แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1692: ถ้าถอนฟันไปแล้วไม่ใส่ฟันปลอมจะมีผลอย่างไรบ้างครับ  (จำนวนคนอ่าน 7641 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/24/12 เวลา 14:36:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าผมทำการถอนฟันกรามน้อยออกไปแล้ว ถ้าผมไม่ใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ จะมีผลอะไรบ้างต่อฟันในระยะยาวไหมคับ เห็นคุณหมอบอกว่าถ้าไม่ใส่ฟันปลอมจะทำให้ฟันเราคลอน(ฟันจะห่างกันไปเรื่อยๆ) อยากทราบว่าระยะเวลานานเท่าไหร่ฟันถึงจะคลอน หรือต้องใส่กรณีเดียว (จิงๆแล้วไปหาหมอมา2ท่านเค้าบอกไม่เหมือนกัน คนแรกบอกให้ถอนไม่น่าเก็บไว้ ฟันเสียจะหมดแล้ว  อีกคนบอกให้รักษารากฟันไม่แนะนำให้ถอน  เลยไม่รู้จะเอายังไงดี) คือถ้ารักษารากฟันแล้วอยู่ได้อีก2-3ปี ผมยอมที่จะถอนไปเลยดีกว่าครับเพราะยังไงก็ต้องมาถอนอีกอยู่ดี แล้วก็อีกคำถามคือ ถ้ารักษารากฟันก็ควรจะทำครอบฟันด้วยใช่ไหมคับ ผมก็เลยคิดว่าค่าใช้จ่ายมันค่อนข้างสูง เลยตัดสินใจไม่ถูก  

ในคำถามนี้ที่อยากทราบจิงๆเลยก็คือว่า ถ้า ถอนฟันแล้วไม่ใส่ฟันปลอมจะเป็นอะไรไหม ฟันจะคลอนเยอะไหม  

รบกวนคุณหมอผู้มีความรู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอขอบคุณ มาล่วงหน้า
ส่งโดย: cmncrews
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

183.88.26.50 fwd for 192.168.1.226, 127.0.0.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/24/12 เวลา 15:00:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอ่อคือผมอายุ 24 นะคับ ลืมบอกไปเพื่อวิธีการรักษาไม่เหมือนกัน

183.88.26.50 fwd for 192.168.1.226, 127.0.0.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/24/12 เวลา 22:59:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีระยะเวลาแน่นอนว่าเมื่อไหร่ฟันจะคลอนและเคลื่อนที่ห่างออก อาจเป็นเดือนๆ หรือเป็นปีก็ได้ แต่จะเกิดขึ้นแน่

โดยปกติฟันที่ผุมาก อาจรักษาด้วยการรักษารากฟัน แต่ถ้าสภาพเนื้อฟันเหลืออยู่น้อย การรักษารากฟันจะทำไม่ได้ หรือทำก็อาจไม่หาย กรณีแนะนำถอนฟันออกไป

ถ้าคนไข้ไปหาหมอคนแรก คนที่สอง แล้วยังไม่แน่ใจแนะนำว่า ควรหาคุณหมอต่อไป ตรวจเฉยๆ ไม่น่าเสียตังค์ จนกว่าจะมั่นใจว่าฟันของคนไข้นั้น ควรจัดการอย่างไร

ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะมีอายุนานหรือไม่นานก็บอกไม่ได้อีกเช่นกัน อยู่ที่การดูแลรักษา การใช้งานด้วย ส่วนใหญ่จะอยู่ได้นานเป็นปี (แต่ถ้าฟันเป็นโรคมาก เนื้อฟันเหลือน้อย อายุจะลดลง)  

การทำครอบฟัน หลังการรักษารากฟันจะช่วยยืดอายุของฟัน เพราะฟันที่รักษารากฟันแล้ว จะเปราะบาง ถ้าฟันแตกหักก็เสียดายที่อุตส่าห์รักษามา ฉะนั้นควรทำครอบฟันค่ะ (ฟันที่ผุเล็กๆ หลังการรักษารากฟันอาจไม่ต้องทำครอบฟันแต่ ถ้าผุใหญ่หรือเป็นฟันกรามแนะนำให้ทำค่ะ)

ฟันหลอ แล้วไม่ทำฟันปลอมใส่ ไม่ได้ทำให้ฟันคลอนโยกไปโยกมา แต่จะทำให้ฟันล้มเข้าหาช่องว่าง การสบฟันผิดปกติ การเคี้ยวอาหารไม่เต็มที่ ทำให้เศษอาหารติด เหงือกอักเสบ หินปูนขึ้น ฟันผุง่าย ปัญหาเกี่ยวกับการสบฟันและขากรรไกร มักเกิดขึ้นในระยะยาวค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/25/12 เวลา 11:51:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากเลยคับ ที่ช้วยตอบคำถามให้หายสงสัย  

แต่ผมมีคำถามจะถามหมอหนิงอีกสักหน่อยว่า คือตอนนี้ผมไม่ปวดใดๆเวลาเคี้ยวอาหาร แต่จะรู้สึกได้เมื่อเวลาล้างหน้าหรือเอาอะไรไปโดนที่บริเวณโหนกแก้ม จะรู้สึก เสียวๆ เหมือนโดนเส้น ปราสาท อาการนี้หมายความว่ายังไงหรอคับ เป็นอันตรายมากมั๊ย ต้องรีบรักษาไหม ด้วยวิธีไหนดีที่สุดครับ
รบกวนคุณหมอช่วย แนะนำที ขอขอบคุณหมอ หนิง ล่วงหน้าอีกครั้งคับ ขอบคุณครับ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/25/12 เวลา 16:28:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการปวดฟันอาจจะสะท้อนไปบริเวณใกล้เคียงได้ นอกจากนี้ข้างใต้โหนกแก้ม จะเป็นไซนัส คนไข้อาจมีปัญหาไซนัสอักเสบได้ และรากฟันที่ผุก็อาจทะลุไซนัส ได้เช่นกัน

การรักษาก็ต้องดูตามสาเหตุ ถ้ามีฟันผุก็ต้องรักษาฟัน หากไซนัสมีปัญหาก็ต้องรักษาตามนั้นค่ะ

101.108.82.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/25/12 เวลา 16:51:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวงกำ คือ คุณหมอหนิง สันนิฐาน ว่า ผมจะเป็นไซนัสด้วยหรือป่าวครับ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/25/12 เวลา 20:20:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบไม่ได้ค่ะ ต้องไปให้คุณหมอตรวจดู
หมอสามารถตอบได้เพียงกว้างๆ เท่านั้น

203.144.144.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->