แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1141: บ้านหมุน  (จำนวนคนอ่าน 18035 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/08/04 เวลา 18:22:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ทราบว่าช่วงนี้เป็นอะไร เมื่อนอนแล้วพลิกตัว ก็จะเกิดอาการบ้านหมุน ไม่สามารถพลิกหัวได้เลย  แต่จะเป็น เป็นช่วงๆไม่ได้เป็นตลอดเวลา  เป็นประมาณ 3 ครั้งต่อวันคือ สายๆ  บ่ายๆ และกลางคืน  แต่ถ้านั่งอยู่และไม่ได้เคลื่อนไหวศีรษะมากก็ไม่เป็นไร แต่เมื่อนอน เพียงแค่พลิกศีรษะก็จะเกิดอาการบ้านหมุนติ้วไปหมด และแต่ละครั้งก็จะเป็นนานด้วย ทรมานจัง  อยากทราบว่าเป็นอะไรและเป็นอันตรายมากไหม ไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นโรค HPP อะไรประมาณนี้นี่แหละฟังไม่ทัน อยากให้ผู้รู้ช่วยบอกชื่อโรคให้ฟังชัดๆอีกครั้งและเกิดจากสาเหตุใด
ส่งโดย: ปิ๋ม     203.155.14.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/11/04 เวลา 17:04:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกันค่ะ อยากทราบว่ามันจะเป็นอันตรายมากรึปล่าวคะ
ส่งโดย: รี่ Email     203.157.14.245 fwd for 203.157.48.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/11/04 เวลา 18:14:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นค่ะ ประมาณว่าหันหน้าหรือหมุนตัวเร็ว ๆ ก็เวียนหัว หมุนติ้วเลย ไปตรวจก็ไม่เจออะไร พอมาไล่สาเหตุถึงรู้ว่าเกิดจาก
1. เครียด แต่ไม่รู้ตัวว่าเครียด
2. นอนพักผ่อนไม่เพียงพอ (นอน 8 ชั่วโมงต่อวันนะคะ แต่หลับจริง ๆ เนี่ยประมาณ 3 ชั่วโมงต่อวันเอง นอนไม่หลับติดต่อกันประมาณ 3 วันค่ะ)

ถ้าคิดว่าเป็นเพระสาเหตุที่กล่าวมา ให้พยายามนอนให้หลับสนิทค่ะ ออกกำลังกายให้เหนื่อย งดกาแฟ แล้วนอนแต่หัวค่ำ ก็จะหายบ้านหมุน  

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็จะมีกรณีของน้ำในหูไม่เท่ากันค่ะ อันนี้พี่ที่ทำงานเป็น ต้องไปให้หมดเช็คนะคะ

ส่งโดย: จูญ Email     203.152.53.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/12/04 เวลา 10:12:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

BPPV benigh paroxysmal positioning vertigo เกิดจากหินปูน(otoconia) ในหูชั้นในหลุด
ส่งโดย: wic     61.19.197.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/05/04 เวลา 15:26:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกันค่ะหมอบอกว่าน้ำในหูไม่เท่ากันเกิดจากอุบัติเหตุอยากทราบว่าจะ รักษาหายไหมคะ
ส่งโดย: ปุ๊ก     203.156.68.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/03/05 เวลา 21:24:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นค่ะ ยืนอยู่หัวหมุน เวียนหัวไปหมด พอลงไปนอนบ้านหมุนเป็นลูกค่างเลย เป็นนานเกือบครึ่งชั่วโมง แล้วก็หายไป ตอนเป็นน่ากลัวมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน น่ากลัวจริงๆ
ส่งโดย: pat     203.118.100.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/02/05 เวลา 15:34:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน ไปหาหมอที่ตาหูคอจมูก หมอบอกน้ำในหูไม่เท่ากัน ให้ยามาทานตอนนี้หายแล้ว
ส่งโดย: Suay     203.148.241.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 09/19/06 เวลา 15:31:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกสาว อายุ 3 ขวบ 9 เดือน เป็นโรคบ้านหมุน เหมือนกันค่ะ  เป็นอาการเดียวกับที่อ่านใน wet  เลยค่ะ คือ บ้านหมุน อาเจียน เหงื่อออกมาก เดินเซ เข้ากลัวมาก เพิ่งจะรู้ว่ามีเป็นในเด็ก  อยากได้วิธีที่ช่วยบรรเทา เพราะเป็นในเด็กบางทีเขาไม่เข้าใจในสิ่งที่เราพูด หรือให้ ทำตาม  ใครทราบวิธีช่วยทีค่ะ แต่ไม่ได้เป็นบ่อย
นานๆ เป็นที่ค่ะ
ส่งโดย: cha Email     203.144.226.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/01/07 เวลา 18:39:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โรคบ้านหมุน ที่ผมเป็น และ รู้จัก และ วิธีแก้ไข
    ใครที่เคยเป็นโรคบ้านหมุน อาการคือ จะมีอาการ เวียน หัว คลื่นใส้ อาเจียร และรู้สึกว่ารอบๆข้างจะเกิดการหมุนไปหมด
ซึ่งเป็นอาการที่ทรมาณมาก และไปหาหมดแล้วหาสาเหตุไม่เจอ ว่าเป็นอะไรกันแน่ ได้แต่เอายามากินซึ่งก็ไม่ได้ทำให้อาการดีขึ้นเลย
ยังคงมีอาการอยู่เรื่อยๆ ขอให้มาอ่านเรื่องที่ผมจะเขียนนี้ เป็นเรื่องที่เกิดกับตัวผมเอง ท่านอาจจะพบวิธีการ รักษา หรือ แก้ไขอาการ
ของโรคนี้...
     ตอนที่ผมเป็นโรคนี้ครั้งแรกเมื่อประมาณ ปี 2542 อาการเริ่มต้นคือ จะมีเสียงดังในหูข้างเดียว ซึ่งแค่ก่อให้เกิดความรำคาญ
เท่านั้น ก็ไม่ได้ไปหาหมอเพื่อตรวจเรื่องนี้  อาการต่อมาก็คือเมื่อเริ่มหูอื้อก็จะมีอาการ เวียนหัว คลื่นใส้ นั่งไม่ได้เลยถ้านั่งจะอาเจียน
ทันที แต่ก็ยังไม่หนักถึงขนาดบ้านหมุน ต้องไปนอนโรงพยาบาล 2 วัน หมอก็วินิจฉัยว่าเป็นโรคเกี่ยวกับหูชั้นใน อาจเกิดจากเนื้องอกที่
ปมประสาทหู ก็ไปสแกนคอมพิวเตอร์เพื่อหาสาเหตุ แต่ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติแต่อย่างใด หมอก็ได้แต่ให้ยามากิน ซึ่งก็ไม่ได้ช่วยอะไร
มากนัก เพราะก็ยังมีเสียงดังในหู และยังมีอาการเวียนหัวอยู่  
   สาเหตุของอาการที่ผมเป็นและค้นพบโดยบังเอิญ
  ผมมีงานอดิเรกเป็นพวก อิเล็คทรอนิคส์สมัครเล่น ชอบทำพวกแผ่นวงจรพิมพ์ที่ใช้งานในงานอิเล็ทรอนิคส์ วิธีทำต้องใช้สารเคมี
แบบเป็น สเปรย์ในการเคลือบทำมานาน 4-5 ปี ซึ่งทำให้เกิดการสะสมมาจนถึงจุดที่ร่างกายรับไม่ไหวจึงเกิดอาการตามที่เล่าม า
ข้างต้น ซึ่งผมได้พบว่าจะมีอาการ หูอื้อ และ เวียนหัวทุกครั้งที่ใช้ สเปรย์ตัวนี้ และเมื่อผมเลิกทำพวกแผ่นวงจรพิมพ์เอง อาการเสียง
ในหูก็เริ่มดีขึ้น และไม่มีอาการเวียนหัวอีกเลย  แนะนำท่านที่เป็นอาการใกล้เคียงผมดูว่าอาจจะแพ้สารเคมีบางตัวครับ
 ต่อมาประมาณปี 2546 ผมย้ายมาอยู่ต่างจังหวัด ภายใน 2  ปีแรกก็ยังไม่มีอาการอะไร พอมาประมาณกลางปี 2549 ก็เริ่มมี
อาการเสียงดังในหูข้างเดียวอีก พร้อมกับมีอาการ เวียนหัว ระบบการทรงตัวแย่ลง เวลาเดินจะเซไปมา และมีอาการหนักมากกว่า
เป็นครั้งแรก เพราะเป็นถึงขนาดบ้านหมุนไปหมด และเป็นบ่อยมาก เดือนหนึ่ง เป็น 7-8 ครั้ง และบางครั้งจะเป็นหนักถึงขนาดว่า
นั่งอยู่นี่ หัวทิ่มลงพื้นเลยต้องเกาะโต๊ะขึ้นมาและบ้านก็หมุนไปหมด ทำให้ไม่กล้าไปนอกบ้านคนเดียว รถก็ไม่กล้าขับ ไปหาหมอ
ทางหู ก็วินิจฉัยแบบเดียวกับที่เป็นครั้งแรก ไปสแกนคอมพิวเตอร์อีกครั้งก็ไม่พบอะไร จนหมอบอกว่าไม่รู้จะรักษาอย่างไรแล้ว
ผมเองก็ต้องทรมาณกับอาการนี้มาอีก หลายเดือน
   สาเหตุของอาการที่ผมเป็นและค้นพบโดยบังเอิญอีกครั้ง
   ต่อมาผมได้สังเกตุพบว่า เมื่อผมกินเนื้อหมูที่ซื้อในหมู่บ้านผมเมื่อไร จะเกิดอาการตามที่เล่าไว้ข้างบนเลย จึงทำให้ผมลองตั้ง
สมมติฐาณว่า อาจจะเกิดจากสารเคมีบางตัวในเนื้อหมูที่ผมกิน สะสมมาเป็นเวลา 2 ปีกว่าๆหรือไม่ ผมจึงได้หยุดซื้อหมูใน
หมู่บ้านกิน ไปซื้อหมูอนามัยของ ซีพี มากินแทน และลดปริมาณการกินเนื้อหมูลง ไปกิน ไก่และ ปลา แทน  ปรากฏว่าอาการดีขึ้น
มาก ผมหยุดกินหมูในหมู่บ้านมาตั้งแต่ วันที่ 1 ธค. 2549 จนกระทั่ง มาถึงวันที่มาเขียนเรื่องนี้ ( 1 กพ. 2550 ) ก็ยังไม่เคยเกิดอาการ
เวียนหัว บ้านหมุน หรืออาเจียนอีกเลย และเสียงที่ดังในหูก็หายไป สามารถใช้ชีวิตได้ปกติเหมือนเดิม ไปนอกบ้านคนเดียวได้
สามารถขับรถได้เอง  
  แนะนำให้ท่านที่เป็นอาการใกล้เคียงผมให้สังเกตุเรื่องอาหารการกินครับว่าตัว ใดมีผลกับตัวเราเองบ้าง
   สำหรับท่านที่เป็นแล้ว ไปหาหมอและหมอหาสาเหตุของอาการพบก็ยินดีด้วยครับ   แต่.....
   สำหรับท่านที่ไปหาหมอแล้วไม่พบสาเหตุของโรคนี้ ให้ลองใช้ข้อแนะนำของผมด้านบนครับ
    **  ซึ่งเรื่องแบบนี้อาจจะต้องใช้เวลาในการสังเกตุดูว่า อะไรที่เป็นสาเหตุของอาการที่คุณเป็น อย่าท้อถอยครับ **
    ขอให้ทุกท่านที่เป็นโรคนี้ จงโชคดี และ หายจากอาการที่เป็นครับ
   ** ng_rn@hotmail.com **  
ส่งโดย: ngern     222.123.26.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/08/08 เวลา 23:53:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีใครที่รู้จักหมอที่รักษาโรคบ้านหมุนที่เจ๋งๆบ้างครับบอกผมหน่อยผมไม่ได้ไป เรียนมา2วันแล้วครับทรมานมากๆอยากหายมากครับใครรู้บ้างขอความกรุณาหน่อยครับ ผม tree_2122@hotmail.com เมลล์มาบอกผมก็ได้นะครับ
ส่งโดย: tree Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/21/08 เวลา 23:55:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โรคน้ำในหูไม่เท่ากันในครอบครัวผมเป็นกันหลายคนครับ    แต่ตอนนี้หายกันหมดแล้วครับคือบังเอิญที่บ้านผมได้รับสูตรยาแผนโบราณมา  ลักษณะและกลิ่นคล้ายๆยาลมครับ   พ่อผมลองทำทานดูปรากฏว่าหายครับ  ด้วยได้สูตรมาฟรีๆและรู้สึกเห็นใจคนที่เป็นโรคนี้ครับ   เลยอยากจะทำบุญใครต้องการยาลองโทรมาหาผมครับ   ไม่ขายนะครับและไม่บอกสูตรด้วยต้องการทำบุญจริงๆครับแต่ถ้ามาขอกันเยอะๆก็รอ  กันหน่อยนะครับ  เพราะเศรษฐกิจในกระเป๋าผมไม่ค่อยจะดี  แต่ถ้าใครคิดว่าผมต้องการผลตอบแทนถามนู่นถามนี่ไม่ต้องโทรมานะครับขี้เกียจต  อบคำถาม  โรจน์  081-4059611
ส่งโดย: โรจน์ Email     58.64.106.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/25/08 เวลา 21:04:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเวียนหัวบ้านหมุนเหมือนกันคะอาการหนักมากเหมือนกันหาหมอที่ศิริราชคะเก่ง มาก ก่อนหน้าเคยหามาหลายที่ไม่หาย
ส่งโดย: Pla     124.121.174.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/02/09 เวลา 06:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อก่อนเป็นบ่อยมากค่ะ  รักษาก็ไม่หาย ต่อมาลองไปเจาะเลือดตรวจพบว่า คอเลสเตอรอล กับไตรกลีเซอไรด์สูง หมดให้ยาลดไขมันมาทาน 3 เดือน ตั้งแต่ทานยา จนยาหมดประมาณ 5 เดือนแล้วยังไม่เคยเป็นอีกเลยค่ะ ลองไปตรวจเลือดดูบ้างนะคะ อาจจะเกิดจากสาเหตุเดียวกันก็ได้ค่ะ  อยากให้ทุกคนหายค่ะ

ส่งโดย: หนูมุก     125.27.194.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 11:54:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นตอนนี้แหละค่ะ เวียนหัวมาก ก้มหัวไม่ได้ พลิกหัวก็ไม่ได้
บ้านหมุนค่ะ
ส่งโดย: tang Email     118.173.243.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 09/08/09 เวลา 15:06:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เจนนี่ก็เคยบ้านหมุนจะรักษายังไง
ส่งโดย: เจนนี่ Email     61.7.140.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/06/09 เวลา 10:27:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใช้พริกไทยดำ 3-4 เม็ดบดละเอียดละลายน้ำร้อน 1 แก้ว ไม่เต็ม รอจนน้ำอุ่นเติมน้ำผึ้งแท้ 1 ช้อนชา ดึ่มทุกวัน พอแก้ได้ค่ะ ตอนที่เป็นก็ให้ใช้วิธีนี้ด้วยค่ะ
ส่งโดย: tip Email     114.128.165.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 16:43:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการบ้านหมุนที่เป็นคือ เวลานอนตะแคงซ้าย จะเป็นบ้านหมุนตอนเวลานอนตะแคงซ้าย พอรู้ว่าจะเป็นก็รีบพลิกกลับมานอนตัวตรงหรือนอนตะแคงข้างขวาแทน  หรือบางเวลาเข้าร้านทำผมนอนสระผมเสร็จแล้วลุกขึ้น ก็จะเป็นอาการบ้านหมุน  มีคุณหมอวิโรจน์ อยู่ที่ รพ.ตา หู คอ จมูก บอกว่าอาการที่เป็น จะเป็นตะกอนในหูหลุด และบอกวิธีแก้ชั่วคราวคือ เวลาเป็นอาการบ้านหมุน ไม่ต้องหลับตา ให้ลืมตาแล้วมองจองไปตรง ๆ สักประมาณไม่ถึง 1 วินาทีก็หายแล้ว ก็ลองทำดู ก็ทำได้จริง ดีมาก อาจจะมีบ้านหมุนช่วงแรกนิดเดียว และจะค่อย ๆ ดีขึ้น อาการบ้านหมุน จะหายเป็นปกติ  แต่ถ้าหลับตาบ้านจะหมุนนานมากกว่า กว่าจะรอให้หายเอง ทำให้คลื่นไส้ต่อและก็เวียนหัวตามมา    ก็ได้คุณหมอวิโรจน์แนะนำ และต้องไม่เครียด ไม่นอนดึก  ขณะนี้ไม่ต้องทานยาแล้ว   เห็นคุณหมอบอกว่า โรคบ้านหมุน ไม่หายขาด ถ้าหายแล้ววันดีคืนดีก็จะเป็นอีก แต่วิธีทำแบบแก้ชั่วคราวที่กล่าวมาแล้ว ก็ยังพอช่วยได้มากเหมือนกัน แต่ถ้าใครมีวิธีรักษาดีกว่านี้ช่วยบอกด้วย
ส่งโดย: Piggy Email     203.113.1.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/30/09 เวลา 20:32:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าเราเปงโรคบ้านหมุนงะ
เปงเมื่ออาทิตที่แล้วนี้เองหยุดเรียน2วันแนะ
ตอนเช้าตื่นมาก้อเปงเยย
แต่ยังไม่รุว่าเปงรัย
นอนพักก้อไม่หายอาเจียนด้วย
พอตอนเยนไปหาหมอหมอบอกว่าเปงโรคเครียด
ได้ยาแก้ปวดหัวมากิน
มันก้อคอยยังชัวขึ้นแต่ตอนนี้ก้อยังมึนๆอยุเยย
แต่เราว่าเราไม่เครียดนะพอเปิดเว็ปดูก้อรุว่าเปงโรคนี้

แต่ที่เราสงสัยก้อคือ
ว่าโรคนี้มันเปงนัยผู้ที่มีอายุ
แต่เรา17เองงะ
มันจะเปงอะรัยหรือป่าว
เครียดจิงๆๆตอบหั้ยหายสงสัยหน่อยนะคะ
ส่งโดย: goong     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 02/06/10 เวลา 17:09:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Red][/color]
ส่งโดย: KK Email     110.169.19.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 04/08/10 เวลา 12:06:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกัน  หมุนเหมือนลูกข่างเลย  หัวทิ่มอาเจียน
นอกจากโรคนำในหูไม่เท่ากันแล้วมีโอกาสเป็นอย่างอื่นอีกหรือปล่าว
เครียด...
ส่งโดย: แลมแป็งค์ Email     58.147.82.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 15:46:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นคนนึงที่เป็นโรคนี้มาได้ประมาณ 4 ปีแล้ว ตอนปีแรกๆ เป็นแค่ปีละครั้งหรือ 2 ครั้ง แต่มาปีที่แล้วผมเป็นบ่อยมาก จนผมได้มาเจอกระทู้ของพี่โรจน์และผมก็เลยทดลองกินยาที่พี่โรจน์เขาตั้งแต่วั นนั้นเมื่อปลายปี 52 จนถึงปัจจุบันผมยังไม่มีอาการบ้านหมุนอีกเลยหายมาจนถึงปัจจุบันนี้พี่โรจน์เ ป็นคนดีมากไม่เอาเงินค่ายาสักบาท พี่เขาบอกว่าถ้าหายแล้วช่วยบอกคนที่เขายังเป็นโรคนี้ที่ยังไม่ได้รับการรักษ า ให้ได้รับการรักษาเพราะโรคนี้เป็นโรคที่ทรมารมากใครไม่เป็นไม่รู้หรอกว่ามัน เป็นอย่างไร ถ้าใครได้อ่านกระทู้นี้เเล้วมีญาติหรือคนที่รู้จักที่เป็นโรคนี้ช่วยบอกเขาว ่ามียาที่กินแล้วหาย จะได้ช่วยผู้ที่เป็นทุกที่เป็นโรคนี้นะครับ Smiley
ส่งโดย: poch Email     124.121.138.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.