพแถบยุโรป และอเมริกา  ผลิตภัณฑ์เทียนขึ้ผึ้งสำหรับสปาหูและบริการแนวใหม่นี้มุ่งทำตลาดให้กับผู้ปร ะกอบการธุรกิจสปา สุขภาพ และความงาม  

สปาหู หรือ Ear Aromatherapy, Ear Candeling หรือ ENT (Ear Nose Throat) Aromatherapy เป็นศาสตร์แห่งการบำบัดเก่าแก่ของชนเผ่าอินเดียนแดงแถบลุ่มน้ำอริโซน่า ที่นำขี้ผึ้งผสมสมุนไพร และน้ำมันหอมระเหย ทำเป็นแท่งเทียนที่แกนกลางกลวง และใช้ต่อเชื่อมเข้าไปบริเวณรูหูและจุดเทียนเพื่อให้เกิดควันและความร้อนอ่อ นๆ ผ่านเข้าไปในช่องหูด้านนอก ซึ่งจะส่งผลต่อเนื้อเยื่อภายในโดยรอบหู กระตุ้นการไหลเวียนของต่อมน้ำเหลืองภายในศีรษะและคอ  ท่อยูเทเชียนจะเปิดออก และจะผ่อนคลายโดยช่วยปรับความสมดุลระดับความดันที่เกี่ยวกับการทรงตัว ระบบไซนัสที่ติดขัดจะ เริ่มต้นหมุนเวียนและถ่ายเท และระดับภูมิคุ้มกันจะตอบสนองและพัฒนาขึ้น ซึ่งหมายถึงอาการของโรคต่างๆ จะค่อยๆ ดีขึ้นอย่างชัดเจน เช่น อาการหวัด ไข้หวัด ไมเกรน ปวดหู เป็นต้น  

น.ส. ณิชฐา กล่าวต่อไปว่า “ศาสตร์การทำธรรมชาติบำบัดด้วยสปาหูนี้ กำลังได้รับความนิยมอย่างแพร่หลายในยุโรปและอเมริกา รวมทั้งหลายประเทศในเอเชีย อาทิ มาเลเซีย สิงคโปร์ อินโดนีเซีย ซึ่งได้หันมานิยมทำ “สปาหู” กันมาก ...เราเห็นช่องว่างการตลาดในประเทศไทย ที่นักธุรกิจสปายังมีความรู้เกี่ยวกับการทำสปาหูอย่างถูกวิธีน้อยมาก  จึงนำ “สปาหู” มาเปิดตลาดอย่างเป็นทางการให้กับกลุ่มธุรกิจสปา ธุรกิจเพื่อสุขภาพและความงาม เพื่อให้สามารถนำไปให้บริการต่อให้กับลูกค้า”    

“ การจัดงานเปิดตัว “สปาหูด้วยเทียนอโรมา”  ที่ห้องฆ้องทอง อาคารฐานเศรษฐกิจ ในวันที่  
16 – 17 กรกฏาคมนี้ แก่ผู้สนใจ โดย Prof. Dr.Ling David Wang ผู้เชี่ยวชาญด้าน ENT Aromatherapy และผู้บริหารของ Dynasty World Wide Marketing แห่งภาคพื้นเอเชียแปซิฟิค บินตรงมาจากสหรัฐอเมริกา เพื่อเป็นวิทยากรด้วยตัวเอง โดยผู้ที่สนใจเข้ารับการสัมมนา สามารถติดต่อได้ที่เบอร์ 09837 8768, 0 2921 7300 หรื www.2wowearspa.com  น.ส. ณิชฐา กล่าวในท้ายที่สุด
ส่งโดย: สปาหู Email     61.91.220.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/29/05 เวลา 10:57:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จำหน่ายเครื่องช่วยฟัง สำหรับคนหูตึง ราคาย่อมเยา 2500 บาท 016390666 มนัส
ส่งโดย: มนัส     202.176.169.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/27/06 เวลา 12:49:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า มันรู้สึกเหมือนกับว่ามีเสียงกลองอยู่ในหูน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรบ้างคะ เเล้วทำอย่างไรถึงหาย
ส่งโดย: soda     203.172.35.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/26/08 เวลา 13:25:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังจากอาการเป็นหวัดหายแล้ว
ก็รู้สึกเหมือนหูจะอื้อ ได้ยินเสียงลดลง

แต่ก่อนเคยได้ยินมาว่า ถ้าจะทดสอบการได้ยินของหูว่าปกติดีหรือเปล่า
ให้เอานิ้วมือมาสีๆใกล้ๆใบหู ถ้าหูอยู่ในสภาพที่ปกติก็จะได้ยินเสียงนิ้วสีกัน
ดิฉันได้ทำตามเเล้ว ปรากฏว่า หูข้างที่อื้อได้ยินน้อยกว่าข้างที่ปกติ
ตอนนี้วิตกมากวัวว่าจะเป็นโรคหูน้ำหนวก
อยากทราบว่า อาการแบบนี้จะพัฒนาจนกลายเป็นโรคหูน้ำหนวกได้หรือเปล่าค่ะ
ขอความกรุณาคุณหมอช่วยตอบกระทู้นี้ด้วยค่ะ

ส่งโดย: หยก     222.123.58.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/08/08 เวลา 20:25:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยู่ดี ๆ ก็เกิดอาการหูอื้อ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับความดันโลหิตสูง-ต่ำหรือไม่ เพราะมีอาการความดันสูง  แล้วต่อมาก็มีประจำเดือน แล้วมามากเป็นเวลาหลายวันกินยาลดความดันสูงเข้าไป ครั้งแรกไม่รู้ว่าหากมีเลือดออกมาก ๆ จำทำให้ความดันต่ำ จึงหยุดกินยาลดความดันสูง จากนั้นก็มีอาการหู้อื้อ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือไม่ แต่อาการหู้อื้อนี้ จะมีเป็นพัก ๆ (อายุ 4Cool
ส่งโดย: ใครรู้ช่วยตอบด้วย     222.123.92.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/18/08 เวลา 16:50:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมมีอาการหูอื้อข้างซ้าย เป็นมา 5-6 วันแล้ว เมื่อผมลองใช้นิ้วอุดไว้สักพักแล้วปล่อยออก อาการก็จะเป็นปกติสัก 5-10 วินาที ก็เหมือนเดิม อาการนี้เกิดจากอะไรครับ วิธีรักษาทำอย่างไรบ้างครับ ช่วยตอบทางเมล์ให้จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ส่งโดย: คนเหนือ Email     124.157.160.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/04/09 เวลา 12:00:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกันค่ะเป็นมาหลายปีแล้วด้วยค่ะ สงสัยคงจะเป็นเพราะอาการไซนัสเพราะตอนนั้นอายุแค่8ปีแต่ตอนนี้อายุ13จะ14แล้ วค่ะ แต่ทำยังไงก้ไม่หายค่ะ ช่วยทีค่ะ Undecided Embarassed
ส่งโดย: แตงกวา Email     125.24.67.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/24/09 เวลา 08:54:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหูอื้อมาเกือบ2อาทิตย์แล้ว ไม่มีอาการอื่น อยู่ๆก็อื้อ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น จะเป็นอันตรายหรือเปล่าคะ
ส่งโดย: คนน่าน Email     118.175.120.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 18:40:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหูอื้อมาแล้วหลายวันอยู่ ๆก็อื้อขึ้นมาโดยไม่ทราบสาเหตุเกิดจากอะไรค่ะรบกวนคุณหมอที่แวะผ่านมาช่วยตอ บด้วยครับจะเป็นพระคุณมาก
ส่งโดย: ครูบ้านนอก     125.26.137.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 09/18/09 เวลา 10:36:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหูอื้อมาตั้งแต่อายุ 10 ขวบ ตอนนี้อายุได้ 18 ปีแล้วล่ะค่ะ ตอนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอ 2-3 ปีหลังมีคนทักมาว่าทำไมพูดเสียงค่อยจัง แล้วต่อมาก็คุยกับใครก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยค่ะ สงสัยเป็นเพราะได้ยินแต่เสียงตัวเองพูด แต่คนอื่นไม่ได้ยินมั้งคะ รบกวนถ้าใครรู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: ช่วยหนูด้วยค่ะ Email     125.26.245.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 09/26/09 เวลา 16:06:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมมีอาการหูอื้อมาแล้ว2ครั้งครับ สังเกตุดูว่าจะเป็นตอนที่ผมเล่นฟิตเนส ผมจะเล่นฟิตเนสตอนเย็น พอตอนเช้ามาจะมีอาการหูอื้อครับผมอยากทราบว่า อาการนี้เกียวกับการเล่นฟิตเนสหรือเปล่าครับ และผมควรทำอย่างไรดีครับ และผมจะมีอาการหน้ามือด้วยตอนหูอื้อครับ
ส่งโดย: อาการหูอื้อ Email     124.157.136.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:35:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

น้องมีอาการหูอื้อ
มันจะเกิดเป็นบางครั้ง  
ครั้งแรกเกิดเมื่อตอนเรียนม.ต้น
พอขึ้นม.ปลายน้องก็เริ่มมีอาการหูอื้อบ่อยมากขึ้น
อยากทราบมากๆค่ะว่ามีสาเหตุมาจากอะไร
แล้วจะเกิดอันตรายอะไรรึเปล่าค่ะ
น้องกลัวมากๆค่ะ
รบกวนคนมรามราบช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: น้องสาวหูอื้อ     61.7.228.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 11:45:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหู้อื้อมา 5 ปี แล้ว รักษามาตลอดโดยวิธีตวจสอบการได้ยิน เพื่อจะได้ทราบระดับการได้ยินของเรา และหมอก็จะจัดยามาให้ทาน ซึ่งบางครั้งก็ดีขึ้น แต่บางทีก็แย่ลง ถ้าอื้อมากๆ จะฟังโทรศัพท์หรือคนพูดคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง เบื่อมากกับอาการดังกล่าว ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรให้หายจากโรคนี้
ส่งโดย: คนทำงาน     58.9.16.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 12:25:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการหู้อื้อมานาน 3-4 ปีแล้วไปหาหมอก้ไม่หายบ้างทีก็รู้สึกปวดหูมากบ้างทีเวลากลืนนำลายก็รู้สึกดั งกึกและรู้สึกมีเสียงดังวิงวิงอยู่ในหูแต่ได้ยินชัดเจนเป็นปกติไม่รู้เกิดมา จากสาเหตุใดใครมีอาการเหมือนกันช่วยบอกวิธิแก้ไขด้วยค่ะรู้สึกรำคาญมาก
ส่งโดย: พวงชมพู Email     119.31.121.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 20:16:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธกเธตเธญเธฒเธเธฒเธฃเธซเธนเธญเธทเน‰เธญเธกเธฒเธ™เธฒเธ™เนเธฅเน‰เธง
เน€เธงเธฅเธฒเน€เธ›เน‡เธ™เธซเธงเธฑเธ” เธšเธฒเธ‡เธ„เธฃเธฑเน‰เธ‡ เธ‹เน‰เธฒเธข เธšเธฒเธ‡เธ‚เธงเธฒเธšเน‰เธฒเธ‡
เธ„เธฃเธญเธšเธ„เธฃเธฑเธ‡ เนเธกเนˆเนเธฅเธฐเธ™เน‰เธฒเธเน‡เน€เธ›เน‡เธ™เธŠเนˆเธงเธขเธ”เธนเธ„เธฑเธš เธงเนˆเธฒเธœเธกเน€เธ›เน‡เธ™เธเธฃเธฃเธกเธžเธฑเน‰เธ™เธซเธฃเธทเธญเธ›เนˆเธฒ เธง
ส่งโดย: เธชเธณเธฃเธงเธข Email     124.121.183.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.