แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1667: รักษาคลองรากฟันมา1ปีแล้ว ทำไมยังปวดอยู่  (จำนวนคนอ่าน 31008 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/04/12 เวลา 18:21:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียน ทันตแพทย์ผู้เชี่ยวชาญรักษารากฟัน

อายุ 54 ปี ตอนแรกไปให้หมอฟันที่รพ.เอกชนแห่งหนึ่ง หมอเขาเอาของร้อนมาจี้ที่ฟันหน้า แล้วบอกว่ารู้สึกช้า ก็เลยเหมาเอาว่า ฟันซี่นี้รากฟันมีปัญหา ก็เลยจับรักษา (ตอนแรกรักษาซี่อื่นอยู่ก่อน ก็จบไปแล้ว) ใส่ยาได้ 4 ครั้ง เขาบอกว่าแห้งแล้ว อุดถาวรเลย  

ทั้ง ๆ ที่ฟันยังปวด เสียวอยู่เลย ตั้งแต่วันนั้น จนถึงวันนี้ ยังปวดเสียวอยู่ (แต่เดิมฟันซี่นี้ก็ดี ๆ อยู่ไม่มีปัญหาอะไร) พอรักษาฟันแล้วกลับแย่

เท่าที่รู้มา ฟันที่ถูกรักษารากฟันแล้ว ต้องไม่มีความรู้สึก ทำไมยังรู้สึกปวดอยู่ (ไปปรึกษาหมอคนอื่น ที่ไม่ใช่หมอคนเดิมที่เคยรักษา เขาบอกว่า อาจมีเส้นประสาทพิเศษ ที่เล็กมาก จนเครื่องมือเข้าไปไม่ถึง อันนี้จริงไหม)
มีวิธีใดบ้าง ที่อาการทรมานนี้จะหายไปได้

กรรมแท้ ๆ
ส่งโดย: DaNO
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 25  

124.122.134.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/04/12 เวลา 20:26:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขั้นแรก ต้องกลับไปหาคุณหมอที่เชี่ยชาญการรักษารากฟันให้เขาตรวจดูก่อนว่าการรักษารา กฟันมีปัญหาอะไรหรือเปล่า อาการปวดเสียวฟัน ก็มีหลายแบบ เช่น ปวดฟันตอนเคี้ยวหรือเปล่า ปวดฟันตอนอยู่เฉยๆ ปวดฟันตอนเคาะฟัน หรือเปล่า ซึ่งอาการปวดฟันแต่ละแบบ และมีเกิดจากหลายสาเหตุ

การมีคลองรากฟันเล็กๆ ย่อยๆ อยู่แล้วเครื่องมือเข้าไม่ถึง แล้วนำอาการปวดฟันขึ้นก็เป็นได้

การรักษา ถ้าการรักษารากฟันมีปัญหาก็อาจต้องทำการรักษารากฟันซ้ำ (หากทำได้)  

หรือหากรักษาอะไรไม่ได้แล้ว ก็ต้องถอนออก

คนไข้อาจลองปรึกษาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัย ดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/05/12 เวลา 17:22:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียน หมอหนิง

จะมีอาการปวดฟันตอนอยู่เฉยๆ  
และถ้าเป็นอย่างที่หมอหนิงบอกคือ  
การมีคลองรากฟันเล็กๆ ย่อยๆ อยู่แล้วเครื่องมือเข้าไม่ถึง แล้วนำอาการปวดฟันขึ้นก็เป็นได้  

เก็บไว้ไม่ไปรักษา จะเป็นอะไรไหม ปล่อยให้ทรมานไปเรื่อย ๆ (เพราะคงเป็นกรรมเก่า)

ปล.ไปคลินิคของหมอหนิงไม่ได้หรือ

124.120.115.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/05/12 เวลา 19:57:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการปวดตอนอยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไรก็ปวด แสดงถึงโรคที่รากฟันอาจจะไม่หายสนิท ถ้าถ่ายเอ็กซเรย์อาจช่วยประกอบการวินิจฉัยได้

วิธีการรักษาอาจต้องรื้อวัสดุอุดรากฟันออกมาใหม่ รักษาใหม่ ล้างใหม่ แต่ถ้ารักษาอะไรไม่ได้แล้ว ก็อาจต้องถอนฟันซี่นั้นออก การปล่อยฟันที่เป็นโรคไว้นานๆ อาจทำให้เชื้อโรคลุกลามได้ค่ะ

ปล. แนะนำหาคุณหมอที่ชำนาญดีกว่าค่ะ

203.144.144.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/08/12 เวลา 12:13:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียน หมอหนิง

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปปรึกษาที่รพ.แล้ว (หมอคนละคนที่เคยรักษา) ได้ถ่ายเอ็กซเรย์ฟันซี่ดังกล่าวแล้ว หมอวินิจฉัยว่า การรักษาถูกต้อง สมบรณ์ ดูจากฟิล์มรากฟันไม่มีปัญหา ไม่มีหนอง แต่เขาเข้าใจว่ามีเส้นประสาทหลงเหลืออยู่  

วิธีการรักษาอาจต้องรื้อวัสดุอุดรากฟันออกมาใหม่ รักษาใหม่ ล้างใหม่ และปล่อยทิ้งไว้นาน ๆ อาจนานถึง 6 เดือนเลย เพื่อให้หายปวดก่อนแล้วค่อยปิดอุดถาวร

จากการวิเคราะห์ของหมอคนนี้ ถามว่า จะปล่อยไว้ก่อน (ไหน ๆ ก็ปล่อยมาเป็นปีแล้ว) หมอหนิงว่าเป็นอะไรหรือเปล่า  

110.168.97.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/08/12 เวลา 13:06:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วิธีการที่คุณหมอแนะำนำเป็นวิธีการที่แนะนำโดยทั่วไปค่ะ ถูกต้องแล้ว ส่วนคนไข้จะปล่อยไว้หรือลงมือรักษา ก็คงแล้วแต่การตัดสินใจค่ะ Smiley

101.109.206.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/11/12 เวลา 19:15:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณค่ะ ดิฉันมีอาการคล้ายคุณค่ะ คือรักษารากฟันมาแล้ว 2 เดือนไม่หายปวดรากฟันสะอาดไม่มีปัญหาอะไรเลย รักษามา 2 หมอหาหมอฟันมาประมาณ 5 ที่แล้ว หมอฟันทั่วไปไม่ทราบว่าเราเป็นอะไรจนได้ไปหาคำตอบจากทันตแพทย์มหิดล พบว่าเป็นกลุ่มอาการปลายประสาทอักเสบ Phontom tooth pain หมออธิบายว่าเหมือนทหารถูกตัดขาแต่ยังปวดอยู่เพราะเส้นประสาททำงานไม่ปกติค่ ะ ต้องหาหมออายุรกรรมประสาทค่ะ
อาการปวดจะอยู่เฉยก็ปวด ปวดตลอดเวลา ตอนนี้ดิฉํนรักษาอยู่ใกล้หายแล้วต้องกินยาประมาณ 6 เดือนเพื่อให้ประสาทลืมอาการปวดและกลับไปทำงานตามปกติค่ะ ยาที่กินคือ Lyica ,Notrilen ค่ะ ไม่ใช้เรื่องกรรมเก่านะคะ แนะนำหาหมอทางประสาทด่วนค่ะ
ส่งโดย: hoo
จำนวนความเห็น: 2  

124.120.130.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/15/12 เวลา 13:56:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ hoo

ขอบคุณค่ะ เวลาไปพบหมออายุรกรรม จะบอกคุณหมอว่าเป็นโรคอะไร อะไรคะ และถ้าไปหาหมอโรงพยาบาล (คลีนิคนอกเวลา) เวลาตรวจ วินิจฉัย เขาจะต้องตรวจด้วยเครื่องมืออุปกรณ์อะไรหรือเปล่า (กลัว)

DaNo

124.122.84.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/17/12 เวลา 16:21:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ DaNo
ก่อนอื่นผมไม่ใช่หมอนะครับ แต่ผมพอจะมีประสบการณ์แบบอาการของคุณอยู่บ้าง ก็เลยเข้ามาบอกนะครับ ... ขอเสริมข้อมูลของคุณ hoo นะครับ คืออาการปลายประสาทอักเสบ Phontom tooth pain นั้นผมได้ข้อมูลมาจาก อ.ภาณุเพ็ญ ซึ่งท่านเป็นอาจารย์หมออยู่ที่มหิดลครับ แต่ผมไปพบท่านที่คลินิกอัศวนันท์ ที่ทองหล่อ แต่ถ้าจะไปพบท่านที่ รพ.บำรุงราษฎร์ ก็ต้องรอคิวเข้าพบเป็นเดือนครับ ผมแนะนำไปที่คลินิกดีว่าครับแต่ค่าใช้จ่ายอาจจะสูงนิดนึง(1,000 บาท) แต่ถ้าเทียบกับความทรมานของอาการปวด มันเทียบไม่ได้เลยครับ ท่านแนะนำให้เปลี่ยนไปรักษาเกี่ยวกับระบบปลายประสาท เพราะอาการที่เป็นอยู่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับระบบฟันหรือระบบบดเคี้ยวนะครับ ผมก็ลองไปค้นหาข้อมูลอาจารย์หมอที่เก่งด้านระบบประสาท ก็พบอาจารย์หมอ ศ.นพ.กัมมันต์ ครับ ...

ถ้าเป็นโรคเกี่ยวกับปลายประสาทอักเสบ ผมแนะนำให้ไปพบ อาจารย์หมอ ศ.นพ.กัมมันต์ ที่คลินิกแพทย์ 2000  ตรงสถานีรถไฟฟ้าราชเทวีนะครับ ท่านเป็นอาจารย์หมออยู่ที่ รพ.จุฬา ครับ ถ้าไม่สะดวกท่านก็ออกตรวจที่ รพ.เซนต์หลุยส์ และ รพ.สุขุมวิท ด้วยนะครับ แต่ต้องโทรไปนัดก่อนนะครับ คลินิกแพทย์ 2000  เบอร์ 02-2156265-7 อาจารย์หมอจะออกตรวจเฉพาะวันอาทิตย์ 10.00 - 13.00 น.รับตรวจแค่ 17 คนต่อวันเท่านั้นนะครับ ... ลองไปพบท่านดูนะครับ เพราะแฟนผม(คุณ hoo) ก็เป็นโรคปลายประสาทอักเสบบริเวณที่ฟันครับ ตอนนี้ก็รักษากับท่านอยู่ครับ ... ขอให้หายเร็วๆ นะครับ  

ปล.ถ้าไปพบท่านที่ รพ.จะเสียค่าใช้จ่ายสูงกว่าไปพบท่านที่คลินิกนะครับ เพราะอาจารย์หมอท่านคิดค่าตรวจถูกมากๆๆ แค่ 300 บาทเองครับ ส่วนค่ายาก็ไม่แพงนะครับ อาจารย์หมอท่านใจดีมากครับ ....

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็โทรมาปรึกษาได้นะครับ 080-909-7810 ครับ ... ผมเข้าใจว่าถ้าเป็นโรคนี้แล้วมันทรมานแค่ไหนครับ
ส่งโดย: winterman
จำนวนความเห็น: 5  

101.108.146.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/20/12 เวลา 21:43:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมาก คุณ winterman

ถ้าไปตามโรงพยาบาลของรัฐ แล้วเล่าอาการให้กับคุณหมออายุรแพทย์ระบบประสาท ของรพ.แห่งนั้น เขาจะรักษา หรือ่จ่ายยาให้ได้ไหม
โดยบอกว่ามีเพื่อนเคยเป็นอาการแบบนี้ (คุณ hoo & คุณ winterman)

เพราะพักอยู่แถวใกล้ ๆ รพ.นพรัตน์ราชธานี ถนนรามอินทรา เคยโทร.ไปเขาบอกว่ามีแพทย์สาขานี้ประจำอยู่วันอังคาร จะลองไป่ตรวจดูก่อน
เพราะแพทย์ที่คุณแนะนำ อยู่ไกลจังค่ะ

DaNo

58.11.155.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/20/12 เวลา 23:17:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นโรงพยาบาลรัฐก็มีครับ..บอกคุณหมอว่าสงสัยจะเป็นโรคปลายประสาทเส้นที่ 5อักเสบ..และถ้าจะให้แน่ใจจริงๆต้องทำMRI สแกนครับ..ถ้าที่รพ.นพรันต์ไม่มีMRI ผมแนะนำให้ไปสถาบันประสาทวิทยาครับที่อยู่ติดกับรพ.รามา เพราะที่นั่นก็เป็นของรัฐครับและถ้าเป็นประกันสังคมก็สามารถทำเรื่องส่งตัวไ ปรักษาที่นั่นได้ด้วยครับ มีอาจารย์หมอเฉพาะทางเก่งๆเยอะครับค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงครับ..ลองไปรักษาดูนะค รับ ถ้าเรารักษาเร็วก็สามารถหายได้เร็วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/20/12 เวลา 23:19:30 by winterman »

14.207.176.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/06/12 เวลา 15:06:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ Winterman

ไปหาหมออายุรแพทย์ระบบประสาทมาแล้วค่ะ
หมอให้ยา Carbamazepine 200 mg มากิน 1 เดือน วันละ 3 เวลา

โอ๊ยวันแรก ๆ ช่างทรมานเหลือเกิน เพราะผลข้างเคียงของยาแรงมาก คือ ไม่มั่นคง เซื่องซึม พูดรัว เดินก้าวขาไม่ค่อยออก ขาสั่น

เขาให้กินวันละ 3 มื้อ  แล้วค่อยไปหาใหม่ ดูว่ามี response อะไรไหม

เรากินได้แค่วันละ 1 มื้อ คือ ก่อนนอนเท่านั้น เพราะถ้ากินตามหมอสั่ง ทำงานไม่ได้เลย ขับรถไม่ได้

อยากทราบว่าคุณกินยาแล้วมีผลข้างเคียงจาก่ยาบ้างไหม  แล้วอาการปวดฟันที่รักษารากฟัน หายปวดหรือยัง

115.87.98.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/06/12 เวลา 16:14:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ DaNo

ยาที่กินอยู่ก็จะมี Lyica เช้า 75 mg และก่อนนอน 75 mg และก็กิน Notrilen 100 mg ก่อนนอนครับ ส่วนผลข้างเคียงของ Lyica ก็จะทำให้ เซื่องซึม และก็ง่วนนอนมากครับ ถ้าขับรถด้วยก็จะอันตรายครับ ต้องค่อยๆ เพิ่มตัวยาไปเรื่อยๆ ครับโดยเริ่มตั้งแต่ 25 mg เพื่อให้ร่างกายสามารถปรับสภาพได้ครับ ส่วน Notrilen ก็จะมีผลข้างเคียงคือทำให้ง่วงและระบบขับถ่ายครับ ซึ่งอาจจะทำให้เกิดท้องอืดและท้องผุได้ครับ ... โดยการกินยาจะต้องค่อยๆ ปรับขึ้น ของผมเริ่มจากตัวละ 25 mg ค่อยๆ ปรับขึ้นทุก 2 - 3 สัปดาห์ ซึ่งปัจจุบันทานยามาประมาณ 3 - 4 เดือนแล้ว ตอนนี้อาการปวดบริเวณฟันไม่มีแล้ว ยังคงเหลืออาการปวดลึกๆภายในหัวบ้างเป็นบางครั้ง

ส่วนยาที่คุณทานอยู่ Carbamazepine ก็เป็นยาจำพวกเดียวกับ Lyica แต่ผลข้างเคียงของ Carbamazepine จะมีมากกว่าโดยเฉพาะอาการที่เกิดผิวหนังเป็นผื่นแผลอักเสบ ถ้าใครแพ้มากๆ ก็อาจจะถึงชีวิตได้ครับ ... ส่วนยา Lyica(รักษาระบบเส้นประสาท) เป็นยานอกระบบของ รพ.รัฐ และพวกประกันสังคม เพราะยา Lyica มีราคาแพงมาก ขนาดยา 75 mg เม็ดละ 75 - 80 บาท ครับ ส่วน Notrilen(รักษาอาการปวด) ขนาด 25 mg เม็ดละ 1 บาท

กรณีที่คุณจะเลือกทานยาอะไร ก็ขึ้นอยู่ที่อาการเป็นสำคัญนะครับ .. ถ้าคุณปวดแบบแป๊บๆ ขึ้นสมอง ทุกๆ 5 นาที หรือบ่อยๆ ก็ควรใช้ Carbamazepine ครับ ... แต่ถ้าปวดแบบตื้อๆ อยู่ตลอดเวลา 24 ชม. ก็น่าจะเปลี่ยนมาทาน Lyica กับ  Notrilen นะครับ (ข้อมูลมาจากเภสัชและคุณหมอที่รักษาให้นะครับ) ... ส่วนเรื่องทานยาก็ควรจะค่อยๆ เพิ่มนะครับ อย่างที่คุณหมอให้คุณทานผมว่ามันจะเยอะๆ ไปในตอนแรกๆ นะครับ คุณลองทานวันละมื้อไปสัก 1 อาทิตย์ และค่อยเพิ่มมื้อเช้า และมือกลางวันไปตามลำดับนะครับ ใช้อาการข้างเคียงของตัวคุณเองเป็นตัววัดว่าคุณจะค่อยๆ เพิ่มยายังไง ถ้าทานไปแล้วตัวเรารับไหว ไม่ง่วงมาก ก็ค่อยๆ เพิ่มไปครับจนครบ 3 มื้อ อาจจะใช้เวลาสักหน่อยก็ใจเย็นๆ ครับ และก็จดบันทึกอาการ และวันที่เราเพิ่มหรือลดตัวยาไว้ด้วยนะครับ พอวันที่ไปพบคุณหมอก็อธิบายให้ทันฟังว่าเราปรับตัวยายังไงบ้าง และมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง คุณหมดท่านจะได้จัดยาให้เราถูกต้องนะครับ ... ขอให้หายเร็วๆ นะครับ

ปล. ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมที่พอจะเป็นประโยชน์ ก็โทรมาสอบถามได้นะครับ 080-909-7810 ... โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/06/12 เวลา 16:18:14 by winterman »

182.52.73.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/06/12 เวลา 18:24:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ Winterman

ก็ขอยา Lyica  ที่คุณแนะนำน่ะค่ะ แต่คุณหมอที่รพ.นพรัตน์ จ่ายยา Carbamazepine มาให้ (ลองคำนวณค่าใช้จ่าย ก็ประมาณเม็ดละ 3 บาท)

ใช่ เห็นด้วยค่ะ คุณหมอให้ทานมันเยอะเกินไป นี่ยังไม่ถึงเวลานัด ไม่รู้จะไปหาหมอก่อนได้หรือเปล่า เขานัดสิ้นเดือน ส.ค. นี้

อาการที่เป็นคือ ปวดแบบตื้อๆ อยู่ตลอดเวลา 24 ชม
(ปวดแบบรำคาญ)
คุณปวดแบบแป๊บๆ ขึ้นสมอง ทุกๆ 5 นาที (หมอบอกถ้าปวดแบบจี๊ดขึ้นสมอง หมายความว่า เส้นประสาทเส้นที่ 5 อักเสบ - อาการหนัก)

หมอ เขายังอธิบายว่า ถ้าปวดแบบทนได้ ก็ไม่จำเป็นต้องกินยา เพราะมันไม่กลายเป็นอย่างอื่น ทีนี้เราว่ามันน่ารำคาญนะ ที่ปวดตึ๊ก ๆ เป็นระยะ ๆ เนี่ย

115.87.98.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/06/12 เวลา 22:13:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ DaNo  

แฟนผมจะปวดแบบตื้อๆ 24ชม. ซึ่งตอนที่เป็นใหม่ๆปวดมาก ปวดจนนอนไม่ได้เลยครับ
และการที่หมอ อธิบายว่า ถ้าปวดแบบทนได้ ก็ไม่จำเป็นต้องกินยา เพราะมันไม่กลายเป็นอย่างอื่น ผมว่ามันไม่จริงนะครับ..อ.หมอที่ผมไปรักษาอยู่ท่านบอกว่าถ้าเรารักษาเร็วก็จ ะใช้เวลาไม่นานเท่าไร แต่ถ้าเรารักษาช้าก็ต้องใช้เวลากินยานาน บ้างคนก็กินยาเป็นปีก็หายครับ..และก็ไม่แปลกหรอกครับที่นพรันต์จะจ่ายยาถูกใ ห้คุณเพราะคุณใช้สิทธิ์ในการรักษา..ตอนแรกแฟนผมก็ไปรพ.ประกันสังคมได้ยาแก้ป วดมา4เม็ดเองครับ..

คุณลองบอกที่รพ.ดูสิครับว่าจะไม่ใช้สิทธิ์..จะจ่ายเงินเองเดี๋ยวก็ได้ยาอย่า งที่คุณต้องการ..ถ้าผมเป็นคุณผมจะไม่ไปรพ.ที่คุณไปมาแน่นอนครับ ผมอยู่แถวถนนนวมินทร์ นวลจันทร์ ผมยังพาแม่ไปรักษาข้อเข่าที่รพ.รามา เลยครับ..คุณยอมเสียเวลาสักวันไปที่สถาบันประสาทวิทยาดีกว่าครับ..ขอเอ็กซ์เ รย์MRI ก็เบิกได้นะครับเพราะเป็นของรัฐเหมือนกันครับ..ขอให้หายเร็วนะครับ

14.207.99.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->