แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1233: โรคภูมิแพ้ผิวหนัง  (จำนวนคนอ่าน 58283 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/30/04 เวลา 17:23:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ  

ดิฉันมักมีผื่นแดง นูน และคันขึ้นตามผิวหนังเป็นประจำ เหมือนยุงกัด แล้วถ้าเกามักจะเป็นรอยนูนแดงใหญ่ขึ้นตามรอยเล็บ ยิ่งเกาก็ยิ่งขยายใหญ่ขึ้น บางครั้งก็เป็นหลายๆรอยติดกัน มักจะเป็นในที่ๆ อากาศร้อน เวลาโดนฝุ่น มีเหงื่อ จะทาโลชั่นหรือผลิตภัณฑ์อะไรแทบจะไม่ได้เลยค่ะ เพราะมันจะคัน บางครั้งอยู่ในห้องแอร์หรือหลังอาบนำยังเป็นผื่นคันเลยค่ะ แต่มันก็จะหายไปเองแล้วก็เป็นอีกอยู่เป็นประจำ กรุณาบอกสาเหตุของโรคนี้ รวมทั้งวิธีป้องกันและจะรักษาให้หายได้ยังไงค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: มะม่วงกวน     202.183.130.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/26/04 เวลา 13:28:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ  
    ดิฉันอยากจะแนะนำโปรแกรมโภชนาการด้านสุขภาพที่มาจากสหรัฐอเมริกา ที่ทำมาจากพืชผักสมุนไพร 100% ซึ่งได้รับการรับรองจาก อย. 59 ประเทศทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยด้วย สามารถช่วยทำให้ร่างกายมีสุขภาพที่ดีขึ้นจนเหลือเชื่อภายใน 4 สัปดาห์ เช่นสามารถควบคุมน้ำหนัก เพิ่มน้ำหนัก ดูแลสุขภาพจากการเป็นภูมิแพ้ เบาหวาน ไซนัส หรือโรคอื่นๆแม้กระทั่งโรคที่คุณกำลังเป็นอยู่ ถ้าหากไม่เห็นผลยินดีคืนเงินภายใน30 วัน ให้คำปรึกษาฟรีตลอดโปรแกรมและได้รับการติดตามผลจากนักโภชนาการ  
     สนใจ ติดต่อ คุณชลธิชา (โอ๋) โทร 06-5722758 เวลา8.00-24.00 ได้นะคะ

ถ้าอยากสุขภาพดี โทรมาก่อนได้เลยค่ะ ยินดีให้คำปรึกษาฟรีนะคะ
ส่งโดย: ชลธิชา Email     202.44.130.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/14/05 เวลา 16:55:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลองปรึกษาพี่
พี่เคยเป็นเหมือนกัน ใช้ Aloe Magic สกัดจากว่านหางจรเข้เข้มข้น 98 %
พี่ไปอเมริกามาก ใช้แล้วดีมาก จะไปอีกก่อนสิ้นเดือนนี้ ลองติดต่อมานะ
06-5305307
พี่หมอ
ส่งโดย: พี่หมอ     202.59.240.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/21/07 เวลา 17:22:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะ
ดิฉันมีคำถามจะรบกวนสอบถามคะคือเมื่อประมาณ3 ปี ที่ผ่านมาดิฉันได้ไปเที่ยวทะเลที่ระยองมาตอนเล่นน้ำทะเลมีแมงกะพรุ่นบริเวณน ั้นมาหลังจากกลับมาจากระยองขาของดิฉันก็คันและเริ่มมีผื่นขึ้นมาและมีอาการเ จ็บเป็นบางครั้งและต่อมาอาการคันและผื่นจะเป็นๆ หายๆ และจะเป็นที่ขาบริเวณเดิมตลอด และเมือประมาณ 1 ปีที่ผ่านมามันจะเริ่มเป็นที่มือตรงหลังมือและจะเป็นมือข้างเดิมตลอดอยากจะส อบถามว่าดินฉันเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังหรือไม่ และจะมีวิธีการรักษาให้หายได้หรือเปล่า และเสียค่าใช้จ่ายแพงหรือไม่
ส่งโดย: หญิง Email     203.156.37.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/26/07 เวลา 14:49:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูมีอาการคันตามตัวมีพื่นขึ้นตามตัวจะเป็นในช่วงหน้าหนาวค่ะอยากทราบว่าเป็ นเพราะอะไรเพราะรักษาความสะอาดเป็นอย่างดีและเป็นทุกปีเลย
 Undecided
ส่งโดย: น้องแตง Email     125.24.248.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/22/08 เวลา 11:06:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หวัดดีค่ะ ตอนนี้อายุ 18 ปี คุณหมอบอกว่า เราเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังอ่ะค่ะ
จะหาสาเหตุไม่ได้  คือมันหาได้ยากมากๆ จะเป็น ๆ หาย ๆ ต้องให้ยาทาเวลาเกิดอาการค่ะ เราเป็นตุ่มเหมือนยุงกัดตามตัวอ่ะ คันด้วย ตามนิ้วก้อเป็นบวม ๆ คัน ๆ มีตุ่มใส ๆ มีน้ำข้างใน เล็ก ๆ ไม่น่าเกลียดค่ะ แต่รำคาญมาก เพราะว่าคัน
ส่งโดย: กะปิ     124.121.7.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/25/08 เวลา 15:32:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

;สวัสดีค่ะ
 พี่มะม่วงกวนหนูก็เป็นเหมือนกันค่ะร้อนมากก็ไม่ได้ หนาวมากก็เป็นผื่นแดง จนเพื่อนๆ เค้ากลัวกันหมดแล้ว เพราะบางครั้งมันเป็นขุยขาว ๆ ออกมาด้วย ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าแพ้อะไรเลย ทานยามาหลายอย่างแล้ว ยาต้มก็ทาน ยาหมอก็ทาน ตอนนี้กำลังรักษากับหมอศิริราชอยู่ ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาบอกอีกทีค่ะ

ขอบคุณ
ส่งโดย: ส้มโอ     203.154.188.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/20/08 เวลา 08:45:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นมันทรมานมากๆเลย มีอาการเป็นผื่นตุ่มคันมากๆมีนำเหลืงอยู่ข้างในยิ่งเกายิ่งมัน เป็นทั้งตัวเลยบางคนเห็นสงสัยว่าเราเป็นเอดส์แต่ตอนนี้อาการดีขึ้นมากๆแล้ว วิธีการรักษาไม่อาบนำนานใช้สบู่เด็กอ่อนเล็บต้องสั้นห้านไวเล็บเป็นอันขาดห้ ามกินของแสลงเรารักษากับ อาจารย์หมอที่จุฬาหมอดีมากๆราคาไม่แพงไปหาบ่อยมากๆเลยตอนนี้หมอบอกว่าถ้ายัง เป็นอีกอาจต้องตัดชิ้นเนื้อไปตรวจให้รู้เรื่องไปเลย Embarassed Roll Eyes Shocked Lips Sealed Embarassed
ส่งโดย: NUN Email     210.86.181.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/20/08 เวลา 08:47:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ห้ามอาบน้ำร้อนด้วยสงสัยอะไรถามเราได้น่ะด้วยมาตอบให้ Grinช่วยกัน
ส่งโดย: NUN Email     210.86.181.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/08/08 เวลา 13:35:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Kissเราก็เป็นอีกคนที่เป็นโรคนี้
ไม่รุจะทำไงดี
มันคันมากๆเลย
ทำไมเราจึงไม่เหมือนคนอื่น
น้อยใจจริงๆๆๆ
ส่งโดย: อีกคนที่เป็น Email     202.149.24.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 12/06/08 เวลา 18:53:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ ฉันทรมานมากค่ะกับโรคที่เป็น จะมีเม็ดผื่นเล็กๆขึ้นตามตัวเยอะมากๆค่ะยิ่งเกายิ่งเยอะ  และที่สำคัญเป็นมาตั้งเด็กตอนนี้อายุ25ปีตอนนี้รู้สึกแย่มากค่ะ   บางครั้งท้อจนต้องร้องไห้  รบกวนช่วยแนะนำวิธีรักษาหรือสถานที่ ที่รักษาให้หน่อยนะค่ะ   จากคนที่อยู่อย่างตายทั้งเป็นค่ะ
ส่งโดย: jum Email     202.149.24.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 12/28/08 เวลา 10:51:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดีจร้า มันเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังนะ(เราเป็นภูมิแพ้โรคแพ้อากาศด้วย)เราก็เป็นมันจะเ ป็นตุ่มใสๆเม็ดเล็กๆยิ่งเกายิ่งมันส์และถ้าเกามากไปมันก็จะขยายเป็นวงกว้างม ากขึ้นแต่ก่อนเราต้องกินยาทุกวันและก็ฉีดยาทุกๆ10วันเลยอะจนชินเข็มฉีดยาไปเ ลยอย่ากินของแสลงนะจ๊ะพูดอย่างสรุปคือเรานะกินได้แค่หมูกับปลาน้ำจืดเท่านั้ นบางครั้งก็น้อยใจนะว่าทำไมเราไม่เหมือนคนอื่นเค้ากินไรเหมือนเค้าก็ไม่ได้เ ซ็งแต่ยังไงก็ต้องสู้ๆ(อย่าเกานะเพราะมันจะเป็นแผลเป็น,ใส่เสื้อผ้าที่มันโป ร่งๆสบายๆ,และก็รักษาความสะอาดด้วยจ้า) Grin
ส่งโดย: eed Email     203.118.92.202 fwd for 203.144.141.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 02/11/09 เวลา 13:13:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

:-* ::) :'([color=Green][/color]ดีนะค่ะ อายุ 19 แล้วเป็นภูมิแพ้ผวหนังเรื้อรัง
ไปหาหมอมาหมอมาฉันเรียกหมอคนนี้ว่าหมอเทวดา
ช่วยฉันรักษาดีมากตอนนี้ไปรักษาอยู่
ไม่จะหายขาดวันไหน
หมอนี้อยู่จังหวัด นครนายก หมอธงชัย  โรคผิวหนังโยตรง
ไปหมอคนนี้ต้องรอนานหน่อยนะเพราะคนเยอะมากมายลเย
 :D 8)  
เพราะเราเป็นคนไทยด้วยกันเราถึงบอกพวกคุณ  
คนไทยช่วยเหลือกันรักกันแล้วจะไม่มีคนไหนกล้ารุมราม
ส่งโดย: ผู้คนดินแดนไทย Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/01/09 เวลา 16:44:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทดสอบ
ส่งโดย: พิม Email     202.183.185.163 fwd for 192.168.3.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/01/09 เวลา 17:24:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นถ้าใครไม่เป็นกับตัวเองก็ไม่รู้หรอกว่ามันทรมานแค่ไหน  พิมเป็นอยู่8 เดือนเต็มๆ เป็นทุกวันแต่จะเป็นช่วง เย็นๆ ราวๆ 5โมงเย็นเป็นต้นไปเราว่ามันเป็นวัฒนาการของมัน
1.เริ่มแรกพิมแพ้ฝุ่นจากกล่องกระดาษมีอาการไอจาม น้ำมูกไหล และมีอาการคันตาร่วมด้วย ยิ่งเกาก็ยิงมัน ทานยาแก้แพ้วันละเม็ดเป็นประมาณ 2.5 ปี

2.เริ่มวิวัฒนาการมาที่ปอดเนื่องจากต้องทำงานโดยสัมผัสกับกล่องและต้องอยู่ใ นที่ๆมีฝุ่นมีอาการไอลงปอดเวลาไอเหมือนกับพวงใส้จะหลุดออกมาด้วยไอเสียงดังต ้องกินนา แก้แพ้วันละ 1 เม็ดตลอดเลยเป็นประมาณ 3 ปี แต่เรื่องไอเป็นบางวันถ้านั่งในรถยนต์ หรือที่อับๆ ก็จะเป็นนั่งโชฟาที่เป็นผ้าหรือขนสัตว์ก็ไม่ได้ต้องเอกซเรย์ ผลปรากฎว่าปอดอักเสบมีหนองเป็น จุดๆๆ เลยบ้างครั้งอักเสบมากไข้ก็ขึ้นสูงด้วย

3.อาการหายไประยะหนึ่งเนื่องจากย้ายที่ทำงานที่ไม่ต้องเกี่ยวกับกล่องแต่ก็เ กี่ยวกับกระดาษอยู่ดี(ทำงานOffice)เลยเตรียมตัวตั้งครรภ์โดยทานโฟลิกยาเม็ดเ ล็กๆหมอให้ทานเพื่อบำรุงเลือดเตรียมตัวมีบุตรทานอยู่ 2.5 เดือนวันที่อาการหนักคือไปวัดเพื่อวิปัสนากรรมฐานบังเอิญต้องนอนเสื่อคืนนั้ นแหละจำได้เลยเนื่องจากเป็นวันเกิดตัวเองผื่นขึ้นเป็นปื้นๆ เท่าฝ่ามือขึ้นตามตัวก้น สะโพก ต้นขา ขาหนีบ แผ่นหลัง และรอยกดทับต่างๆ ทรมานมากไหนต้งอนั่งสมาธิ ไหนต้องคันแสบร้อน ตั้งแต่วันนั้นมาก็ประมาณ 8เดือนได้ต้องทานยาแก้แพ้ทุกวันวันละ 1 เม็ดมันทรมารอย่างบอกไม่ถูก คิดไปต่าง ๆนาๆ มาเป็นที่เรามีกรรมอะไรหนอ เราไปลบหลู่อะไรในวัดรึเปล่าอดทนมาโดยหายาทั้งสมุนไพรยาหมอแผนปัจุบันมาตลอด  
 4. หายแล้วแต่คิดว่า 95 % น่ะพอดีวันนึงพาครอบครัวแฟนไปซื้อยาปลูกผมที่ร้านชมรมสมุนไพรพุธคุณอยู่ที่ล ำลูกกา(ไม่ได้เป็นการโฆษณาให้ทางชมรมอะไรน่ะค่ะ ยืนยัน)เนื่องจากน้าแฟนเขาหัวล้าน น้าเลยแนะนำให้ไปซื้อ ก็เลยเจอยาสมุนไพรโดยบังเอิญจริง ๆหมอเขาบอกว่ามันเป็นที่เลือด เลือดมันเสียต้องปรับเลือด พิมทานบ้าง ลืมบ้างเนื่องจากทานไปโดยอาการท้อ ๆ แต่กินอยู่ไปประมาณครึ่งขวด ก็เลยนึกได้ว่า เอ๊ะวันนี้ก็ 6 โมงเย็นแล้วเรายังไม่ได้คัน ไม่ได้เกาเลยนิ๊ ปกติแฟนจะต้องรอทายาคาราไมล์ให้ก็เลยแปลกใจ แล้วอาการก็เบาลงเบาลง ตอนนี้ทานยาหมดไป 1 ขวด 60 เม็ด...ราคาถูกมากๆ แต่ก็ไม่มั่นใจก็เลยซื้อมาอีก 3 ขวดเลยอยากหายเป็นปลิดทิ้ง

5.ขอให้กระทู้นี้เป็นวิทยาทานน่ะค่ะ พิมดีใจมากคิดว่าชาตินี้จะต้องเป็นอยู่อย่างนี้หากอยากคุยกับพิมก็ Mailมาคุยได้ค่ะ pimpilai_p@math.minaik.com ยินดีค่ะ
ส่งโดย: พิม Email     202.183.185.163 fwd for 192.168.3.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/02/09 เวลา 09:38:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเป็นโรคภูมิแพ้ผิวหนังมาปีกว่าๆแล้ว อาการก็คือ เป็นผื่นสีแดงขึ้นตามร่างกายทั้งแขนและขาแตไม่คันมากฤดูหนาวก็เป็นฤดูร้อนก็ เป็นแต่จะเป็นมากในฤดูหนาวในช่วงเช้าหนูรู้สึกรำคาญมากไปหาหมอมาหลายที่แล้ว ก็ยังไม่หายทานยาสมุนไพรหรือแม้กระทั่งนำน้ำต้มสมุนไพรมาอาบก็ยังไม่หาย หมอบางที่ก็บอกว่าหนูมีสารพิษตกค้างในลำไส้เห็นว่าที่ รพ.ยันฮีมีการรักษาโรคนี้ด้วยการทำดีท๊อกสวนล้างลำไส้ ครั้งละไม่เกิน 1000 บาท แต่ก็ยังไม่ได้ไปทำเลยค่ะ
ส่งโดย: ผู้ป่วย Email     202.28.183.10 fwd for 10.6.6.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 04/02/09 เวลา 11:51:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดีท๊อก พิมก็ทำอยู่ค่ะทำมานานแล้วด้วยน่าจะประมาณ 5 ปีแล้วมั่งไม่ต้องไปทำที่โรงพยาบาลหรอกมันแพง ซื้ออุปกรณ์มาทำเองที่บ้านดีกว่า พิมซื้อที่ร้าน ดอยคำค่ะ มีเจ้าหน้าที่เค้าแนะนำด้วย มีหนังสืออ่านวิธีดีท๊อกเล่ม 20 บาทเอง อ้อ อุปกรณ์ก็รวมราว ๆ 250 บาทใช้ได้นานค่ะ 4- 5 เดือนเลยที่เดียว พิมก็ทำดีท๊อกประจำก็ยังเป็นภูมิแพ้เลย แสดงว่าก็ไม่น่าทำให้หายได้..
ส่งโดย: พิม     202.183.185.163 fwd for 192.168.3.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/07/09 เวลา 12:11:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ

หนูอยากรูว่าตัวเองเป็นภูมิแพ้ไหม

คือ  ตอนในช่วง 9-10 โมง  หนูนัดเพื่อนไว้

ก่อนออกจากหอพัก  ได้กินขนมปังก่อนออกมา

แล้วเดินมา  ใช้เวลาประมาณ 20 นาที

มาถึงที่นัดเพื่อนไว้

แล้วเริ่มมีอาการมี  ตุ่มขึ้น  เหมือนมดกัดหรือยุงกัด  คันมาก

หนุสงสัย  เพราะ  ตอนนั้นมดก็ไม่ได้กัด  ไม่มียุงด้วย

อยู่ดีๆๆก้คัน

หนุสงสัย  เพราะเคยเป็นมาแล้ว  แต่ตอนนั้นไม่ทราบสาเหตุ

แล้วการเดินเป็นการกระตุ้นให้อาการมันออกมาไหม
เพราะหนูก็ทานขนมปังมาก็เยอะแต่ไม่มีอาการอย่างที่เป็นวันนี้
การออกกำลังทำให้อาการของโรคออกมาหรือเปล่า

หนูอยากรู้ว่า  หนูเป็นโรคภูมิแพ้

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: อาย Email     202.28.78.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/16/09 เวลา 14:13:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นเม็ดใส ๆเล็กๆ แล้วก็เป็นปื้ดเลย แล้วเกาะเพลินกระทั่งตุ่มน้ำใส ๆ แตกแล้วก็ขยายกว้างเท่าฝ่ามือ ต้องพันผ้าและไปหาหมอรพ.ผิวหนัง แต่หมอก็ขูดเนื้อไปตรวจไม่พบแบคทีเรีย หรือว่าเชื้อโรค คุณหมอวินิจฉัยว่าผิว sensitive  
ภูมิแพ้ผิวหนังไม่มีวันหายขาดหรอกนะคะ ขอให้รักษาความสะอาด, ทานผักและผลไม้เยอะๆ ไม่ต้องทานเนื้อวัว ออกกำลังกายและนอนให้พอ
ส่งโดย: เหนื่อยกับภูมิแพ้ Email     58.137.175.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 03:41:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นตุ่มใสเกามีนำใสๆคันมากๆยิ่งเกายิ่งมัน บางที่ก็มีตุ่มอ้กเสบขึ้นมานำเหลืองไหลเยิ้มไม่หายสักทีกินยาที่หมอให้มาแล้ วบวมจะไปรักษาที่ไหนดีที่มีหมอที่ให้ความดูแลใส่ใจในการรักษาเพราะที่ไปหามา ให้แต่ยามากินแล้วไม่หายกลับไปหาก็เหมือนเดิมใครรู้ข้อมูลช่วยบอกที่อยากหาย  
ส่งโดย: ใบไผ่     119.31.99.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 06/21/09 เวลา 09:14:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากได้สมุนไพรของคุณพิมจะซื้อได้อย่างไรเพราะคันมาเป็นเวลานานแล้วช่วยบอกท ี ขอขอบคุณครับ ถ้ามีเบอร์โทรที่ชมรมก็ช่วยบอกด้วยครับ
ส่งโดย: ตู่     125.27.233.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 06/23/09 เวลา 23:13:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลองทานน้ำดอกอัญชันดูนะคะภูมิแพ้หายกันหลายคนแล้วแต่ต้องทานทุกวันอาจเป็นเด ือนจึงจะหายแต่หายแน่นอนและใช้สบู่ซีบาเมดด้วยเพราะไม่ทำให้ผิวแห้งค่ะ
ส่งโดย: มาลี Email     58.9.114.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 06/26/09 เวลา 15:21:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณมาลี
 น้ำดอกอัญชันและสบู่ซีบาเมดหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ส่งโดย: ตู่     125.27.238.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 09:10:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 06/21/09 เวลา 09:14:47, ตู่ wrote:
อยากได้สมุนไพรของคุณพิมจะซื้อได้อย่างไรเพราะคันมาเป็นเวลานานแล้ วช่วยบอกที ขอขอบคุณครับ ถ้ามีเบอร์โทรที่ชมรมก็ช่วยบอกด้วยครับ

เบอร์โทรของที่ชมรมค่ะ บางทีชมรมเค้าจะไปออกบู๊ชสินค้า OTOP ด้วยน่ะค่ะมีตัวแนะนำคือยาปลูกผมค่ะ น้องชายแฟนใช้อยู่ชื่อ นิวแฮร์ตอนนี้เป็นไรผมอ่อน ๆ ขึ้นแล้ว ลองดูได้ค่ะ ไม่แพง ไม่เสียหาย ส่วนยาแก้โรคภูมิแพ้ พิมซื้อมาขวดล่ะ 100 บาทมี 60 เม็ด(ไม่ค่อยแน่ใจเพราะหายแล้วเลยไม่ได้กิน) แต่ตอนนี้ไม่รู้ราคาเท่าเดิมรึเปล่าค่ะ ลองโทรไปถามดูน่ะค่ะ พิมไปที่ชมรมมาแล้วค่ะ อยู่ลำลูกกาคลอง 5  ค่ะ โทร คุยอาการกับแพทย์แผนไทยเกี่ยวกับอาการก่อนก็ได้ค่ะ คุณชินวัตร ปาวรรณโณ..ท่านใจดีค่ะ คุยสนุก โทร 086-0922770 , 080-6164303  ขอให้หายเร็ววันน่ะค่ะ..โชคดีค่ะ

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 06/30/09 เวลา 22:32:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้ดิฉันมีตุ่มขึ่นตามตัวเหมือนกับลมพิษมักเป็นทุกวันเเละมีอาการมือเท้า เเละปากบวมเป็นบางครั้ง ไปหาหมอให้ยาเเก้เเพ้,เเก้คัน,ลดบวม กินยาติดต่อมานาน 3 เดือนเเล้วเเต่ไม่หายสักที  เเละ ตอนนี้ดิฉันก็เป็นต่อมนำเหลืออักเสบ
เเละได้ไปฉีดยาคุมไป4เข็ม เข็มละเดือนเพื่อรักษาโรคปวดประจำเดือนแต่กับแพ้ยาคุมมี สิว ขึ้นเต็มใบหน้า ตอนนี้รักษาไม่หายสักที ช่วยบอกวีธีรักษาทีค่ะ
ทีเบอร์ 0802799909
ส่งโดย: อ้อม Email     124.122.115.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 07/02/09 เวลา 15:50:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอขอบคุณ  คุณพิมมากครับตอนนี้ผมติดต่อซื้อยามาทานแล้วครับ เพิ่งเริ่มทาน
แต่ตอนทานรู้สึกร้อนมากแล้วปัสสาวะเป็นสีเหลืองเข้ม แต่จะพยายามทานเพื่อ
ต้องการหายครับ ขอขอบคุณจริง ๆ ครับ
ส่งโดย: ตู่     58.181.157.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 07/28/09 เวลา 17:49:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการภูมิแพ้ทางผิวหนังเป็นเหมือนกันเลยค่เราเป็น"โรถภูมิแพ้เหงือ่ตัวเอง" ะมันจะไม่เลือกเวลาว่าจะเป็นในช่วงไหนอาการเราจะคันตลอดเวลา ทุก ๆ วันจนตอนนี้เริ่มชินแล้ว เวลาคันมันจะคันตามข้อพับแขน 2 ข้าง  รอบคอ  รักแร้  หน้าขา และบริเวณง่ามนิ้วมือโดยเฉพาะบริเวณนิ้วมือมันจะคันและมีตุ่มน้ำใส  ๆ ขึ้น ยิ่งคันยิ่งเกา และบวมแดง  พอหายคันผิวหนังก็แห้งลอกและคันใหม่เหมือนเดิมบางทีเราเคยคิดว่าเชื้อโรคที่ มือเราอาจจะมาจากเงินที่เรานับทุก ๆ วัน(ทำงานธนาคาร) แต่ก็ล้างมือบ่อยมาก  ๆๆ   ๆๆ  มันก็เป็นอยู่ ตอนนี้เลยทำใจและพยามอยู่กับมันให้ได้ หมอเคยบอกว่ามันเป็นที่ฮอร์โมนของเราเอง ไม่หายหรอก แต่ถ้าจะหายก็ต่อเมือฮอร์โมนเราหมด(หมดประจำเดือนนั่นแหล่) ก็เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่เป็นนะคะสู้ ๆ  ๆ Grin Grin Grin Grin Grin
ส่งโดย: หัวอกเดียวกัน Email     117.47.51.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 08/03/09 เวลา 16:47:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับ
ผมเป็นคนที่เป็นภูมิแพ้เวลามีอะไรมาถูกตัวมักจะเป็นรอยขึ้นตาม
ปรึกษาหมอ หมอก็บอว่าไม่ทางรักษาใครรู้วิธีช่วยบอกที่ครับ
ติดต่อได้ที่ tum3611@hotmail.com  ครับ
ส่งโดย: ธีระพงศ์ Email     118.175.78.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 11:34:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก้อเป็นผื่นแต่อับเสบมาก   เป็นเหมือนหนอง  แล้วแดงมาก
ตอนแรกเรานึกว่าเราเป็นสิวอักเสบ  รักษาเกี่ยวกับสิวก้อไม่หาย
เราเลยไปหาหมอที่โรงพยาบาล   คุณหมอให้ยาแก้แพ้  แล้วก็ยาทามาทาน
ก็ดีขึ้นน่ะ     เราเพิ่นทานได้4วันเองเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆๆๆๆๆ
หมอบอกว่าทานยาประมาณ10วันถ้าไม่ดีขึ้นค่อยไปไหม่
ส่งโดย: น้ำหวาน Email     202.29.57.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 08/24/09 เวลา 11:25:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นผื่นคันคล้าย ๆ ยุงกัด และ ผื่นแดงคล้ายกับลมพิษเกามาก ๆ จะถลอกและเลือดไหลซิบ ๆ คันมาก ๆ บางครั้งคิดว่าเป็นกลากแต่ไปหาหมือมาทุกที่ที่คนแนะนำมาก็ไม่หายเป็นเฉพาะที ่รักแร้ขาหนีบใต้ร่มผ้า กินยา คีโตโคนาโซน 200 กรัมมาประมาณ 10 ปีแล้วยังไม่หายไปสถาบันโรคผิวหนังก็ไม่หายถ้าหายก็กลับมาเป็นอีกไม่ทราบว่า ใครเป็นเหมือนผมช่วยบอกเป็นวิทยาทายให้หน่อยครับผมกังวลใจมาก และเป็นโรคนี้ไม่ติดต่อด้วยกังวลใจมานานแล้วมียาดีหลอดละเท่าไหร่ก็เอาครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขนาดเอาฟอร์มาลีน 10 เปอร์เซ็นมาทาแล้วก็ยังไม่หาย,โซดาไฟก็ไม่หาย,น้ำกรดก็ไม่หาย อาจเพราะเราเป็นคนอ้วนด้วยก็ได้  
ส่งโดย: ปู Email     118.173.181.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 08/24/09 เวลา 11:27:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นผื่นคันคล้าย ๆ ยุงกัด และ ผื่นแดงคล้ายกับลมพิษเกามาก ๆ จะถลอกและเลือดไหลซิบ ๆ คันมาก ๆ บางครั้งคิดว่าเป็นกลากแต่ไปหาหมอมาทุกที่ที่คนแนะนำมาก็ไม่หายเป็นเฉพาะที่ รักแร้ขาหนีบใต้ร่มผ้า กินยา คีโตโคนาโซน 200 กรัมมาประมาณ 10 ปีแล้วยังไม่หายไปสถาบันโรคผิวหนังก็ไม่หายถ้าหายก็กลับมาเป็นอีกไม่ทราบว่า ใครเป็นเหมือนผมช่วยบอกเป็นวิทยาทานให้หน่อยครับผมกังวลใจมาก และเป็นโรคนี้ไม่ติดต่อด้วยกังวลใจมานานแล้วมียาดีหลอดละเท่าไหร่ก็เอาครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขนาดเอาฟอร์มาลีน 10 เปอร์เซ็นมาทาแล้วก็ยังไม่หาย,โซดาไฟก็ไม่หาย,น้ำกรดก็ไม่หาย อาจเพราะเราเป็นคนอ้วนด้วยก็ได้  
ส่งโดย: ปู Email     118.173.181.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 10/03/09 เวลา 13:01:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีเช่นกันคะ หนูก็เป็นอีกคนที่เป็นโรคผิวหนัง และภูมิแพ้อีกต่างหาง เอ๊ะหรือว่ามันเป็นโรคเดียวกันก็ไม่ทราบนะคะ
อาการคือ ทุกๆ อากาศเปลี่ยนแปลง ก็จะเริ่ม เป็นผื่น ถ้ามากหน่อยก็เป็นเม็ดแดงคล้ายยุงกัด คันมากแล้วก็เกา และก็ลามตามระเบียบ
จนตอนนี้ แขนและขา สะสมไปด้วยรอยจารึกของแผลต่างๆพวกนั้น
แบบว่าใส่ขาสั้นไม่ได้เลยทีเดียวคะ  

ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว อายคนรอบข้าง รำคาญอาการของตัวเอง
พี่ๆช่วยแนะนำหมอเก่งๆหน่อยซิคะ ตอนนี้หนูอยู่แถวบางแคนะคะ

ขอแค่อย่ามีแผลเพิ่มจะได้รักษารอยแผลเก่าให้ค่อยๆจางซะที

iiouiird@hotmail.com
ส่งโดย: aon Email     61.90.106.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 10/05/09 เวลา 00:39:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นภูมิแพ้หรือขาลายเพราะยุงกัดต้องทานน้าดอกอัญชันจะหายค่ะสนใจอยากทานเขี ยนจดหมายไปที่รายการเพื่อชีวิตใหม่ ตู้ปณ125 บางนา กท.10260 พร้อมติดแสตมป์ 3 บาท สองดวงหรือโทร0899235802ในเวลาตั้งแต่เก้าโมงเช้าถึงสี่โมงเย็นค่ะ เค้าจะส่งให้ฟรีพร้อมคู่มือเล็กๆ ต้องทานทุกวันจะหายแน่แต่ไม่หายขาดแต่จะมีชีวิตอยู่โดยโรคไม่ทำร้ายเราค่ะขา ดิฉันที่ลายหายมาแล้วค่ะ ดีใจมากๆเลย
ส่งโดย: มาลี Email     58.9.115.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 11/01/09 เวลา 18:34:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นโรคภูมิแพ้มันเริ่มเป็นตอนปี 48 ปกติเป็นคนแข็งแรงดี แต่ทำไมถึงเกิดขึ้นได้คันทั้งตัวทรมานมาตั้ง4-5 ปีแล้วเคยไปรักษาที่สถาบันโรคผิวหนัง สะกิดชิ้นเนื้อมาตรวจ ผลตรวจก็คือ ผิวหนังอักเสบธรรมดา แต่เราว่ามันไม่ธรรมดาน่ะ
ทุกวันนี้หมอที่ไหนว่าดีก็ไป  พอไปหมอก็บอกเป็นภูมิแพ้แต่ไม่รู้ว่าแพ้อะไร
เป็นทั้งตัว ตัวลายหมดเลยเพราะเราเกา ยิ่งเกายิ่งคันยาแก้แพ้ก็กินจนชิน
ตุ่มใสๆ เกาๆแล้วมีน้ำเหลือง ยิ่งเกายิ่งลาม ดูแล้วน่าเกลียด ตอนนี้ปี52 แล้วเลิกกินยาแก้แพ้ เลิกไปหาหมอ เพราะขี้เกียจเกาอย่างเดียวจนตัวลาย
ส่งโดย: ศริญญา Email     125.26.206.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 12:55:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณศริญญาเหมือนพีเปี๊ยบเลยค่ะ ถึงขั้นโดนหมอจับตรวจเอดส์เลยค่ะนั่งร้องไห้หน้าห้องหมอเลย (หมอเขาพูดไม่ให้กำลังใจเลย..ถามว่าเรามีสามีกี่คน..แล้วรู้ได้ไงว่าสามีจะไ ม่นอกใจ) วันเดียวเจาะเลือด 2 รอบเลย บอกไม่แน่ใจเป็นเอดส์หรือไม่เอดส์  สุดท้ายบอกว่าเป็นภูมิแพ้อากาศ กินยา ทายา ไปตลอดชีวิต จนตอนนี้ปีกว่าแล้ว  มันก็ยังเป็น ๆ หาย ๆ ณ ปัจจุบันมันยังเป็นอยู่เลย ก็เลยขี้เกียจหาหมอแล้ว  (เกาอย่างเดียวจริง ๆ) Undecided
ส่งโดย: พี Email     118.172.182.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 11/12/09 เวลา 21:36:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฉันเป็นผื่นสีเเดงอ่อนๆเป็นเหมือนคนเเรกเลยค่ะคุณหม
เป็นได้2-4เเล้วค่ะจนมาถึงวันนี้   ไม่ทราบว่าเป็นอะไรค่ะ Smiley Smiley Smiley
ส่งโดย: อีฟ Email     117.47.194.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 12/18/09 เวลา 21:58:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการคันที่หน้ามาค่ะและบางที่ก็ศรีษะหาหลายหมอแล้วแต่ละท่านให้ความเห็นไ ม่เหมือนกัน อยากทราบว่าตัวเองเป็นโรคอะไรระหว่างลมพิษเรื้อรังหรือภูมิแพ้ผิวหนังสับสนม ากค่ะ
ส่งโดย: ใบตาล Email     124.121.122.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 01/03/10 เวลา 14:52:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 23 ปี เป็นตุ่มเล็กๆสีดำที่ต้นแขนและหลัง และเป็นลายๆในเนื้อไม่นูนที่หลังถึงสะโพกกินยาหาหมอไทยและปัจจุบันแล้วก็ยัง ไม่หายขอรบกวนคุณหมอช่วยแนะนำรักษาอย่างไรคะ ???
ส่งโดย: อร Email     111.84.11.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 13:47:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายคนโตผมก็เป็นครับตั้งแต่เกิดเลย  ตอนนี้รักษาอยู่ที่ ร.พ.นพรัตน์ราชธานีครับ  มีหมอประจำอยู่ชื่อคุณหมอ เติมแสงครับตอนเด็กเป็นทั้งตัวเลยครับภูมิแพ้ผิวหนังรักษามา ๕ ปีตอนนี้อาการดีขึ้นมากเลยครับหมอให้ทั้งยากินแล้วก็ยาทาครับดีมากเลย ยาทาใช้ของ EUCELINE ทาพวกผิวแห้งโดยเฉพาะเลยครับใครเป็นมากก็ลองไปดูครับเป็น ร.พ,รัฐบาลครับ
ส่งโดย: ต้อม Email     118.175.70.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 20:54:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดีค่ะฉันเป็นภูมแพ้ผิวหนังเหมือนกันค่ะอาการเป็นตุ่มใสใต้ผิวหนังคันมากเป็น มาสองปีแล้วไม่หายขาดคันทุกวันเลยค่ะทำยังไงดีค่ะช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ส่งโดย: เป้า Email     202.173.217.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 01/26/10 เวลา 16:53:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบเวลาเปิดปิด คลีนิคหมอธงชัย นครนายก รักษาโรคผิวหนัง
เบอร์โทรศัพด้วยคะ
ส่งโดย: pi Email     118.174.76.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 01/29/10 เวลา 11:00:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นมานานมาก
ส่งโดย: น่า Email     118.173.136.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 01/29/10 เวลา 11:38:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นมาแต่ม.ปลายเริ่มจากเล่นกีฬาแล้วก็เริ่มคัน มีตุ่มขึ้น แล้วเกา 555 ลากตามนิ้วเลย เกาไปถึงใหน ผื่นไปถึงนั้น ตอนเช้ามาก็หาย แล้วก็เป็นอีกตอนที่เหนื่อย เป็นอยุ่อย่างนี้สักพักแล้วก็พัฒนาขึ้น ที่นี้เวลาเป็นขึ้นทั้งตัว บวมคันแบบลมพิษ เป็นปื้นหนานูน เหมือนผิวคางคก เป็นทั้งตัวไม่เว้นแม้จุดซ่อนเร้น ต่อมาพัฒนาขึ้นไปอีกคัน บวมผิวนูนหนา คันในลำคอปวดในท้องอย่างรุนแรงบางครั้งก็วืดไปเลย บางครั้งต้องหามเข้าโรงงพยาบาล เป็นอยู่อย่างนี้เป็นแล้วก็หาย จนเรียนจบและได้ทำงานก็ยังเป็นอยุ่เวลาเป็นขึ้นมาจะเริ่มคันที่หูต้องรีบหาย าแก้แพ้กินทันทีเราต้องพกยาแก้แพ้ติดตัวตลอดเวลาไม่รู้คุณจะขึ้นมาตอนใหน แล้วเราก็ชินกับมันชินจริงๆนะ แล้วอยู่ๆ เราก็ไม่เป็นอีกเริ่มรู้ส฿กตัวก็แต่งงานมีลูกแล้วรู้สึกว่าเราไม่ได้กินยาแก ้แพ้มานานมากแล้ว ตอนนี้มีลูกสองคน ดีใจได้ไม่เท่าไหร่ ลูกคนเล็กได้ประมาณ ขวบเศษ มาอีกแล้วคะพัฒนาขึ้นอีก เริ่มจากเป็นตุ่มใส คันและเกา ตุ่มใสแตก รอบๆตุ่มใสเริ่มมีตุ่มใหม่ขึ้นรอบๆและมากขึ้นแต่มันจะค่อยๆเป็นนะไม่ใช่วันเ ดียว 2-3 วันมันถึงจะขึ้นทั้งตัวไปหาหมอได้ยากินกับยาทากินไป2-3 วันก็หายหยุดกิน เป็นอีก และที่ตุ่มใสมันก็เดินทางมาติดกันเป็นผืนใหญ่ ขนาดเท่าฝาขวดน้ำหนานูนและคันมากมันคันข้างในผิวนะ เกาก็ไม่หายคัน ยิ่งเกาหนังด้านบนมันลอกมีเลือดออกมามีนำเหลืองออกมา  อ้อที่เป็นตอนนี้เป็นที่หลังเท้านะและลามมาที่ตาตุ่ม และอีกเท้า ไปหาหมอและเปลี่ยนยาใหม่ทุเลาแต่ไม่หายมันจะมีรอยสะเก็ดนิดนึงถ้าไปเกามันก็ จะเริ่มก่อตัวใหม่ ที่เท้าเป็นแผลหนานูน ตามตัวเป็นผื่นทั้งตัว คิดว่าเป็นมะเร็งผิวหนังแล้วนะว่าไม่ ตอนนี้เริ่มหักดิบ ไม่กินยาหมอล้างพิษด้วยตัวเอง 3-4 วันโอ้โฮขึ้นแบบไม่ได้เชิญ ทั้งตัว วันที่ 5 มีน้ำเหลืองไหลวันที่6 ยังไหลอยู่ คันเหมือนเดิม วันที่ 7 หยุดไหล คันเบาลงแต่ผืนยังไม่ยุบ มีคันยิบ ๆ แต่ทนได้พยายามไม่ไปเกามัน จนวันนี้ ประมาณ 10 วัน ที่เป็นแผลมันตกสะเก็ดและรอนออก รอบๆ แผลคันนิดหน่อย ทนเอา จะรอดูอาการอีก3 วันโดยจะกินแต่ผักผลไม้ ปั่น งดอาหารทุกชนิด ดื่มน้ำประมาณ 3 ลิตรได้เรื่องยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังอีก
ป.ล. ยาวหน่อยนะประวัติมันเยอะขอบคุณที่อ่าน
ส่งโดย: น่า Email     118.173.83.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 02/18/10 เวลา 22:53:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

:-[เราเป็นมาสองปีกว่าแล้ว อาการก็คือเป็นที่หน้า ตอนแรกก็แค่หน้าลอกเป็นขุย ผื่นขึ้น พอเข้าปีที่สอง ก็มีอาการผื่นบวมแดงร่วมกับอาการคัน บางครั้งก็คันศรีษะด้วย ลอกเป็นขุย ที่คิ้วยังลอกเลย อาการหนักหน่อยก็จะมีตุ่มใสๆ หรือเป็นน้ำเหลืองไหลออกมา ยิ่งกว่านั้นยังมีอาการแพ้อากาศร่วมด้วย คือจมูกอักเสบ อากาศเปลี่ยนเมื่อไร หรือร่างกายอ่อนแอ ก็เตรียมรับมือได้เลย และอีกอย่างนึงคือว่าเราทำงานในสภาพอุณภูมิที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ห้องที่เราทำงาน 20 องศา บางห้อง 23,25,30,35 และถ้าต้องออกไปเจอแดดน่ะ อาการก็กำเริบทุกวันเราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพราะลักษณะงานของเราหรือเปล่ าที่มีส่วนกระตุ้นให้เรามีอาการแพ้หนักขึ้นทุกวัน ไปหาหมอก็ทำใจแล้วค่ะว่าได้แค่บรรเทา  ไม่รู้ว่าทำไมไม่เป็นส่วนอื่นเลย แต่เราใส่เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว แต่หน้าเราสิเจอสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงตลอด :-[ ไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าเพราะสภาพอากาศในที่ทำงานทำให้เรามีอาการ  
ส่งโดย: ทำใจแล้วค่ะ Email     180.183.228.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 04/08/10 เวลา 12:09:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 11/30/04 เวลา 17:23:07, มะม่วงกวน wrote:
สวัสดีค่ะ  

ดิฉันมักมีผื่นแดง นูน และคันขึ้นตามผิวหนังเป็นประจำ เหมือนยุงกัด แล้วถ้าเกามักจะเป็นรอยนูนแดงใหญ่ขึ้นตามรอยเล็บ ยิ่งเกาก็ยิ่งขยายใหญ่ขึ้น บางครั้งก็เป็นหลายๆรอยติดกัน มักจะเป็นในที่ๆ อากาศร้อน เวลาโดนฝุ่น มีเหงื่อ จะทาโลชั่นหรือผลิตภัณฑ์อะไรแทบจะไม่ได้เลยค่ะ เพราะมันจะคัน บางครั้งอยู่ในห้องแอร์หรือหลังอาบนำยังเป็นผื่นคันเลยค่ะ แต่มันก็จะหายไปเองแล้วก็เป็นอีกอยู่เป็นประจำ กรุณาบอกสาเหตุของโรคนี้ รวมทั้งวิธีป้องกันและจะรักษาให้หายได้ยังไงค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ

ส่งโดย: แอนนนา Email     58.147.83.20 fwd for 192.168.50.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.