แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1634: อุดฟันแล้วเวลาเคี้ยวเสียวมาก  (จำนวนคนอ่าน 1998 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/20/12 เวลา 13:04:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียน คุณหมอหนิง

รบกวนถามคำถามค่ะ

เมื่อ 2 วันก่อนไปอุดฟันข้างบนด้านขวา นับจากฟันกรามมาเป็นซี่ที่ 4 ค่ะ เป็นฟันที่อุดเดิม (อะมัลกัม) ช่วงหลังเวลาใช้ไหมขัดฟันเข้าไประหว่างซอกฟันซี่นี้ กับซี่ที่ 3 (จากฟันกราม) รู้สึกเสียวตรงช่วงรอยต่อฟัน 2 ซี่  

คุณหมอบอกว่าวัสดุเก่าเผยอเล็กน้อย ก็เลยรื้อของเก่าอุดใหม่ คุณหมอว่าฟันผุค่อนข้างมาก แต่ยังไม่ถึงประสาทฟัน ระหว่างที่ใส่วัสดุอุด (อะมัลกัม) มีช่วงนึงรู้สึกเสียวฟันมาก พออุดเสร็จคุณหมอให้ลองเคี้ยวก็ยังเสียวอยู่ คุณหมอก็ขูดตรงที่นูนๆ ออกแล้วก็กรอฟันล่างคู่สบออกด้วย แต่ก็ยังเสียวฟันเวลาเคี้ยวอยู่ดี คุณหมอบอกว่าส่วนมากเป็นปัญหาจากการสบฟัน แต่ให้รอดู 2 อาทิตย์ พร้อมทั้งให้ยาสีฟันแก้เสียวฟันมาลองใช้ค่ะ

2 วันมานี้เคี้ยวข้างที่ไปอุดมาได้แค่ของนิ่มๆ ค่ะ เวลาออกแรงกดก็จะเสียวมาก

คำถาม
1. อาการเสียวแบบนี้เป็นอันตรายรึเปล่าคะ (เสียวเวลาเคี้ยวอย่างเดียว เอามือกดก็ไม่เจ็บ กินน้ำร้อนน้ำเย็นได้ตามปกติ)
2. ถ้าอาการไม่ทุเลาลงคุณหมอจะมีแนวทางในการรักษาต่อไปยังไงบ้างคะ (ถ้า 2 อาทิตย์แล้วไม่ทุเลาลงเลยหรือทุเลาลงช้ามากๆๆๆ ต้องทำยังไงคะ อาจจะต้องรักษารากฟันหรือเปล่า)
3. การขูดหินปูนจะช่วยได้มั้ยคะ ไม่แน่ใจว่าตัวเองมีหินปูนหรือเปล่า ดูไม่เป็นน่ะค่ะ
4. ในระหว่างนี้ควรปฏิบัติตัวยังไงคะ ข้างที่มีปัญหาควรเคี้ยวมั้ยคะ หรือให้งดไปเลย เพราะอีกข้างเพิ่งรักษารากฟันมา เสร็จแล้ว แต่ยังไม่ได้ครอบค่ะ รอระยะเวลา (ตามที่คุณหมอบอก) อีก 1 เดือน

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: geniejee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

110.169.198.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/20/12 เวลา 13:05:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

* ลืมบอก *

รู้สึกว่าจะเสียวน้อยลงกว่าวันแรก แต่น้อยลงนิดๆ เองค่ะ
ส่งโดย: geniejee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

110.169.198.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/21/12 เวลา 23:39:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาการเสียวแบบนี้มักเกิดจากการสบฟัน จะว่าอันตรายก็อันตราย จะว่าไม่อันตรายก็ไม่อันตราย คือถ้าคนไข้สบฟันกระแทกแบบนี้ (กัดแล้วเสียว) อาจทำให้เกิดฟันร้าว ฟันแตกได้
2. คุณหมอจะกรอลบจุดสูงดูก่อน ถ้าไม่หาย อาจต้องรื้อวัสดุอุดออก แล้วสังเกตอาการ จากนั้น ถ้าไม่หายจริงๆ ก็อาจต้องรักษารากฟันได้
3. การขูดหินปูน ใช้รักษาโรคเหงือกค่ะ
4. ก็ค่อยๆ เคี้ยวก็ได้ค่ะ

ปล. สังเกตอาการไปก่อนก็ได้ค่ะ เพราะบางทีอาจเกิดจากความไม่ชินก็ได้
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.156.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->