แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1652: ถอนฟันกรามล่างออกไป ควรทำอย่างไรดี??  (จำนวนคนอ่าน 2871 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/17/12 เวลา 23:17:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีคะ ^__^  

คือเราถอนฟันกรามล่างออกไปตั้งแต่อายุ 15 ปี แล้ว (ซี่ที่ติดกับกรามน้อย) และหลังจากนั้นมีฟันคุดขึ้นด้านในสุด โดยฟันคุดสามารถโผล่ขึ้นมาต่อจากฟันกรามซี่สุดท้ายได้เกือบเป็นปกติ และไม่มีอาการปวดฟันใดๆทั้งสิ้นคะ แต่จะรู้สึกว่าฟันคุดมันเริ่มดันฟันกรามซี่ที่ติดกันให้ล้มแล้ว  

ดังนั้นจึงไปหาคุณหมอเพื่อผ่านฟันคุดออก แต่คุณหมอเเนะนำว่าให้ไปพบคุณหมอจัดฟันว่าสามารถดึงฟันกราม และใช้ฟันคุดให้เป็นฟันกรามที่มีประโยชน์ได้หรือไม่  

ดังนั้นจึงอยากสอบถามคุณหมอหรือคนที่มีประสบการณ์หน่อยคะ ว่าสามารถจัดฟันโดยดึงฟันกรามให้มาชิดกะกรามน้อยแล้วใช้ฟันคุดมาเป็นฟันปกติ ได้หรือไม่ โดยส่วนตัวแล้วไม่อยากใส่ฟันปลอม รวมถึงการทำสะพานฟัน หรือรากเทียมด้วยคะ พอจะมีทางเลือกอื่นหรือไม่คะ  

หมายเหตุ เราไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องฟันเหยิน หรือเก คะ จะมีเพียงแต่ไม่เท่ากันกันเล็กน้อย และฟันที่เริ่มห่างเนื่องจากอายุที่มากขึ้นคะ ^^  

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ อยากทำอะไรสักอย่างกับช่องปากแล้ว เพราะรู้สึกว่าฟันกรามด้านบนเริ่มย้อยลงมาเเล้วคะ และก้อทำให้รู้สึกเจ็บแปล๊บๆบางครั้ง (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า)  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Fonz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

61.91.248.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/17/12 เวลา 23:48:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเติมคะ คุณหมอที่จะผ่าฟันคุดให้ เค้าบอกว่าฟันคุดหนูมันสบกับฟันกรามด้านบนคะ เพราะฟันกรามซี่ที่ติดกับฟันคุดมันเริ่มเคลื่อนและล้มไปเล็กน้อย  

61.91.248.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/18/12 เวลา 16:08:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันเพื่อเคลื่อนฟันกราม ทำได้ แต่ยากค่ะ ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันตรวจดูอย่างละเอียดอีกครั้งหนึ่งก่อนว่า สามารถทำได้หรือไม่
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.26.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/19/12 เวลา 00:38:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ คุณหมอหนิง ^^  

ขอสอบถามเพิ่มเติมคะ ในความคิดเห็นของคุณหมอแล้ว วิธีที่ดีที่สุดสำหรับหนูแล้วคืออะไรอะคะ เช่น การจัดฟัน หรือการทำฟันปลอม  
สมมติ เช่นหนูสามารถจัดฟันได้ แต่ข้อเสียของการจัดฟันที่อาจเกิดขึ้นในอนาคตมากกว่าการทำฟันปลอม หรือการทำฟันปลอมจะมีข้อเสียมากกว่ากัน  

รบกวนคุณหมออีกครั้งนะคะ
ขอบคุณคะ  

ปล,หนูอยากได้ความคิดเห็นจากคุณหมอหลายๆท่านเพื่อประกอบการตัดสินใจคะ เพราะหนูกลัวเกี่ยวกับข้อเสียที่หนูไม่รู้ที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต คะ ^^

61.91.248.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->