แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1651: ไปอุดฟันแล้วเกิดอาการเสียวฟันมาก  (จำนวนคนอ่าน 1973 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/12/12 เวลา 18:51:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เราไปหาหมอให้หมอเขาตรวจฟันให้อะค่ะ เนื่องจากว่ามีอาการเวลาเคี้ยวอาหารแล้วรู้สึกปวดๆแถวเหงือกตรงฟันกรามใน(ยั งไม่มีฟันขึ้น) ซึ่งเราสันนิฐานเองเลยว่าอาจจะเป้นเพราะฟันคุด(คุยกับเพื่อนที่ไปผ่าฟันคุดม าอาการเเบบเดียวกับเราเลย) สรุปไปหาหมอหมอตรวจแล้วก็เอ็กสเรย์ผลว่าเป้นฟันคุดจริงๆค่ะ หมอบอกเราว่าคงต้องผ่า บอกว่าถ้าพร้อมเมื่อไหร่ก็มาผ่าได้  
คือกลัวมากอะค่ะ กลัวเจ็บไม่กล้าผ่า เพราะเพื่อนที่ไปผ่าบอกว่าตอนผ่าฉีดยาชาก็ไม่เป้นไรหรอก แต่พอผ่าเสร็จหมดฤิทธิ์ยาชานี่สิ ปวดมากกก เราเลยกลัวมากเลยค่ะ แล้วก็พอหมอตรวจฟันคุดเสร็จหมอก้บอกว่าเห้นฟันผุหลายซี่มากแต่ผุแค่ผิวๆยังไ ม่มีอาการปวด หมอเลยอุดฟันให้ พออุดมาเสร็จฟันมันก้สบกันไม่มีปัญหานะค่ะ พอกลับมาตอนเย็นทานอาหารเย็นตรงฟันกรามข้างบนก้มีอาการเจ็บตรงที่อุดนิดๆ วันรุ่งขึ้นก้หายแต่ว่ามีอาการหลักๆเลยคือเสียวฟันค่ะ ลองกัดน้ำแข็งดูปรากฏว่ามีอาการเสียวฟัน เซ็งมากเลยค่ะ พอผ่านมาจนถึงวันนี้เราลงซื้อไอศกรีมกินแล้วลองจี้ไอศกรีมไปตรงที่รู้สึกเสี ยวฟัน ปรากฏว่ามันข้ามจากอาการแค่สียวฟันไปเป้นปวดเลยค่ะ จี้ปุ๊บมันจะปวดจี๊ดๆ พอเอาออกก็จะหาย พอจี้อีกก็เป็นอีก เลยอยากถามว่า

1 จะทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้เซ้งมากค่ะ ฟันบนข้างซ้ายที่อุดก็เสียวและข้างเดียวกันตรงฟันล่างก็เป็นฟันคุดอีก สรุปคือกินข้างซ้ายไม่ได้เลยT^T
2 ถามเรื่องฟันคุดไปทีเดียวเลยว่าเราควรผ่าไหม ใจจริงไม่อยากผ่าเลย อีกอย่างเห้นเืพ่อนบอกมาว่าบางทีไม่ผ่ามันก้หายปวดไปเองเวลาเคี้ยวนะ เราเลยอยากจะรอก่อนอะค่ะ จะเป้นไรไหม[color=Pink][/color]
ส่งโดย: lolitakaren
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.7.132.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/15/12 เวลา 09:56:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หากคนไข้กังวล แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูว่าฟันมีปัญหาอะไรหรือไม่ บางทีอาจต้องอุดฟันใหม่ แต่โดยเบื้องต้นแล้ว แนะนำให้สังเกตอาการไปก่อน ซึ่งบางคนต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์ๆ อาการควรจะค่อยๆ ดีขึ้น แต่อีกอย่างหนึ่งคือ คนไข้ไม่ควรทดสอบอาการเสียวฟัน ด้วยการกัดน้ำแข็ง หรือเอาน้ำแข็ง/ ไอติม ไปจิ้มฟัน การกระตุ้นฟันบ่อยๆ ไม่ดี ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู
2. ควรผ่าฟันคุดค่ะ การเก็บฟันคุดไว้เหมือน มีระเบิดเวลาไว้กับตนเอง รอเวลามันระเิบิด บางทีอาจรุนแรงลุกลาม จนหน้าบวมได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.69.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/15/12 เวลา 21:18:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วก็รูปตอนที่เอ็กซ์เรย์ออกมาฟันคุดที่อยู่ในเหงือกมันไม่ได้ขึ้นมาตรงๆอะ ค่ะ มันเอียงไปพิงกับฟันกรามซี่สุดท้ายที่ขึ้นมา แล้วมันมีโอกาศที่ฟันคุดนี่มันจะขึ้นมาได้ไหมค่ะ เพราะคุณแม่ของเราก็เคยเป็นฟันคุดนะค่ะ แล้วตอนหลังฟันมันก็ขึ้นมาเอง แต่ตอนขึ้นอาจจะมีเจ็บๆบ้าง  
ส่วนอาการเสียวฟันจนถึงตอนนี้มันก้ยังเป้นอยู่นะค่ะ ไอครั้นจะไม่ให้โดนของเย็นๆเลยก็ไม่ได้อะค่ะ เพราะปกติเป้นคนชอบกินน้ำเย็นเลยซื้อน้ำเย็นกินทุกวัน ก็เลยทนดื่มไปแม้ว่ามันจะเสียวบ้าง ก็คิดว่าเสียวแป็บเดียวเด๊่ยวก็หายเลยทนทูซี้กินไปอะค่ะ  
แล้วเวลาดื่มมันจะเสียวแปลบๆแล้วก็หายไปอะค่ะ ไม่รู้ว่าเป้นการไปกระตุ้นอะไรมันรึเปล่า แต่ว่าไอศกรีมหลังจากวันนั้นก้ไม่กินเลย เวลากินน้ำใส่น้ำแข็งก็พยายามใช้ฟันอีกข้างกันแทนนะค่ะ
ส่งโดย: lolitakaren
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

27.130.27.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/17/12 เวลา 11:58:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันคุดที่ขึ้นมาเอียงๆ อาจโผล่พ้นเหงือกมาได้บ้าง มากน้อยก็แล้วแต่ระดับความลึกว่ามันอยู่ลึกแค่ไหนค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.67.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->