แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1655: จะถอดฟันครั้งแรกครับ  (จำนวนคนอ่าน 6778 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/19/12 เวลา 20:16:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับ..ผมมีปัญหาฟันกรามล่าง ซีกในสุดครับ เคยไปทำมาแล้วหมอจะรักษารางให้แต่ว่าผมทดไม่ไหว หมอเลยเปลี่ยนมาเป็น อุดชั่วคราวเปงซีลีโคลนอ่ะครับ อยู่ได้3เดือน แต่จนวันนี้จะ1ปีแล้วครับมันก็เริ่มแตกแล้ว ยุบตัวลงครับ ตอนนี้ปวดมากครับ ปวดลงค้างขึ้นไปถึงขมับเลยครับโดนอะไรไม่ได้เลยเคี้ยวก็ไม่ได้ลิ้นโดนก็ปวดแ ล้วครับ หลังจากไปอุดมาครังนั้นผมไม่เคยทำฟันเลย แต่พอดีอยากจะถอนทิ้งแต่ผมกลัวมากเลยครับ เลยจะสอบถามคุณหมอก่อนเพราะ ถ้าจะถอนต้องให้หายปวดก่อนถึงจะถอดได้ใช้มั้ยครับ แต่ว่าผมกินยามา4วันแล้วไม่หายเลยครับ ปวดตลอดเวลาเลย ผมเลยสงสัย2อย่างว่า ที่ปวดเพราะอะไร 1.ซีลีโคลนที่อุดมามันยุบลงไปโดนเส้นประสาด รึป่าว 2.หรือเพราะซีลีโคลนมันแตกแล้วเป็นรูจึงทำให้กลับมาปวดอีก แล้วมีวิธีที่จะทำให้หยุดปวดได้มั้ยครับผมจะได้ไปถอน แล้วก็เวลาถอน มีกี่ขั้นตอนครับ(ขอละเอียดครับ) แล้วใช้เวลาในการถอนประมารกี่นาทีครับ(ฟันกรามล่างซีกในสุด) หลังจากถอนแล้วจะมีผลข้างเคียงอะไรรึป่าวครับ ฝากคุณหมอให้คำแนะนำ และ คำตอบที่ผมถามด้วยนะครับ (( ข อ บ คุ ณ ค รั บ))
ส่งโดย: thezonewut
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

27.55.6.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/20/12 เวลา 14:27:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติควรรอให้หายปวดก่อน แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาอีกทีว่าควรถอนเลยได้ไหม (ถ้าคนไข้ต้องการ)

อาการปวดไม่ได้เกิดจากวัสดุอุดฟัน ยุบลงไปโดนเส้นประสาท แต่เกิดจากเชื้อโรคมันกัดกินเนื้อฟันจนทะลุลงไปทำอันตรายต่อโพรงประสาทฟัน(ซ ึ่งอยู่ตรงกลางของฟัน)

วิธีทำให้หยุดปวดทันทีคงไม่มี มีแต่การทานยาเพื่อบรรเทาอาการ

เวลาถอนฟัน จะเป็นดังนี้
1. นอนบนเก้าอี้ คุณซักประวัติ ถ้าการแพ้ยาและโรคประจำตัว ตรวจดูซี่ฟันที่จะุถอนให้แน่นอน
2. อาจมีการปิดผ้าบนหน้าและบ้วนปาก
3. คุณหมอฉีดยา เจ็บประมาณ 10 วินาที 1-2 ครั้ง (ตามตำแหน่งที่จะฉีด)
4. นอนรอยาชาออกฤทธิ์ประมาณ 3-5 นาที ยาชาออกฤทธิ์ประมาณ 2 ชั่วโมง จะหายชา
5. คุณหมอจะเริ่มใช้อุปกรณ์แยกเหงือกกับฟัน
6. คุณหมอใช้เครื่องมือจับฟันและโยกฟัน จนกว่าฟันจะหลุด
7. หากเกิดปัญหาฟันหัก คุณหมอจะใช้เครื่องมือเล็กๆ เขี่ยรากฟันออก จนกว่าจะหลุดทั้งหมด
8. คุณหมอจะดูความเรียบร้อยของแผล อาจขูดเหงือกเพื่อกำจัดหนองออกให้หมด (ถ้ามี)
9. ให้คนไข้กัดผ้าก๊อซ แน่นๆ 1-2 ชั่วโมง อธิบายวิธีปฏิบัติตัวหลังการถอนฟัน

การถอนฟัน อยู่ที่ความยากง่าย อาจใช้เวลา 3-5 นาที หรือนานกว่านั้น ถ้ายาก

หลังถอนฟัน พอยาชาหมดฤทธิ์ก็อาจเจ็บแผล ทั่วไป  ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ แผลก็จะค่อยๆ หาย เหมือนเป็นแผลในปากทั่วๆ ไป แต่ถ้ามีอะไรผิดปกติ ก็อาจเกิดปวดบวม แผลหายช้า ซึ่งปกติไม่ค่อยเกิดขึ้นหรอกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.19.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->