แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1635: จัดฟันกับทรงกราม  (จำนวนคนอ่าน 2891 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/21/12 เวลา 12:32:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอค่ะ หนูจัดฟันมาได้ เจ็ดเดือนแล้วค่ะ  
ฟันหน้าฟันเขี้ยวที่เคยชิดก็ถูกดึงห่างไปเรื่อยๆ  
ดูฟันหลอมากเลยตอนนี้  
โดนถอน สองซี่บน และสองซี่ล่างหลังฟันเขี้ยว  

หนูขอถามสามคำถามนะค่ะ

1.หนูเคยไปขูดหินปูนที่หนึ่ง หมอฟันทักว่ากรามไม่เท่ากัน
เพราะว่าหนูเคี้ยวอาหารข้างขวามากกว่าขาซ้ายใช่ไหม  
หนูก็มาสังเกตตัวเองว่าจริง  
หนูอยากรู้ว่า ถ้าหนูหันมาเคี้ยวข้างขวาแล้วข้างซ้ายให้มันได้พัก
มันจะกลับมาเรียวเหมือนเดิมไหมคะ  

2.แล้วการจัดฟันทำให้กรามสองข้างเท่ากันได้ไหมค่ะ
คือว่าเคยเห็นเพื่อนเค้าจัดฟันแล้วโดนใส่ยาง
เพราะหมอของเพื่อนบอกว่า ต้องการดึงกราม  
ความหมายของการดึงกรามคือยังไงอะคะ
ดึงให้มันเท่ากันยังงี้ได้ไหมค่ะ  

3. หนูมีฟันคุดสี่ซี่เลย แต่คุณหมอให้ผ่าออกแค่สองซี่ล่าง
หมอบอกว่า สองซี่บนเดี๋ยวคุณหมอจะจัดให้  
มันจัดได้ด้วยหรอค่ะ ฟันคุด
ส่งโดย: pago
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

125.25.99.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/21/12 เวลา 23:42:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ควรเคี้ยวอาหารทั้งสองข้าง ไม่ใช่หันไปเคี้ยวข้างซ้ายเพียงอย่างเดียว จะเกิดความสมดุลขึ้นได้ (อย่างไรก็ดี ใบหน้าคนเราซ้าย/ขวา ไม่ได้สมมาตรเท่ากันเป๊ะๆ อยู่แล้วโดยธรรมชาตินะคะ)
2. การจัดฟัน จัดได้เฉพาะฟัน ไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงกระดูกกรามได้  
- การดึงกราม ในที่นี้หมายถึง การดึงฟันกราม มากกว่านะคะ ไม่ใช่ดึงกระดูกกราม
3. หนูอาจมีปัญหาฟันไม่ครบหรือเปล่า คุณหมอจึงพยายามดึงฟันคุดให้มาแทนที่ หรือไม่อยากนั้น คุณหมออาจหมายถึง ฟันคุดบนมันจะขึ้นมาได้เอง โดยไม่ต้องผ่า หรือถ้าเป็นอย่างอื่น ก็ต้องถามคุณหมอที่รักษาโดยตรงแล้วล่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.156.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->