แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1683: ผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 2790 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/19/12 เวลา 17:45:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวานอะครับ ผ่านไปวันหนึ่งแก้มบวมมากๆเลยครับ มีอาการเจ็บเป็นระยะๆ แต่พอดีผมเป็นหวัดอะครับเหมือนจะมีอาการเจ็บคออยู่ด้วย จะส่งผลอะไรต่อกันไหมครับ ผมยังไม่ได้แปลงฟันเลยครับเราควรจะเริ่มแปลงฟันเมื่อไหร่ครับ แล้วในปากผมบริเวณแผลมี คราบสีเหลืองๆ อยู่ตรงรอยเย็บไม่ทราบว่าจะเป็นน้ำหนองหรือป่าว ช่วยตอบด้วยครับ

รูปครับ
http://depot15.tempf.com/file/6816f0c4b526348e598a10adafc7acf6/5007e2f7/ dev1/0/002/063/0002063119.fid/public5007e2c39c22f1324883?image/jpeg
ส่งโดย: dreammisung
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

110.77.205.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/19/12 เวลา 21:47:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอครับ อีกอย่างตอนผมกินยาที่ หมอเขาให้มานะครับ จะมีอาการคันและเป็น ตุ่มตรงใต้หนังตาด้วยอะครับ ผมแพ้ยาหรือป่าวครับ
ส่งโดย: dreammisung
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

110.77.205.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/20/12 เวลา 07:24:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การเป็นหวัดกับแผลถอนฟัน คงไม่มีผลอะไรโดยตรงนัก ถ้าสามารถดูแลสุขภาพช่องปากได้ดี ขยันแปรงฟัน เป็นต้น คนไข้ควรเริ่มแปรงฟันได้แล้ว โดยเริ่มได้ทันทีในวันที่ผ่าฟันคุดได้เลย แต่บริเวณแผลก็อาจจะค่อยๆ แปรง ระวังๆ จะได้ไม่เจ็บแผล  

คราบเหลืองๆ บริเวณไหล อาจเป็นคราบจุลินทรีย์ หรือขี้ฟันนั่นเอง ควรขยันทำความสะอาดช่องปาก แต่ถ้าอยู่ตรงขอบเหงือกมีสีขาวขุ่น อาจเป็นเนื้อเหงือที่กำลังสร้างใหม่ ไม่ใช่น้ำหนองค่ะ ถ้าเป็นน้ำหนองจะเป็นของเหลว สีขาว เหลือง หรือเขียว ไหลออกมาจากแผลโดยตรงค่ะ

เรื่องยา ถ้าคนไข้มีอาการแพ้ยา อาจมีอาการคัน มีผื่นขึ้น ที่แขน ขาลำตัว ไม่ได้มีอาการเฉพาะจุดตรงใต้ตา บางทีอาจเป็นตากุ้งยิง ยังไงหากกังวล ลองไปหาคุณหมอทั่วไป ลองตรวจดูเรื่องนี้ ส่วนเรื่องแผลถอนฟัน รอครบ 1 สัปดาห์ก็ลองไปหาคุณหมอเพื่อตัดไหม หรือหากกังวลล่วงหน้าก็อาจไปหาเขาก่อนก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->