แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 539: ไอเรื้อรัง  (จำนวนคนอ่าน 70724 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/30/03 เวลา 12:49:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่อายุ66ปีไอเรื้อรังมานานเกือบ2เดือนไอทั้งวันไอแต่ละครั้งแทบขาดใจอาก ารไอจะไอแห้งๆไม่มีเสลดหาหมอมาหลายที่บอกไม่เป็นไรแต่ไม่หายซะที
คุณแม่จะดื่มน้ำอุ่นเป็นประจำก็ไม่ดีขึ้นไม่ทราบว่ามียาอมหรือยาทานแผนปัจจุ บันหรือโบราณก็ได้หากคุณหมอท่านใดพอทราบขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
ส่งโดย: เอส พี     203.156.27.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/01/03 เวลา 09:23:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอเรื้อรังที่เอกซเรย์ปอดปกติ ส่วนมากเกิดจากโรคทางหลอดลม เช่นภูมิแพ้ หรือPostnasal drip หรือที่พบน้อยเช่นมีสิ่งอุดตันหลอดลม

ลองพบคุณหมอปอดตรวจสมรรถภาพปอดดูค่ะ จะพอบอกได้
ส่งโดย: Endo Email     202.28.169.165 fwd for unknown

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/01/03 เวลา 16:25:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการไอเรื้อรัง บางอาจเป็นจากคออักเสบเรื้อรังก็ได้    
โดยคนที่เป็นมักจะไอมากเวลาทานอาหารบางชนิด กลิ่นแรงๆ หรือน้ำเย็น ลักษณะไอแห้งๆ ไม่มีเสมหะถ้าจะออกจะเป็นเหนียวสีตามอาหารที่ทาน  
แต่ความรู้สึกเหมือนมีเสมหะติดคอไอไม่ออก พอไอมีเสมหะออกก็จะหยุดไอไปพักหนึ่ง
ถ้าเป็นอย่างนี้จริงอย่างแรกต้องพยายามจิบน้ำน้อยๆ บ่อยๆ ทุกครั้งที่ไอ  และหลีกเลี่ยงอาหาร หรือสภาวะอากาศที่ทำให้ไอ เช่นบางคนก็ทานหมาก บางคนอากาศเย็นมากก็จะไอ
  หลีกเลี่ยงทานอาหารหนักในมื้อก่อนนอน เพราะเนื่องจากอาหารจะย่อยไม่ทันอาจมีอาหารท้นขึ้นมาระคายเคืองต่อคอ  

และไปพบแพทย์บอกอาการที่ว่าให้ฟัง  แพทย์ก็จะให้ยากดอาการไอ
ส่งโดย: คนเคยไอมาก     203.146.234.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/08/04 เวลา 11:44:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สิ่งที่คุณ Endo แนะนำน่าปฏิบัติตามน่ะครับ ในเรื่องการเอกสเรย์ปอด เพราะอาการพวกนี้สามารถพัฒนามาเป็นมะเร็งปอดได้น่ะครับ แต่ถ้าเป็นเพียงอาการไอทั่วไป เราก็ต้องกลับมาดูเรื่องการพักผ่อนของคุณแม่คุณ ความสะอาดที่นอน
เนื่องจากทุกวันนี้อากาศบ้านเราค่อนข้างสกปรก มลพิษในอากาศค่อนข้างสูง
ซึ่งสามารถก่อให้เป็นภูมิแพ้กันมากขึ้น ถ้าสนใจข้อมูลเพิ่มเติมโทรมาคุยกันที่ 01-8143337
ส่งโดย: ภูริ_ATS Email     202.80.225.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/29/04 เวลา 11:33:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอและมีเสมหะไปตรวจแล้วพบที่ปอดขาว แต่ไม่พบเชื้อTB แต่หมอให้กินยาTB
และหมอก็ไม่ให้แยกอาหาร น้ำ ให้ปฎิบัติตัวปกติ มันเป็นไปได้อย่างไรงงมากแล้วเชื้อจะไม่ไปติดต่อผู้อืนๆหรือค่ะ
ส่งโดย: สุนันท์ Email     203.170.150.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/23/07 เวลา 16:52:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอแห้งๆค่ะส่วนมากเป็นตอนกลางคืนนอนในห้องแอร์ด้วยแต่จะมีอาการคือเจ็บคอจิ๊ กๆกลัวว่าจะเป็นมะเร็งหลอดลมเพราะเคยเห็น
ป้าเป็นมาก่อน Undecided
ส่งโดย: จิตลัดดา Email     222.123.46.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/09/07 เวลา 11:09:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอแห้งๆ ค่ะ ไม่มีเสมหะ แต่เหมือนมีอะไรติในอก รู้สึกเหนื่อยเวลาไอ น้ำหนักตัวปกติ ไม่มีไข้ ทานยาลดน้ำมูกแก้แพ้ ดีขึ้นเล็กน้อยแล้วก็กลับมาไออีกเวลาที่หยุดยาค่ะ รบกวนคุณหมอตอบทางอีเมลล์ได้ไหมคะ Cry
ส่งโดย: อังคณา Email     222.123.114.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/13/07 เวลา 22:55:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการคล้ายคุณแม่ค่ะ ไอแห้ง คือไอบ่อยและแรงมาก แต่ไม่มีเสลด ไม่มีเสมหะ ปากแห้ง คอแห้ง คันในคอ คันจนไอแรง(มากจิงๆค่ะ) ต้องคอยพกนำอุ่นดื่มตลอดไว้ดืมเวลาไอ ไปหาหมอมาบ้างแล้วแต่ก้อยังไม่หาย เพราะยังไม่รู้สาเหตุที่ไอค่ะ (เป็นมานาน เป็นปีแล้วค่ะ) อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตอะไร ควรรักษาอย่างไร ควรไปพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ที่ไหน ค่ะ เพราะไปมาหลายที่ ก็ยังรักษาไม่หาย ค่ะ  รบกวนคุณหมอ หรือผู้รู้ ตอบทางอีเมล์  
ขอบพระคุณค่ะ  
ส่งโดย: yong Email     210.82.111.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/29/07 เวลา 17:57:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่อง คันคอแล้วไอเวลากลางคืน ค่ะ ไม่รู้สาเหตุเกิดจากอากาศหนาวเย็นข่วงกลางคืนรึเปล่า เพราะตอนนี้ตัวเองอยู่ต่างประเทศค่ะ เพิ่งมาอยู่เลย แล้วเป้นเฉพาะเวลานอน
กลางคืนด้วยนะคะ กลางวันไม่เป็นไรเลย  
 อาการจะเป็นแบบคันในลำคอ แล้ว ไอ ออกมาแรงมากจนรู้สึกว่าลำคอข้างในสั่นเลย ไม่มีเสมหะด้วยคะ ไอแห้งๆ จะดูแลร่างกายอย่างไรดี เพราะที่นี้เค้าอากาศหนาวกว่าบ้านเราและ นานกว่าด้วย ติ่นมากลางคืนบ่อยๆ เพราะเจ้าอาการไอนี้แหละคะ
ส่งโดย: กระเจี๊ยบ     84.195.76.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/20/08 เวลา 11:50:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cryแม่ผมไอมาหลายเดือนแล้วไม่หายเสียที่ไม่รู้จะทำยังงัยพาไปหาหมอมาหลายที่ แล้วหมอบอกไม่เป็นไร งง กำ คนไอบอกไม่ไปเป็นไร ไอแห้งไม่รู้จะหายาอะไรมาให้กินแล้ว ไอจนปวดหัวเลยครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับว่าต้องทำอย่างไรหือมียาอะไรทีกินแล้วหายหรือยาสมุรไพรก็ ได้ครับ   ขอบคุณครับ
ส่งโดย: ไพโรจน์ Email     124.121.195.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/09/08 เวลา 20:33:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คือว่าพ่อของดิฉันมีอาการไอมาเป็นปีแล้วค่ะ ไปหาหมด หมอบอกว่ามีตุ่มในลำคอ แล้วก็ให้ยามาทานค่ะ ไปหาหลายที่ แล้วก็บอกว่าไม่เป็นไร แล้วก็ให้ยามาทาน แล้วก็ไม่หายซะที เคยไปเอ็กซเรย์ปอดมาแล้ว ไม่เป็นไรค่ะ ปกติดี ไปอ่านในเน็ต เค้าก็บอกว่าให้หาสาเหตุของอาการไอเพื่อจะได้รักษาให้ตรงจุด แต่พอไปหาหมอ หมอบอกว่าไม่เป็นไร แงแง แล้วจะทำไงดีค่ะ อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ต้องทานยา หรือปฏิบิติตัวอย่างไรดีคะ อยากให้อาการไอของพ่อหายขาดซะทีค่ะ เพราะเป็นมานานแล้วค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ  อีกนิดนะคะ พ่อบอกว่ามีเซลส ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ[/b][b]
ส่งโดย: Anny Email     117.47.24.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 09/06/08 เวลา 11:03:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไอมาเป็นปีละครับ  ไอมากๆจนอาเจียนเลยใครมีหมอดีๆแนะนำหน่อยครับ  ไปเอ็กปอดมาผิดปกติครับ  ช่วยผมด้วยครับผมอายุ22  เรียนวิศวะ อ่านหนังสือจะรู้เรื่องแล้วครับไอมากๆ  ขอบคุณมาก
ส่งโดย: ไอครับ Email     117.47.97.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/24/08 เวลา 11:22:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีอาการไอมาเป็นปีแล้วค่ะ ไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด ไปหาหมอทีไร(ประกันสังคม) ก็ได้ยาแก้ไอ/ขยายหลอดลม/แก้แพ้ ทานหมดก็ไม่หาย  จะมีอาการไอ เมื่ออากาศ(ธรรมชาติ)เย็นเช่นฝนตก อากาศในห้องปรับอากาศ(ไม่เย็นมาก อุณหภูมิตั้ง 24-25 องศา) ก็จะคันคอและไอตลอดเวลา ไอขณะอาบน้ำ หรือหลังอาบน้ำ จะไอแรงมาก ทานน้ำเย็นก็ไอค่ะ ส่วนใหญ่ไม่มีเสมหะ ไอมากๆจะเจ็บหน้าอก  หลังอาบน้ำบางครั้งไอจนอาเจียน ลำคาญตัวเองมากๆค่ะ  หากไปหาหมอ(ประกันสังคม) ก็คงให้ยาเหมือนเดิม  อยากได้วิธีรักษาหรือบรรเทาวิธีอื่นๆบ้าง  หากใครทราบช่วยบอกด้วย จักเป็นพระคุณอย่างสูง รบกวนช่วยตอบทาง Email  และถ้านำไปปฏิบัติแล้วได้ผล จะบอกให้ต่อไปค่ะ เห็นคนอืนๆ เป็นก็ยากให้เหมือนกันค่ะ
ส่งโดย: kk Email     202.90.118.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/09/09 เวลา 15:44:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่อายุ 60 ปึ ไอมเาป็นปีๆ แล้วค่ะ ยิ่งเวลาเข้าห้องแอร์ ขึ้น TAXI
ก็จะมีอาการไอ   ไอแบบแห้ง ๆ ตอนจะนอนก็ไอ น่าสงสารมาก
บางทีหลับไปแลพอไอมาก ๆ ก็จะตื่นอีก เป็นแเบบนี้มาเป็นปี ๆ แล้วค่ะ
ไปรักษาที่ รพ.เอกชน มาหลายที่ ก็ไม่หาย ตรวจปอดก็ปกติดี ทั้งกินยา จีน ยาฝรั่งก็ไม่หาย  สงสารคุณแม่มาก  เวลาไอมาก ๆ ก็จะเหนือย  
อยากจะรบกวนคุณหมอช่วยหน่อย จะเป็นพระคุณยิ่งขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: รี Email     58.9.112.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/02/09 เวลา 13:23:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่อายุ 58 ปึ ไอมาเป็นปีๆ แล้วค่ะ ก็จะมีอาการไอ   ไอแบบแห้ง ๆ ตอนจะนอนก็ไอ น่าสงสารมาก  
บางทีหลับไปแล้วพอไอมาก ๆ ก็จะตื่นอีก เป็นแเบบนี้มาเป็นปี ๆ แล้วค่ะ  
ไปรักษาที่ รพ.เอกชน มาหลายที่ ก็ไม่หาย ตรวจปอดก็ปกติดี ทั้งกินยา จีน ยาฝรั่งก็ไม่หาย  สงสารคุณแม่มาก  เวลาไอมาก ๆ ก็จะเหนือย  
อยากจะรบกวนคุณหมอช่วยหน่อย จะเป็นพระคุณยิ่งขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: ปุ๊ก Email     203.209.80.45 fwd for 10.0.70.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/18/09 เวลา 07:59:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

บางครั้งอาการไอ ก็เกิดจากความสมดุลของปอด ลองเข้าไปอ่านใน
ส่งโดย: www.brand-a.com Email     125.26.108.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 05/15/09 เวลา 19:35:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันเคยเป็นค่ะ การรักษาที่ดีที่สุดและปลอดภัยก็คือ
ซื้อยาเหลืองที่เป็นเม็ดมาผสมกับเกลือและน้ำมะนาว กวาดคอลึกๆ  2-3 วันก็จะทุเลาเองค่ะ หากอยากถามเพิ่มเติมก็ติดต่อทางเมลล์นะค่ะ
ส่งโดย: 111 Email     124.157.212.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 05/15/09 เวลา 20:00:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ต่อทุกคนนะค่ะ  สูตรของคุณแม่ค่ะ เคยทำแล้วหาย
ส่งโดย: 111 Email     124.157.212.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/01/09 เวลา 15:02:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยไอ แล้วอวก อาเจียนเป็นเกือบๆปี เป็นประจำเกือบทุกปีโดยเฉพาะกลางคืนอาเจียนมาก หาหมอรักษาเสียเงินทองมากมายไม่หาย เพื่อนบอกว่าให้ลองเอาที่นอนหมอนมุ้ง รวมทั้งมุ้งลวดด้วย ไปซักตากดูเพราะเพื่อนก็เคยเป็นหมอรักษาไม่หายจึงบอกให้ทำแบบนี้ ปรากฏว่าเสียสนิทเลย ตั้งแต่นั้นมาจึงคอยดูแลความสะอาดเครื่องนอนมาโดยตลอด
ส่งโดย: นุ้ย Email     125.27.117.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 06/02/09 เวลา 15:37:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แม่ของดิฉัน ไอติดต่อกัน 3-5 เดือนแล้ว พบแพทย์ ผลออกมาว่าปกติ  ไอแล้วมีตุ่มเป็นเม็ดเล็กๆที่ลำคอ  ตอนนี้หมอเจาะเอาเนื้อตรงส่วนนั้นไปตรวจทราบผลวันที่8/06/52  แต่ไม่อยากจะรอใครเคยเจอโรคแบบนี้  แล้วรักษาหายได้โปรดติดต่อกลับด้วย จักขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง หรือคุณหมอท่านใดอ่านแล้วช่วยตอบปัญหาด้วยค่ะ  เพราะเวลาคุณแม่ไอ  เออลืมบอกไปไอแล้วปัสสาวะรดผ้า(ทุกครั้งที่ไอจะปัสสาวะรดเสื้อผ้าที่ใส่   น่าสงสารมากค่ะ  ได้โปรดติดต่อกลับด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: su Email     203.156.36.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 06/18/09 เวลา 20:55:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอ เสมหะเหนียวเป็นๆหายตลอด 1 ปี ไอแล้วอาเจียนค่ะ อายุ 66 ปี ไอมากๆแล้วกลั้นปัสสาวะไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: susu     61.7.182.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 06/18/09 เวลา 20:57:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอ เสมหะเหนียวเป็นๆหายตลอด 1 ปี ไอแล้วอาเจียนค่ะ อายุ 66 ปี ไอมากๆแล้วกลั้นปัสสาวะไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: susu Email     61.7.182.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 06/23/09 เวลา 13:12:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรามีอาการไอมาเป็นปี  

สองปีกว่าแล้วมั่งอ่ะ

ไอแบบแห้งๆ ไม่มีเสมหะ

ไม่รู้ว่าเป็นไรเหมือนกัน

ยังไม่ได้ไปตรวจเลย

ตอนนี้เราอายุแค่ 23 เอง  เป็นผู้หญิงอ่ะ

ใครมีวิธีช่วยเราก็เมล์มาบอกกันหน่อยนะค่ะ

ตอนนี้ก็ท้องอยู่ด้วยอ่ะสิ
ส่งโดย: ทุเรียน Email     58.10.234.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 06/23/09 เวลา 13:15:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมล์ค่ะ  thurianza@hotmail.com
ส่งโดย: ทุเรียน     58.10.234.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 09:47:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สูบบุหรี่มากเลยไอค่ะ แต่ตอนนี้เลิกแล้ว  คอไม่มีเสมหะ มันเหมือนมีอะไรติดอยู่แถวหลอดลม ที่สำคัญเวลาไอเจบกระดูกไปหมดเลย แล้วก็เหนื่อยหอบง่ายเดินแค่แป็ปเดียวก็เหนื่อแล้ว อยากทราบวิธีการรักษาเบื้องต้นค่ะ ตอนนี้ทรมานมากนอนไม่ได้เลยไอตลอด รบกวนคุณหมอช่วยชี้แนะให้หน่อยค่ะ ตอบมาทางอีเมลล์นะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: กร Email     124.121.187.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:46:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่ไอเรื้อรังมาเป็นเวลา 2 ปี แล้ว รักษาก็ไม่หาย มีแต่ทุเลาเป็นบางครั้ง ไปหาหมอหลายที่แล้ว บางหมอก็บอกว่าหลอดลมอักเสบให้ยามากินก็ไม่ดีขึ้น บางหมอก็บอกว่าเป็นภูมิแพ้กินยาก็ไม่ดีขึ้น ขอให้คุณหมอช่วยตอบทางอีเมลล์ด้วย ชอบคุณค่ะ.
ส่งโดย: หนูนา Email     125.26.112.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 07/18/09 เวลา 20:35:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการไอมีเลือดออกมาด้วย
ส่งโดย: เข็มหมุด     118.172.213.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 07/20/09 เวลา 16:02:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่ไอแห้ง  ไม่มีเสลดไม่เป็นหวัดอยู่ดี ๆ ก็ไอ  ไอจนอ๊วก  อยากได้ยารักษาอาการไอ
ส่งโดย: กิ่งผกา Email     118.172.25.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 15:52:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรามีอาการไอหลังจากเป็นหวัดติดต่อกันเกือบเดือนแล้วทานยาหลายตัวก็ไม่หาย เวลานอนจะยิ่งมีอาการไอมากขึ้น ยิ่ง2-3 วันนี้ไอจนอาเจียนออกมา ขึ้นรถเมล์ก็ถูกมองเป็นตัวประหลาด เป็นที่รังเกียจของสังคม ทั้งๆที่เราก็ใส่หน้ากากตลอดเวลา อยากจะทราบวิธีรักษาอาการไอนี้ค่ะ ใครก็ได้ช่วยบอกที มันทรามานมากเลย
ส่งโดย: กิฟท์     61.19.229.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 07/24/09 เวลา 01:13:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไขมาประมาน 8 เดือนแล้วคับ ผมไปโรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่งใน
เชียงใหม่ที่มีชื่อเสียง ตอนนั้นผมไขธรรมดามีไขเล็กน้อยแต่พอกินยาผมก้อ
หาย  แต่ไอเหมือนเดิมแล้วผมไปเที่ยวปายตอนนั้นกลับมาแล้วไอหนักกว่าเดิม
มได้ไปหาหมอ บอกอาการที่เป็นอยู่ ว่ามีอาการคัดจมูก มีน้ำมูกใสๆ และหายไจ
ไม่ออกตอนกลางคืน(แต่ผมไม่ได้บอกว่ามีอาการคอแห้งนะคับลืม)แล้วก้อปวดตา  
ตรงไซนัสแต่ไม่กล้าบอกหมอว่าปวดเบ้าตาทั้งสอง หลังจากไปครั้งแรกก้อได้ยา
มา 3 ชนิด 1.ยาแก้ไขละลายเสมหะ 2.ยาลดไข 3.ยาไตโป
หลายครั้งที่ไปก้อได้ยานี้มาตลอด และมีครั้งหนึ่งไปหารอบที่3-7เพราะไปทุก  
ดือนได้x-rayดูปอดก้อปกติดีและยาชิดเดิมเพิ่มเติมแค่ยา แก้อักเสบ และหมอก้อบอกว่าน่าจะเป็นภูมิแพ้ผมก้อเลยบอกหมอว่างั้นขอยาแก้แพ้ด้วยได้ไหม คับหมอห้อว่าได้เดี๋ยวสั่งยาให้คับ  ทานไปก้อเหมือนว่าจะมีอาการดีขึ้นแต่พอยาหมดก้อเป็นอีก จนล่าสุดไปหาหมออีกครั้งก้อกลับมาดูฟิม X-Rayอีกครั้งบอกหมอว่ามีอาการไอเรื้อรัง ตอนนั้นมีไข37.2 องศาแล้วกลับมาปวดตาเวลาเจออะไรที่หนาวเย็นและผมก้อบอกว่าหมอคนก่อนบอกว่าผม เป็นภูมิแพ้อากาศ แต่หมอคนนี้ให้ยาผมมา4อย่างคืน 1ลดไข 2.แก้ไอ 3.ไตโป 4.แก้อักเสบ ผมทายยามาตลอดทุกเดือนแต่ก้อไม่หาย แล้วผมเดินนิดเดียวผมเริ่มมีอาการเหนื่อยล้า หอบเล็กน้อยแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ไปแต่ถ้าไอมากกว่านี้ผมจะไปแล้วคับ(และไขมากต อนอากาศหนาวเย็น  และหลังฝนตก)
ส่งโดย: แจ๊คคับผม Email     118.174.66.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 07/24/09 เวลา 02:13:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีคุณหมอท่านหนึ่งอยากแนะนำ มีคลนิคอยู่โชคชัย 4 คุณแม่ดิฉันไอมานานเป็นสิบปี มีเสมหะเยอะมากไอที่ไรสงสารท่าน หาหมอมาเยอะมาก ก็ไม่หายมาหายที่นี่แหละ ขออนุญาตเอ่ยนาม คุณหมอพิสนธิ์ ค่ะ คุณหมอให้ยาไปพ่น จึงหาย
ส่งโดย: หวังดี Email     203.146.186.2 fwd for 10.112.41.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 08/03/09 เวลา 15:22:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็ไอเหมือนกันค่ะ เป็นเดือนแล้ว เพราะรู้ว่าเป็นภูมิแพ้มากกว่า ก็เลยลองทานยาอื่นๆ ดูบ้าง แก้ไอทั้งนั้น แก้แพ้ก็มีค่ะ ก็ยังไออยู่เหมือนเดิม
ส่งโดย: ไอเหมือนกัน Email     210.203.179.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 08/13/09 เวลา 16:28:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ไอเหมือนกันมานานแล้ว นน.ตัวลด ผิวเริ่มคล้ำผมร่วงนิดหน่อย อยากทราบว่าเป็นโรคอะไรครับ
ส่งโดย: คนไอ Email     118.172.70.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 08/17/09 เวลา 10:39:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมก็ไอครับไอมาประมาณเดือนกว่าๆแต่ตอนนี้เบาแล้วสาเหตุที่ไอคือตอนแรกสูบบุห รี่พอเริ่มไอก็เลยหยุดสูบแต่ก็ยังไอ แล้วมาเป็นไข้หวัดเลยทำให้ไอหนักกว่าเดิม  ตอนแรกไอไม่ได้หลับได้นอนเลยครับ  พอหายไข้แต่ไอยังไม่หายครับไปหาหมอฉีดยา ก็แล้วกินยาก็แล้วซื้อยากินก็ไม่หายสมุนไพรที่ว่าดีกินก็ไม่หาย
จนเริ่มท้อ ก็เลยหยุดกินยาซะเลยปล่อยให้มันหายเองแล้วก็หันมาเล่นกีฬาแทนเล่นฟุตบอลครับ เล่นที่แรกก็ยังไอแต่รู้สึกเบา ก็เริ่มออกกำลังกายบ่อยๆเล่นบอลทุกวันครับ  เตะบอลไปได้ซักประมาณ10  20นาทีนี่หายใจออกมาเป็นกินยาเลยครับสงสัยกินยามากแล้วมันขับออกมา แล้วตอนนี้ก็เริ่มจะหายแล้วคับ  ออกกำลังกายแล้วดีจริงๆนะครับร่างกายมีภูมิต้านทานจริงๆครับ  ตอนนี้ก็เลยหันมาออกกำลังกายแทนแล้วครับ
ส่งโดย: คนเคยไอ Email     118.173.228.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 09/06/09 เวลา 14:59:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้คุณตาของเราเป็นโรคมะเร็งตับ อาการน่าเป็นห่วงมากกเลย
แล้วทานก็ยังมาไอเรื่อรังอีก แทบไม่ได้หลับได้นอน
สงสารท่านมาก แต่ก็พยายามหาวิธีรักษายังไงก็ยังไม่ได้ผลเลย
ใครมีวิธีก็ฃ่วยแนะนนำด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ :-[
ส่งโดย: Nannir Email     202.29.60.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 09/08/09 เวลา 17:28:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอาการไอมาก ไอเป็นระยะที่มีอาการคัน ไอมาเกือบเดือนแล้วและก็มีตุ่มแดงๆขึ้นบริเวณในคอ  อยากทราบว่าดิฉันเป็นอะไรมากรึเปล่าค่ะ
ส่งโดย: Jampa     202.29.55.40 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 15:11:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการไอ เรื้อรังมานานแล้วค่ะ อาการจะเป็น เวลาหายใจไม่ทั่วท้องจะต้องไอออกมา และเวลาเป็นหวัดลงคอ จะคันคอ และไอไม่หยุด เป็นนานเกือบเดือนกว่าจะรู้สึกระคายคอ อยากทราบว่าอาการเหมือน TB หรือป่าวค่ะ เพราะเพื่อนบอกว่าอาการเหมือน และอยากให้ไปตรวจ และมีโรงพยาบาลที่ไหนพอจะแนะนำบ้างไหมคะ รบกวนช่วยด้วยนะคะ อยากทราบจริงๆๆ  
 ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: AREE Email     58.10.27.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 09/26/09 เวลา 22:58:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธ„เธธเธ“เธขเนˆเธฒเธญเธฒเธขเธธ70เธ›เธตเธกเธตเธญเธฒเธเธฒเธฃเน„เธญ เธกเธตเน€เธชเธกเธซเธฐเธกเธฒ2เน€เธ”เธทเธญเธ™เธเธดเธ™เธขเธฒเธฃเธฑเธเธฉเธ ฒเธกเธฒเธ™เธฒเธ™ (เธขเธฒเนเธเน‰เน„เธญเธซเธฅเธฒเธขเธ‚เธ™เธฒเธ™เนเธฅเน‰เธง)เน„เธกเนˆเธซเ ธฒเธขเธ‚เธฒเธ” เน„เธญเน€เธฃเธทเน‰เธญเธฃเธฑเธ‡เธˆเธ™เธ™เนˆเธฒเธชเธ‡เธชเธฒเธฃเน„เธกเนˆเธฃ เธนเน‰เธˆเธฐเธ—เธณเธญเธขเนˆเธฒเธ‡เน„เธฃเธ”เธต..เธกเธตเธงเธดเธ˜เธตเธ›เธเ ธดเธšเธฑเธ•เธดเธ•เธฑเธงเธซเธฃเธทเธญเธ”เธนเนเธฅเธญเธขเนˆเธฒเธ‡เน„เธฃเธšเ น‰เธฒเธ‡เธ„เธฐ เธญเน‰เธญเธ„เธธเธ“เธขเนˆเธฒเธเธดเธ™เธขเธฒเน€เธšเธฒเธซเธงเธฒเธ™เธญเธขเธน เนˆเน€เธเธตเนˆเธขเธงเน„เธซเธกเธ„เธฐ
ส่งโดย: pimnok Email     112.142.141.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 09/28/09 เวลา 21:44:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอาการไอมาหลายเดือนแล้วค่ะ  และมีเสหะไหลลงคอบ้างคล้ายๆตอนเป็นหวัด บางทีถ่มให้ออกมาก็ไม่ออก บางทีก็ออกเป็นสีขาว ยิ่งอยู่ในที่อากาศเย็นหรือที่ไม่ถ่ายเท  โดยเฉพาะที่ทำงาน  มีแอร์จะไอตลอด  ต้องกลั้นไว้กลัวเพื่อนๆรังเกียจแต่อากาศร้อนไม่เป็นค่ะ  อยู่ที่ห้องก็นานๆไอทีช่วงที่ไม่ค่อยทำความสะอาดห้องค่ะ  ดิฉันจะเป็นไรมากไหมค่ะ  ไม่ได้ไปหาหมอเลย  รู้คำตอบบอกด้วย
ส่งโดย: ลิด Email     119.31.56.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 10/31/09 เวลา 16:31:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับอาการไอเรื้อรังแบบมีเสมหะเนีย ทั้งที่ก็ปกตินะครับไมได้เป็นไข้ หรือเป็นหวัด เคยไปตรวจแพทย์ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ แพทย์ก็ได้แต่จ่ายยาละลายเสมหะมาให้ แต่ก็ไม่ช่วยอะไร เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย จนกระทั่งได้ทราบเกี่ยวกับการล้างสารพิษในร่างกายจึงได้ลองดูกับตนเอง ก็ไม่ได้คิดไรมมากครับเพราะไม่ได้คิดว่าล้างสารพิษเพื่อจะรักษษอาการไอ แต่ต้องการล้างสารพิษเพื่อให้ร่างกายสะอาดจะได้ไม่เจ็บป่วย มารู้ตัวว่าอาการไอเริ่มดีขึ้นก็ผ่านไปสองสามเดือนน่ะครับ คือพอดีพี่ชายกับน้องสาวก็มีอาการไอเรื้อรังเหมือนกันแต่ผมนี่อาการหนักสุด คือไอแม้กระทั่งตอนจะนอนหลับ กำลังเคลิ้มๆจุ่ๆก็ไอขึ้นมา ต้องลุกมาไอ แล้วก็นอนไม่หลับเลยทั้งคืน ทรมานมากครับ แต่มาเดี๋ยวนี้ปรากฏว่าเราก็มาสังเกตว่าน้องสาวไอเถี่มากขณะที่เราไม่ค่อยไอ เหมือนแต่ก่อน คือมีบ้างนานๆครั้งและก็ไม่ได้มีเสหะมากเหมือนแต่ก่อนด้วย ผมฉุกคิดขึ้นมาได้จึงแนะนำน้องสาวและพี่ชายให้ล้างสารพิษ ปรากฏว่าไม่มีใครเชื่อผมทั้งสองคน ทุกวันนี้จึงยังไอเรื้อรังกันอยู่ ผมไม่ทราบว่าจะช่วยอย่างไรเหมือนกัน เลยมาเล่าให้กับคนที่กำลังทรมานจากการไอเรื้อรังแบบหาสาเหตุไมได้นี้ เพื่อเป็นทางเลือกหนึ่งในการรักษาอาการดังกล่าวนี้ทั้งนี้ท่านใดที่อ่านแล้ว รู้สึกสนใจอยากล้างสารพิษแบบผมติดต่อมาได้ตามหมายเล...ที่ให้ไว้นะครับ รึจะแอดมาคุยตามเมลล์ก็ได้นะครับ ผมโจครับ
ส่งโดย: OB6B7O33B3 Email     61.90.100.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 11/11/09 เวลา 07:47:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณป้าอายุ 66 อยู่จังหวัดสมุทรสาครตอนแรกมีอาการไอแล้วเจ็บซีโครงไปรักษาที่ ร.พ.สมุทรสาครหมอให้ยาฆ่าเชื้อบอกว่าปอดอักเสบอาการไม่ดีขึ้นจึงย้ายเข้า ร.พ.มหาชัยหมอบอกว่านำในปอดเยอะก็นอนอยู่หลายวันอาการดีขึ้นบ้างล่าสุดออกจา กโรงพยาบาลหมอบอกว่าปอดเป็นจุดแต่อาการเพลียก็ไม่ดีขึ้นจึงไปรพ.ศิริราช หมอ x-rayบอกว่าปอดยังขาวอยู่และเท้าก็บวมด้วยอยากทราบว่าคือโรคอะไรค่ะช่วยตอบด ่วนด้วยค่ะร้อนใจมาก ๆ
ส่งโดย: แจน Email     112.142.150.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 00:03:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันไอมาสได้ประมาณ 2 เดือนแล้วแต่ไม่มีเวลาไปหาหมอเลยเพราะทำงาน จะไอตอนช่วนตื่นนอนหรือกินอาหารประเภทของมันหรือเค็มอยู่ตลอดเวลาบางครั้งก็ ไอไม่หยุดค่ะ ซื้อยามาทานแล้วก็ไม่หาย ตอนเช้าจะมีเสมหะด้วย รู้สึกว่าคอจะแห้งต้องทานน้ำบ่อย บางครั้งรู้สึกว่าจะหายใจเสียงดังด้วยเสียงคู้ในลำคอ ฉันกลัวจะเป็ยอันตรายจัง
ส่งโดย: a+ Email     112.142.114.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 15:19:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ว้า  มีแต่คนเป็น แล้วจะมีใครมาช่วยตอบวิธีให้หายได้นะเนี๋ย
ส่งโดย: สงสาร Email     58.9.202.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 14:12:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันเคยไอมานานประมาณ 3-4 เดือนได้มั้งจนทนไม่ได้ รู้สึกปวดตามซี่โครง แถบข้างขวาทั้งแถบ ทั้งไหล่ ปอด เอว ปวดไปหมด เหมือนปวดกล้ามเนื้อน่ะ และมีอาการเหนื่อยง่าย หอบง่ายๆ เดินขึ้นสะพานลอยนิดหน่อยต้องไปหยุดยืนหอบอยู่พักหนึ่งถึงไปต่อได้ พักหลังๆ มีอาการไข้ร่วมด้วย ไอมากตอนเย็นๆ ตอนกลางวันรู้สึกดีขึ้น ตกเย็นก็ตัวร้อนเหมือนมีไข้ เป็นอยู่อย่างนี้ประมาณ 2 อาทิตย์ได้จึงไปตรวจพบว่า มีน้ำในปอดมาก ปอดเป็นสีขาว หมอบอกเราติดเชื้อทำให้ปอดอักเสบ พูดง่ายก็คือเราเป็นโรคปอดหรือวัณโรคนั่นเอง หลังจากนั้นก็รักษาตัวอยู่ ประมาณ 2 อาทิตย์อาการก็เริ่มดีขึ้น หมอบอกว่าต้องกินยาติดต่อกันอย่าให้ขาดประมาณ 6 เดือนเป็นอย่างต่ำ เชื้อโรคจะได้ตายและไม่ดื้อยา ต้องกินยาให้ติดต่อครบ 6 เดือน ไม่งั้นถ้าเป็นอีกจะรักษายากขึ้น เราจึงอยากเตือนถ้ามีอาการอย่างที่เราว่ามาให้รีบไปพบแพทย์เพื่อเอกซเรย์ปอด น่ะ เราพบเพราะการเอกซเรย์ปอดนี่แหล่ะ อย่าปล่อยไว้นานอาจรักษาไม่ทัน
ส่งโดย: ผู้หวังดี (อยากแนะนำ)     125.25.137.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 01/04/10 เวลา 20:20:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมาประมาณ2เดือนกว่าตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคม 52 ไปหาหมอ ๆ ก็ให้ยาแก้ไอ ขยาดหลอดลม และแก้แพ้อากาศ เอ็กซเรย์ปอดก็ปกติดี ไอแล้วก็เจ็บซี่โครงทางด้านขวา หมอบอกว่าเป็นเพราะว่าไอมากซี่โครงอ่อนเลยอักเสบเนื่องจากมีอาการเร็งของกล้ ามเนื้อ ลำคาญตัวเองมากทำงานก็เครียดเพราะคุยกับล/คแล้วไอคุยไม่รู้เรื่องซะที อยากได้วิธีดีๆคืออยากหายมากๆค่ะ
ส่งโดย: คนป่วย Email     114.128.191.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 01/21/10 เวลา 14:56:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอหลังเป็นหวัดอยู่นานเหมือนกัน กินยาอะไรก็ไม่หาย แต่ไปที่ร้านบู๊ทส์ได้ยา ทาวิเปค แคปซูล มากิน เรากินครั้งละ 2 เม็ดเลยนะ 3 วันก็ดีขึ้นเลย หมดกล่องก็หายพอดี ลองกินดูนะ แต่ไม่รู้สาขาไหนมีขายบ้าง เพราะเคยไปซื้ออีกที แต่คนละสาขาแล้วที่ร้านนั้นไม่มี สงสัยต้องบู๊ทส์สาขาใหญ่ๆนะ  
good luck
ส่งโดย: แค็กๆ     58.8.127.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 01/22/10 เวลา 17:40:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอตลอดเวลามันจะเสียวตรงร่องคอโคนคอแล้วก็ไอ ไอมา 2 อาทิตย์แล้วไม่รู้จะทำอย่างไรใครมีวิธีช่วยบอกด้วย
ส่งโดย: อออออ Email     118.173.220.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 01/22/10 เวลา 17:50:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พอดีสามีไอมานานแล้วประมาณ 2 เดือนเห็นจะได้ไอแบบแห้งๆ ไปหาหมอแล้วไม่ดีขึ้น แต่ 2-3 วันที่แล้วบ่นว่าเจ็บหน้าอกมาก และวันนี้ก้อบอกว่าพอหายใจเจ็บหน้าอกมาเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี ช่วยบอกที่น่ะค่ะ ช่วยตอบทางเมลล์ด้วยน่ะค่ะขอบคุณมากน่ะค่ะ
ส่งโดย: นิด Email     125.25.119.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 10:20:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมานาน 2 เดือนแล้ว ตอนแรกไอแห้งๆ ไม่มีเสมหะไอแรงมากๆติดต่อกันจนรู้สึกเจ็บหน้าท้อง และมีอาการคันคอเหมือนมีอะไรติดอยู่ ทานยามาตลอดยาฆ่าเชื้อก็ทานจนหมด
ส่งโดย: อ้อ Email     180.183.211.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 02/22/10 เวลา 21:11:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไอมาเป็นเดือนแล้วค่ะ ไอแห้งๆเหมือนมีอะไรอยู่ในคอ จะเป็นเวลาอยู่ในห้องแอร์ แล้วก็ตอนกลางคืนตอนจะนอนอะค่ะ ใครมีวิธีรักษาบอกด้วยค่ะ ตอนนี้ท้องอยู่ ประ มาณ 2 เดือนกว่าๆแล้วอะ กินยาอะไรก็ไม่ได้ค่ะ ใครมีวิธีช่วยบอกด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: MM&T Email     202.42.234.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 08:42:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันไอมาตั่งแต่กลางเดือนธันวาคม  ตอนนี้ก็ยังไม่หายเลยไปหาหมอมา 5 ครั้งแล้ว  เอ็กซเรก็แล้วไม่มีอะไรหมอบอกว่าหลอดลมอับเสบ  แต่ของเรามีเสลด  ช่วงแรกๆน้ำหนักลดไป7กิโล  ไม่ติดใจเพราะไอมากทานอะไรไม่ได้เลย  ไม่อยากทานอะไรเพราะมันจะคันคอมาก  เรื่องแพ้อากาสมีส่วนเหมือนกัน  มีร้านขายอาหารอยู่ข้างทาง  ไปที่ไรก็ไอมาก  หมดปัญญาจะรักษาแล้วค่ะ/ชิดชนก
ส่งโดย: ชิดชนก Email     61.90.74.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 15:25:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ยายของฉันมีอยุ69ปีแล้วมีอาการไอเรื้อรังเป็นเวลานานเกือบปีแล้ว
ไปหาหมอเกือบทุกทีก็ไม่หายขอให้คุณหมอกรุณาตอบมาทางอีเมลล์หน่อยนะค่ะ

tal_tal9@hotmail.com

ส่งโดย: ตาล Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 08:41:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลองซื้อยาจีน(ยาอม)มาอมดูครับ ผมไอมาเป็นปีเลย สูบบุหรี่อีกต่างหาก แต่พอเจอยาตัวนี้ อมแค่สองวันเท่านั้น หยุดไอเลย ภาษาจีนผมอ่านไม่ออก แต่เค้าเรียกว่า ยาร้องเพลงน่ะ (ที่ร้านขายยาเค้าเรียก) ลองดูครับ เผื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่รำคาญเวลาไอมากๆ สถานที่ซื้อ ห้างขายยา ท่งเต็กฮวด ถนนพระราม4 เยื้องสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินหัวลำโพง ใกล้โรงแรมบางกอก เซ็นเตอร์ เขตบางรัก กทม โทร 02 266-6992 บอกว่ามาซื้อยาร้องเพลง ที่นั่นเค้ารู้เลยครับ กล่องละ40 บาทเอง เป็นเม็ดเล็กๆ อมก่อนนอนครั้งละ 1-2เม็ด แต่ว่ามันก็มีที่ไม่ได้ผลนะสำหรับบางคน แต่ส่วนใหญ่หยุดไอหมดครับ ลองดูครับ
ส่งโดย: กิตติ Email     125.24.181.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 21:49:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการไอเรื้อรัง 2 เดือนกว่าแล้วค่ะ มีเสมหะ แต่ว่าไม้ได้ไอทั้งวัน จะมีอาการคันคอ และไอถี่ๆช่วงตั้งแต่หัวค่ำเปนต้นไป แม้จะเริ่มหลับแล้วก้อยังมีอาการไออยู่ มาช่วง2อาทิตย์หลังมานี้ ผมเริ่มร่วงมากขึ้น แต่ยังไม่มากจนดูน่ากัว  

มีคัยเปนแบบนี้บ้างคะ หรือพอจะมีคัยทราบบ้างว่าน่าจะเป็นอาการของโรคอาราย
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Ice Email     58.9.119.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 13:36:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันอายุ 32 ปี ไอแห้งๆๆไม่มีเสหะเป็นมาประมาณเกือบ 2 เดือนแล้วไปหาหมอที่โรงพยาบาลหลายหนได้ยามาทานก็ไม่หายทั้งยาเม็ดแก้ไอ ยาน้ำแก้ไอก็ไม่หาย หมอให้ยาแก้แพ้ แก้อักเสบ แก้ไอ มาหลายตัวก็ไม่หาย  จะไอเวลากลางวันเล็กน้อยแต่จะไอมากตอนกลางคืนเวลานอนปิดพัดลม ทำความสะอาดห้องก็ไม่หาย  กลางคืนไอจนเกือบอาเจียนไอทั้งคืน ไม่ได้นอนหลับเลยค่ะเจ็บท้องซี่โครงทางขวาบางครั้งก็ไอจนปวดหัวก็มี  ใครรู้วิธีแก้ไอช่วยบอกทีนะคะจะรอคำตอบอยู่
ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: WORAPORN Email     61.7.145.177 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 11:52:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถึงคุณ WORAPORN

คือถ้าเป็นมานานแล้วทานยาแก้แพ้ก็ไม่หายต้องลองเปลี่ยนพฤติกรรมการกินค่ะ
- ของทอด โดยเฉพาะที่ซื้อจากนอกบ้าน เพราะน้ำมันที่ใช้อาจจะไม่ได้คุณภาพ
- กาแฟ ถ้าบังเอิญคุณทานมากกว่า 2-3 แก้ว/วัน
- อากาศ (อากาศเย็นก็มีผลนะค่ะ) ฝุ่นละออง ยิ่งถ้าเราทำงานในออฟฟิคยิ่งเสี่ยงค่ะ เพราะบางครั้งแอร์เก่าไม่ได้ล้างแอร์บ่อย ไม่มีเครื่องฟอกอากาศ เรื่องพวกนี้สำคัญค่ะ
- น้ำอัดลม

ลองสังเกตุดูนะค่ะ ว่าคุณเป็นแบบไหนบ้างหรือป่าวของดิฉันก็ไอแห้งๆ มาจะขึ้น 2 เดือนแล้ว พอดีก่อนหน้านั้นไปหาหมอมทานยาเกือบจะหายแล้ว แต่ก็กระเซาะ กระแซะมาเรื่อย เลยไปหาอีกรอบ หมอบอกว่าอาจจะเป็นภูมิแพ้ ซึ่งพอทานยาแก้แพ้แล้ว ดีขึ้นมาก  

ยังไงก็ขอให้ทุกคนที่ป่วยอยู่หายไวๆ นะค่ะ
โชคดีค่ะ
ก็ให้ยามาทาน
ส่งโดย: kayrit     124.120.198.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 04/09/10 เวลา 00:33:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการไอเรื้อรัง ดิฉันเป็นอยู่บ่อย ไปหาหมอก็ได้ยาแก้อักเสบ เอ็กซ์เรย์ปอดก็ปกติ จนมาอยู่อเมริกาก็ยิ่งเป็นหนัก คราวนี้ไปเจอหมอบอกว่าชาวอเมริกันเป็นเยอะ
ก็คือ เกิดจากการมีกรดไหลย้อน Gerd คือ ทานอาหารมีน้ำมันมาก ทานอาหารก่อนนอนมากเกินไป ทำให้เวลานอน อาหารที่ย่อยไม่หมด กลับออกมาโดยที่ไม่รู้ตัว
ทำให้หลอดอาหาร หูรูดกระเพาะอาหารอักเสบ และทำให้เกิดอาการไซนัสอักเสบอีกตะหากค่ะ ก็เลยปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินใหม่ โดยไม่รับประทานอาหารในเวลาที่ใกล้จะเข้านอนประมาณ 3 ชั่วโมง หรือทานแค่อาหารอ่อนๆ ย่อยง่าย ในปริมาณน้อย หนุนหมอนให้หัวสูงขึ้น หมอให้ยาชื่อ ทัม มาทานเป็นรสผลไม้
แต่คิดว่าเมืองไทยน่าเป็นพวกยาลดกรด ประเภทแอนตาซิน ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ ลองสังเกตุอาการ หรือหาข้อมูลเกี่ยวกับอาการกรดไหลย้อยเพิ่มเติมดูนะคะ
ส่งโดย: ป้าเพิ้ง     207.108.211.*

« ความเห็นที่ #57 เมื่อ: 04/13/10 เวลา 21:12:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พ่อชองผมไอเรื้อรังมานานเป็นปีแล้วครับทานยามาแล้วไม่รู้กี่เม็ดไม่หายซักที  ผมได้ยินท่านไอทีไรเหมือนใจจะขาดให้ได้... หากมีใครท่านใดรู้วิธีทำให้อาการไอทุเลาลงได้ฃ่วยบอกผมหน่อยครับ...ขอร้องสง สารพ่อผมใกครับ Embarassed Embarassed Embarassed Cry Cry Cry Cry
ส่งโดย: สงสารพ่อมากครับ Email     125.26.110.*

« ความเห็นที่ #58 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 11:22:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เคยไอติดต่อกันหลายเดือนกินยาแก้ไอก็ไม่ได้ เพราะแพ้ยาแก้ไออย่างรุนแรง พอไอนาน ๆ หลอดลมก็จะตีบเหมือนคนเป็นหอบ หายใจมีเสียงดังวี้ด ๆ แต่มารักษาหายที่รพ.วิชัยยุทธ ไม่ไอมา 2 ปีแล้ว ก็เอาไว้เป็นทางเลือกเผื่อไม่รู้จะไปรักษาที่ไหนก็ลองดูเผื่อจะดีขึ้น
ส่งโดย: pim Email     183.89.71.*

« ความเห็นที่ #59 เมื่อ: 05/29/10 เวลา 13:14:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันอายุ 39 ปี ไอแห้งมีเสหะเล็กน้อย ไปหาหมอที่โรงพยาบาลหลายหนได้ยามาทานก็ไม่หายทั้งยาเม็ดแก้ไอ ยาน้ำแก้ไอก็ไม่หาย หมอให้ยาแก้แพ้ แก้อักเสบ แก้ไอ มาหลายตัวก็ไม่หาย  จะไอเวลากลางวันเล็กน้อยแต่จะไอมากตอนกลางคืนเวลานอนปิดพัดลม ทำความสะอาดห้องก็ไม่หาย  กลางคืนไอจนเกือบอาเจียนไอทั้งคืน ไม่ได้นอนหลับเลยค่ะเจ็บท้องซี่โครงทางขวาบางครั้งก็ไอจนปวดหัวก็มี  ใครรู้วิธีแก้ไอช่วยบอกทีนะคะจะรอคำตอบอยู่  
ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: thanya09
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.9.23.*

« ความเห็นที่ #60 เมื่อ: 03/26/11 เวลา 00:50:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไอเรื้อรังกว่า 3เดือน ไม่มีเสมหะ เอ็กซเรย์ปอดไม่ผิดปกติ หมอให้ยาamoxicilin มากินก็แพ้ ผื่นขึ้น มีอาการเหนื่อยง่าย เจ็บหน้าอก ต่อมน้ำเหลืองโต
ส่งโดย: whor

202.28.179.*

« ความเห็นที่ #61 เมื่อ: 10/18/12 เวลา 14:07:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะไปซื้อยาร้องเพลงตามที่คุณกิตติแนะนำ ที่ร้านท่งเต็กฮวด ขายยาแผนจีนและไทยแถวๆหัวลำโพง ทางร้านบอกว่าไม่ได้ขายนานแล้ว และได้แนะนำยาอม กำกิ้กเผี่ยง มาให้ ตอนนี้กำลังลองอยู่ว่าจะดีขึ้นมั๊ย

ส่งโดย: mantana07

58.8.114.*

« ความเห็นที่ #62 เมื่อ: 12/01/12 เวลา 22:10:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เว็ปนี้ให้ข้อมูลที่ละเอียดชัดเจนดี น่าจะมีประโยชน์ จึงขอขัดลอกมาลงแค่บางช่วงครับ

อาการคอแห้งจะเกิดเมื่อมีปริมาณน้ำลายไม่เพียงพอที่จะหล่อเลี้ยงให้ปากและคอ มีความชุ่มชื่น ทุกๆคนคงเคยประสบกับอาการคอแห้งมาบ้างเป็นครั้งคราว โดยเฉพาะเวลาที่เกิดอาการตื่นเต้น หงุดหงิด หรือมีความเครียด แต่หากคุณมีอาการคอแห้งอยู่ตลอดเวลา ซึ่งจะทำให้คุณรู้สึกอึดอัดรำคาญ และอาจจะกลายเป็นปัญหาสุขภาพที่ลุกลามใหญ่โตได้ ทั้งนี้เป็นเพราะน้ำลายมีหน้าที่มากกว่าทำให้ช่องปากและคอชุ่มชื้น แต่น้ำลายยังช่วยย่อยอาหาร ป้องกันฝันผุ ป้องกันการอักเสบโดยช่วยควบคุมปริมาณเชื้อแบคทีเรียในช่องปาก และช่วยให้สามารถเคี้ยวและกลืนอาหารได้ตามปกติ

สาเหตุที่ทำให้ต่อมผลิตน้ำลายมีการทำงานที่ผิดปกติมีดังต่อไปนี้

ผลข้างเคียงจากการใช้ยา – มีตัวยามากกว่า 400 ชนิดที่สามารถทำให้เกิดอาการคอแห้งได้ รวมทั้งยาแก้แพ้ ยาลดบวมและลดอาการคัดจมูก ยาแก้ปวด ยาขับของเหลวในร่างกาย ยาลดความดันเลือด และยาแก้โรคซึมเศร้า
โรค – โรคที่ส่งผลกระทบต่อต่อมผลิตน้ำลาย เช่น โรคอ้วน โรค Hodgkin โรค Parkinson โรคเอดส์ และโรค Sjogren ซึ่งสามารถทำให้เกิดอาการคอแห้งได้
การบำบัดด้วยรังสี – ต่อมผลิตน้ำลายจะถูกทำลายได้ หากบริเวณศรีษะ หรือคอสัมผัสกับรังสีในระหว่างการรักษาโรคมะเร็งด้วยการฉายรังสี น้ำลายอาจจะสูญหายไปทั้งหมด หรือแค่บางส่วน และอาการนี้อาจจะเป็นอย่างถาวร หรือชั่วคราวก็ได้
เคมีบำบัด – ตัวยาที่ใช้ในการรักษาโรคมะเร็งจะทำให้น้ำลายมีคุณภาพที่แย่ลง คือมีลักษณะเหนียวข้นขึ้น ซึ่งจะทำให้รู้สึกเกิดอาการคอแห้งได้
วัยทอง – การปรับเปลี่ยนของระดับฮอร์โมนของร่างกายจะส่งผลกระทบต่อต่อมผลิตน้ำลาย ซึ่งจะทำให้ผู้หญิงที่อยู่ในวัยทอง หรืออยู่ในช่วงหลังวัยทองมีอาการคอแห้งเรื้อรัง
การสูบบุหรี่ – ผู้ที่สูบยาเส้น ซิการ์ และบุหรี่ในปริมาณมาก จะมีโอกาสเกิดอาการคอแห้งได้มาก

ติดตามอ่านต่อได้ที่
http://www.vcharkarn.com/vcafe/139564
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/01/12 เวลา 22:11:08 by ryback »
ส่งโดย: ryback male
จำนวนความเห็น: 1   WWW

58.9.59.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.