แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1664: ผ่าฟันคุด หมอหักฟันออกมาเป็น 10 ชิ้น ปกติไหมค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1138 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/26/12 เวลา 08:49:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าไปผ่าฟันคุดมาค่ะ ครั้งแรกด้วย
ฟันอยู่ในลักษณะนอน  คุณหมอใช้เวลาผ่าทั้งหมดประมาณ 1 ชั่วโมงเลยค่ะ  ยาชาประมาณ 15 นาที ก็เริ่ม คุณหมอหักๆๆ  จนหัวสะเทือนไปหมด เลยสงสัยนะคะว่าต้องหักแบบนี้ใช่ไหมฟันถึงจะออกมา
แล้วก็หน้าบวมมาก คิดว่าเพราะแผลสะเทือนมาก เลยบวมขนาดนี้

แอบถามเพื่อนๆ ไม่มีใครเป็นแบบเรา หมอแบ่งฟันอยู่มา 2 ชิ้นบ้าง 4 ชิ้นบ้าง แต่ของเรานี้แตกๆๆหักๆๆ มันดูแปลกๆๆ  

รบกวนตอบหน่อยนะคะ เพราะว่าจะได้ตัดสินใจได้ว่าจะให้หมอเดิมผ่าซี่ต่อไปหรือควรมองหาหมอคนใหม่ด ี
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/26/12 เวลา 10:54:11 by Wimonsiri »
ส่งโดย: Wimonsiri
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

117.121.214.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/26/12 เวลา 10:38:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามเพิ่มนิดนึงนะคะหมอหนิง  คือวันนี้วันที่ 4 แล้ว ผ่าตอนเย็นวันศุกร์นะคะ  2 วันแรกไม่ปวด  แต่เมื่อวานและวันนี้รู้สึกปวดมากพอสมควรค่ะ ก็ทานยาแก้ปวดทุก 4 ชั่วโมงค่ะ แต่พอซัก 3 ชั่วโมงไปแล้วก็เริ่มปวดแล้วค่ะ เลยคิดว่าแผลอาจสกปรก ติดเชื้อหรือเปล่า ควรกลับไปพบแพทย์ไหมคะ  

เพราะวันนี้ยังไม่หายบวมเลยค่ะแต่ก็ลดระดับความบวมลงทีละนิดค่ะ เรื่องบวมทำใจแล้วว่าเป็นอาทิตย์แน่นอน

แต่เรื่องที่กลัวมากคือแผลติดเชื้อค่ะ  พอจะบอกได้ไหมคะว่าเราจะสังเกตตัวเองยังไงบ้าง ถ้าแผลเกิดติดเชื้อขึ้นมา เครียดมากเลยค่ะ คิดอยู่ตลอดเวลา  รบกวนหมอหนิงด้วยนะคะ
ส่งโดย: Wimonsiri
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

117.121.214.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/26/12 เวลา 21:02:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การแบ่งฟันกี่ชิ้น คงไม่ใช่ปัญหา เพราะสุดท้ายคือเอาเศษฟันออกมาได้หมด ปัญหาคือความยากง่ายของฟันมากกว่า ยิ่งฟันนอนก็ยิ่งยาก เมื่อยิ่งยากก็อาจเกิดผลกระทบต่อร่างกายได้มากขึ้น

ปัจจัยที่ส่งผลต่อแผลถอนฟันว่าจะหายง่ายหรือยาก ก็แบ่งคร่าวๆ ได้คือ 1. ความยากง่ายตำแหน่ง รูปร่างของฟัน 2. สภาวะร่างกายของคนไข้ 3. ความสามารถของหมอ เช่น ถ้าฟันมันตำแหน่งถอนยาก ถึงหมอเก่ง มันก็มีผลกระทบมาก หรือ ถ้าฟันง่าย หมอเก่ง แต่ร่างกายของคนไข้อ่อนแอ ก็เกิดผลกระทบได้ เป็นต้น

เรื่องการปวดแผล แนะนำว่า คนไข้ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผล อาการปวดฟัน อาจเกิดจากแผลถอนฟันแห้งผิดปกติ ทำให้เหงือกงอกขึ้นมาปกคลุมกระดูกข้างใต้ได้ช้า เมื่อกระดูกไม่ถูกปกคลุม จึงเกิดอาการปวดขึ้น  

เรื่องการติดเชื้อ สังเกตเองอาจจะยาก หากอยากสังเกต คนไข้อาจสังเกตตนเองว่า มีไข้ แผลอักเสบ มีหนอง แผลบวมแดง แต่ทางที่ดีที่สุดคือกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

203.144.144.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->