แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1698: อาการแบบนี้ผมเป็นโรคเหงือกรึปล่าวครับ  (จำนวนคนอ่าน 7028 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/30/12 เวลา 18:49:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือตอนนี้ผมรู้สึกแบบปวดๆที่เหงือกข้างซ้ายล่างครับ
เวลากัดฟันกรามข้างซ้ายซี่ที่ 1 ก็จะรู้สึกเจ็บครับ  
เวลาขยับกรามก็จะรู้สึกตึงๆครับเหมือนมีอะไรมายึดไว้
ความรู้สึกคล้ายๆแผลผ่าฟันคุดที่มีไหมเย็บเอาไว้อ่ะครับ
มันจะแบบตึงๆ แล้วก็เจ็บๆ ( เคยผ่าฟันคุดที่ข้างขวาครับเลยรู้ความรู้สึก )
เหงือกผมก็ไม่ได้บวมนะครับ แต่ว่าเมื่อก่อนเคยเหลือกบวมครับ
ฟันกรามซี่ที่ 2 ที่เคยอยู่บนเหงือกบวมนั้นก็ถอนทิ้งไปแล้ว
แล้วเวลากัดฟัน จะมีฟันอยู่ 3 ซี่ครับที่เจ็บ คือฟันกรามซี่ที่ 1
แล้วก็ฟันที่ผุไปแล้วที่เหลือแต่ตอดำๆ เวลาใช้นิ้วกดก็เจ็บครับ
แล้วก็ฟันที่อยู่ข้างๆฟันเขี้ยวอ่ะครับ อาจจะงงหน่อยนะครับงั้นผม
ทำแบบนี้ให้ดูละกัน

นี่คือตำแหน่งของฟันนะครับ
    0    1     2     3    4

0 = ฟันกรามซี่ที่ 2 ที่เคยเป็นเหงือกบวมแต่ว่าถอนทิ้งไปนานแล้ว
1 = ฟันกรามซี่ที่ 1 ที่เวลากัดลงไปแล้วเจ็บครับ
2 = ฟันที่อยู่ก่อนหน้าฟันกรามครับ แต่ว่าฟันอันนี้มันผุไปแล้วครับ
 เหลือแต่ตอดำๆ เลยครับ ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากซี่นี่รึปล่าว
3 = ฟันที่อยู่ข้างๆฟันเขี้ยวครับ ฟันอะไรไม่รู้ครับเรียกไม่ถูก
 ซี่นี้ก็รู้สึกว่าน่าจะมีปัญหาครับเวลาแปลงฟันโดนตรงนี้แรงๆทีไร
 จะรู้สึกเสียวแปล๊บๆครับ เหมือนเหงือกจะร่นๆลงไปแต่ก็ไม่ได้ผุนะ
4 = ฟันเขี้ยว ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ผมเลยอยากจะรู้ว่า นี่เป็นปัญหาโรคเหงือกรึปล่าวครับ เพราะผมปวด
มา 2 วันแล้วครับ แถมเขี้ยวข้าวก็ลำบากเพราะเขี้ยวไปโดนทีไรมันจะเจ็บ อาการแบบนี้ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆมันจะหายไหมครับ แล้วก็ถ้าเป็นโรค
เหงือกขึ้นมาจริงๆ ทันตแพทย์จะรักษาได้ไหมครับ
ส่งโดย: saltcandy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

125.24.17.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/30/12 เวลา 23:11:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ค่อนข้างปัญหาซับซ้อน อาจเป็นโรคเหงือกก็ได้ ซึ่งจะทำให้เคี้ยวอาหารแล้วเจ็บหรือรำคาญ หรืออาจจะเจ็บฟันที่ผุมาก เหลือแต่ตอ กลายเป็นหนองอยู่ข้างใต้ ก็ทำให้เจ็บฟันได้ และหนองก็ยังกระจาย ทำให้สะเทือน เจ็บไปรอบๆ ได้ด้วย

แนะนำว่าคนไข้ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู ฟันที่เสียมาก รักษาไม่ได้อาจต้องถอนออก โดยเฉพาะฟันที่เป็นตอ ส่วนการรักษาโรคเหงือกนั้น ทำด้วยการขูดหินปูน และเกลารากฟัน อย่างไรก็ดี โรคเหงือกเป็นโรคเรื้อรัง รักษาหายยาก มักจะกลับมาเป็นได้ใหม่ บ่อยๆ คนไข้ต้องพยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ ร่วมด้วยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/01/12 เวลา 18:58:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเมื่อวานนี้ไปหาหมอฟันมาแล้วครับ หมอฟันบอกว่า
เกิดจากซี่ที่เหลือแต่ตอดำๆนั่นแหละครับเลยทำให้เหงือกอักเสก
ผมก็เลยถอดออกเลยครับ ปวดมากๆหลังถอนยาชาแทบไม่มีผลเลย
แต่จนถึงวันนี้ก็ยังไม่หายบวมเลยครับ แบบว่าหน้าผมเปลี่ยนเลยครับ
เพื่อนๆทักว่าบวมอย่างเห็นได้ชัด ผมเลยมีคำถามอยากจะถามครับ
ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1. อาการบวมจะหายไปเองรึปล่าวครับหลังจากที่กินยาแก้อักเสบที่หมอ ให้มาหมด แล้ว
2. ผมลืมถามหมอเลยครับว่ามันเป็นหนองไหม สรุปที่แก้มผมบวมขึ้นมาก็เพราะมีหนองข้างในใช่รึปล่าวครับ เหงือกผมตอนนี้ก็บวมมากแล้วด้วย
3. แล้วก็แผลที่ถอนฟันซี่นั้นออก ผมลองเอาลิ้นดุดๆ ดูแล้วมันคล้ายๆวุ้น
อ่ะครับ แต่ว่ามันเป็นสีแดงเข้มมากๆจนออกจะดำซะมากกว่า แบบนี้มันเป็นเชื้อโรครึปล่าวครับ หรือว่าเป็นเหงือกที่จะสร้างขึ้นมาใหม่
4. ถ้าอาการบวมหายไปเองนี่ต้องใช้เวลาประมาณกี่สัปดาห์ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: saltcandy
จำนวนความเห็น: 7  

125.24.53.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/01/12 เวลา 20:20:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาการควรจะดีขึ้นหลังจากทานยาครบตามที่หมอกำหนด แต่หากไม่ดีขึ้นก็ค่อยกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูอีกที
2. อาจจะเป็นหนอง หรือเป็นแค่การตอบสนองของร่างกายต่อภยันตรายที่เกิดขึ้น เหมือนเป็นสิวอักเสบ บางทีก็ไม่เป็นหนอง การอักเสบของเนื้อเยื่อบางครั้งยังไม่เป็นหนองก็ได้
3. บนแผลจะเป็นเหงือกใหม่ๆ ผสมกับสะเก็ดเลือด รวมกับปกปิดแผล พอนานๆ ไป ขอบเหงือกจะเริ่มมีสีขาวเข้ามาปกคลุม จากนั้นก็จะกลายเป็นสีชมพูขึ้นเรื่อยๆ แผลถอนฟัน ประมาณ 7 วันก็จะเริ่มคงตัว แต่จะให้เรียบเนียน ต้องใช้เวลาเป็นเดือนค่ะ
4. 1 สัปดาห์ค่ะ หากอาการไม่ดีขึ้น ก็ควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดูค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/20/12 เวลา 20:14:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ saltcandy คะ รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ         1.อาการเหงือกบวมหลังถอนฟันเป็นอยู่นานเท่าไหร่คะ กี่วัน หรือกี่อาทิตย์.         2.ตอนที่บวมนี่รู้สึกมันตุ่ยๆเหมือนมีอะไรมาติดในกระพุ้งแก้มมั๊ยคะ.        รบกวนตอบหน่อยค่ะ พอดีเคสคล้ายๆกัน แต่นี่เกือบสองอาทิตย์แล้วยังไม่หายบวมเลยอ่ะค่ะ      ขอบคุณนะคะ
ส่งโดย: Chisa
จำนวนความเห็น: 12  

125.26.8.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/20/12 เวลา 20:15:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 20:14 »      

คุณ saltcandy คะ รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ         1.อาการเหงือกบวมหลังถอนฟันเป็นอยู่นานเท่าไหร่คะ กี่วัน หรือกี่อาทิตย์.         2.ตอนที่บวมนี่รู้สึกมันตุ่ยๆเหมือนมีอะไรมาติดในกระพุ้งแก้มมั๊ยคะ.        รบกวนตอบหน่อยค่ะ พอดีเคสคล้ายๆกัน แต่นี่เกือบสองอาทิตย์แล้วยังไม่หายบวมเลยอ่ะค่ะ      ขอบคุณนะคะ
ส่งโดย: Chisa
จำนวนความเห็น: 12  

125.26.8.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->