แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1694: ฟันผุ กับ ฟันหัก รักษาควบคู่กันได้หรือไม่  (จำนวนคนอ่าน 1623 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/28/12 เวลา 04:05:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีฟันผุที่ฟันกรามล่างขวา..เมื่อวานปวดมากจนแก้วหูลั่นเปรี๊ยะ!อมยาสมุนไพรไ ทยแก้ปวดฟันก็ไม่หายเลยไปพบหมอฟันที่คลีนิก "ทันตกรรมครอบครัวรักฟัน" ที่ตลาด 4 มุมเมือง หมอให้ยามา 4 ขนาน  10 เม็ด 1.ponstans2.metro.3.danzon4.amoxy พร้อมกับนัดให้ไปรักษารากฟันวันนี้ 5 โมงเย็น ผมไม่อยากถอนเสียดายฟันมากเนื่องจากอยู่กันมา 40 กว่าปี ขอถามครับ

1.เมื่อ ส.ค.ปีที่แล้ว ไปกินข้าวหมูกรอบ 5 พันปี เคี้ยวผิดเหลี่ยมยังไงไม่รู้ฟันเขี้ยวขวาบนหักเหลือแต่ตอ(ไม่อยากบอกว่าตอนน ั้นปวดมาก) ควรรักษารากฟันควบคู่กับการรักษารากฟันฟันกรามล่างที่ผุหรือไม่อย่างไร?

2. ต้องรักษากี่ครั้ง/ค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งแบ่งเป็นครั้งละเท่าไหร่/ขั้นตอนการ รักษาเป็นอย่างไรบ้าง คำถามนี้เหล่านี้ควรถามหมอผู้รักษาหรือไม่?

3.ไม่ถามแล้ว เกรงใจหมอ Lips Sealed

ส่งโดย: chabama
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

110.169.186.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/29/12 เวลา 08:28:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เรื่องฟันเขี้ยว ต้องดูว่าปริมาณเนื้อฟันที่เหลืออยู่ มากพอที่จะรักษารากฟันหรือไม่ ปริมาณโรคที่มีอยู่เยอะไหม เพราะบางทีรักษาไปก็ไม่หายเพราะโรคมาก เนื้อฟันที่เหลือมีผลต่อการรักษาเช่นกัน ถ้าเหลือน้อย รักษาไปเนื้อฟันก็เปราะบางแตกอีก สมมติหากรักษาได้ ก็ควรรักษาค่ะ จากนั้นก็ทำเดือยฟันและทำครอบฟันสร้างขึ้นมา แต่ค่าใช้จ่ายอาจจะสูงหน่อยนะคะ
2. การรักษารากฟันใช้เวลาประมาณ 2-4 ครั้งต่อซี่ ครั้งละไม่เกิน 1 ชั่วโมง ค่าใช้จ่ายต้องถามแต่ละคลินิกเอง ปกติ ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 3-6 พันบาท แบ่งจ่ายในแต่ละครั้งค่ะ
2.1 ขั้นตอนในการรักษารักษารากฟัน ได้แก่ การเปิดทางเข้าสู่รากฟัน (เหมือนการกรอฟันผุ) จากนั้นจะเข้าสู่ขั้นตอนทำความสะอาดรากฟัน (คุณหมอจะใช้เข็มเล็กๆ ตะไปและแต่งรากฟัน สลับกับการใช้น้ำยาล้าง) จากนั้นสู่ขั้นตอนการลองวัสดุอุดปิดรากฟัน และการอุดปิดรากฟัน จากนั้นก็จะบูรณะตรงตัวฟัน อาจด้วยการอุดฟันหรือทำเดือยฟัน+ครอบฟัน ค่ะ

แต่ละขั้นตอนอาจใช้เวลานาน โดยเฉพาะขั้นตอนทำความสะอาดรากฟันค่ะ
3.  Grin Grin Grin
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.113.18.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/29/12 เวลา 09:07:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ..ชาติหน้าขอให้คุณหมอเกิดเป็นนางฟ้านะครับ!
ส่งโดย: chabama
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

110.169.191.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->