แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36360: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ CVT, ortho, Sx, นิติเวช ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2489 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/25/17 เวลา 13:06:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็น นศพ. อยู่ กำลังสนใจเรื่องการเรียนต่อค่ะ
สาขาที่ชอบ/สนใจคือ CVT, Ortho, genSx, นิติเวช ค่ะ

สำหรับ ผญ แล้ว สาขาไหนดูน่าจะพอไหวที่สุดคะ แหะๆ
ชีวิตการทำงานแต่ละสาขาเป็นประมาณไหนบ้าง
ตอนกลางคืนอันไหนโดนเรียกบ่อยสุด หรือมีเคสผ่ากลางคืนหนักสุดคะ

ตอนนี้คือ ชอบเนื้อหาวิชา CVT กับ Ortho มากสุดค่ะ แต่เนื่องจากระหว่างที่เรียนไม่ค่อยได้มีโอกาสได้เห็นการผ่าตัด/ชีวิตแพทย์ม ากนักค่ะ (คือมี activity อื่นๆ มากกว่าเช่น lecture/opd) อยู่เวรก็ไม่ได้อยู่ทั้งคืน/ไม่ได้ตามเข้า or ตอนกลางคืน เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
ส่วน genSx ชอบแค่บาง subboard อ่ะค่ะ คือ vascular, head neck& breast  

ท่านใดมีคำแนะนำ/ข้อคิดเห็น/ประสบการณ์ ... บอกได้เลยนะคะ จะนำไปพิจารณาค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  Smiley
ส่งโดย: cherryrabbit
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

202.28.250.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 13:18:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Electiveสิคะ1-2สัปดาห์ก็รู้แล้ว
แบบอยู่ด้วยตลอดservice ไม่ใช่attend8-16น.
ส่งโดย: Ines_de_BK
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 134  

27.55.141.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 13:23:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าให้เลือกเรียนต่อใหม่ เราจะเลือกเรียนสาขา พยาธิ ไม่ต้องการให้ชีวิตตื่นเต้นมาก หรือโดนตามมาก แต่ต้องการสาขาเบาๆ และที่ทำงานเรียบๆ  

คุณเป็นผู้หญิง ส่วนตัว ไม่ค่อยแนะนำเรื่อง  CVT เพราะเคยเห็นคุณหมอแผนกนี้เขาทำงาน อาจจะได้เงินดี แต่คุณภาพชีวิตแบบนี้ ไม่ค่อยตรงกับความชอบส่วนตัวของเรา
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 15:44:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผู้หญิงให้เรียนวิสัญญี  eye  เด็ก ครับ
ส่งโดย: Maxipime
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 178  

202.80.239.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 16:13:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผู้หญิง น่าจะ  gen sur.   นะครับ
ortho ก็พอไหว แต่ผู้หญิงเรียนน้อย
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.5.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 19:11:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาที่สบายใจนะครับ   แต่ทำไมถึงชอบการผ่าตัดล่ะครับ Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.101.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 20:58:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างที่คห.บนได้ตอบไว้
ลอง elective 1 เดือน ทำตัวแบบ resident  
แล้วจะตัดสินใจได้เอง

skill ก็มีส่วนสำคัญ
อีกอย่างคือสภาพร่างกาย เช่น อดนอนได้กี่ชั่วโมง?
สภาพจิตใจก็ด้วย เวลาเจออาจารย์ด่า จะลดความเครียดยังไง
มี EQ พอไหม
CVT , gen Sx เป็นการเรียนที่ต้องตัดสินใจเรื่องความเป็นความตาย
ดังนั้นนอกจากเก่งแล้วต้องมีทักษะเรื่องการตัดสินใจด้วย
ส่งโดย: Dr.Dolittle
จำนวนความเห็น: 2364  

223.206.52.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->