แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1613: ไปเช็คสภาพฟันมาแล้วอุดฟัน หลังจากนั้น เสียวฟันมาก  (จำนวนคนอ่าน 4609 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/09/12 เวลา 18:00:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปตรวจสุขภาพฟันมา บอกหมอไปว่ากินน้ำเย็นแล้วเสียวฟัน หมอได้ทำการตรวจสภาพฟัน บอกฟันผุ2ซี่ อีกซี่นึงไม่ปวดไม่เสียวฟันเลยและผมเคยส่องไม่เคยเห็น รูฟันที่ผุเลย
แต่ผมไม่เคยอุดฟัน ผมจึงตัดสินใจ อุดทั้ง 2ซี่ ฟันซี่แรกที่เคยเสียวฟัน ตอนนี้ หายเสียวแล้วครับ    

แต่มีปัญหาอยู่ว่า  

ข้อ 1- อีกซี่1 เสียวฟันเหมือนฟันเป็นรูแล้ว ลมไปกดโดนเส้นประสาท เจ็บแปล๊บๆ เหมือนฟันผุ แต่ไม่ปวดนะครับฟัน (ฟันซี่ที่ไม่เคยปวดไม่เคยเสียวฟันเลย)
ข้อ 2- ถ้าแค่เสียวฟันเพราะ กินน้ำเย็น (แต่เสียวนิสเดียวนะครับ เสียวระยะแรกวันแรกเลยครับ) ผมควรไปอุดไหม  

ปล.สาเหตุที่อุด กลัวว่าฟันจะผุ เพราะเคยฟันผุ 1ซี่ สมัยเด็กแต่ถอนไปแล้ว แต่พออุดมา กลับ หนักกว่าแค่ อาการเสียวฟันธรรมดา เพราะโดนกรอฟันหรือเปล่า หมอกรอฟันไปลึกมากกก

ข้อ3- ครั้งต่อไปที่จะอุดฟันต้องรอให้ฟันเป็น รู ก่อนรึเปล่าค่อยอุด เสียดายฟันที่หมอกรอไป รู้สึกว่าออกไปเยอะมากๆ กลัวจะได้ถอนฟัน

กังวลมากๆ ครับ จะครบเดือนละที่ไปอุดมา
ส่งโดย: chinz100
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

61.90.68.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 19:30:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านแล้วงงนิดหน่อย .. เอาเป็นว่า ฟันผุบางครั้ง คนไข้เองอาจมองเห็นลำบาก คุณหมอช่วยดูให้บางครั้งจะชัดเจนกว่า ปกติแล้วคุณหมอจะไม่กรอฟัน ถ้าฟันไม่มีโรค ส่วนต้องกรอออกไปมากหรือน้อย ก็แล้วแต่ว่าฟันผุมากหรือน้ัอย บางครั้งดูจากภายนอกเหมือนฟันผุนิดเดียว แต่พอเริ่มต้นกรอฟันปรากฏว่า ฟันผุกินข้างในจนกว้างก็มี  

การกำหนดเวลาว่าควรอุดฟันหรือยัง ต้องอาศัยปัจจ้ยหลายอย่าง คุณหมอฟันจะช่วยดูได้ว่าฟันผุเป็นแบบลุกลาม หรือว่าไม่ค่อยลุกลาม (ด้วยการใช้เครื่องมือเขี่ยและสังเกตสภาพช่องปากโดยรวม) ถ้าฟันผุระยะเริ่มแรก สามารถรอได้ แต่คนไข้ก็ควรกลับมาเช็คอย่างสม่ำเสมอทุก 6 เดือน ว่ากลายเป็นรูแล้วหรือยัง ฟันผุระยะเริ่มแรกมักมีสีขาวขุ่น จากนั้ันจะเริ่มเป็นสีน้ำตาลหรือดำ จากนั้นจึงเป็นรู

ส่วนอาการเสียวฟันเมื่อสัมผัสความร้อนความเย็น ความเปรี้ยวความหวาน เป็นอาการเริ่มแรกของฟันผุ หรือปัญหาเกี่ยวกับฟันอื่นๆ เช่น ฟันสึก ฟันร้าว ฟันแตก ได้ เพราะเมื่อฟันมีความผิดปกติ ผิวฟันโผล่สัมผัสกับสิ่งแวดล้อมในช่องปาก หรือเนื้อฟันถูกทำลายไป ก็จะมีอาการเสียวฟันขึ้นได้ อาการเสียวฟันจากความเย็น ต้องบอกว่า จริงๆ แล้ว ฟันคนเราปกติก็สามารถเสียวฟันจากความเย็นได้ ฉะนั้นอาการเสียวฟันจากความเย็น จึงไม่ค่อยบ่งบอกได้นักว่า ฟันเป็นโรคหรือเปล่า แต่ฟันที่เป็นโรคจะเสียวฟันได้ไวมากกว่าเท่านั้นเอง

สรุปคือ ถ้าคนไข้มีอาการเสียวฟันจากความเย็น ต้องลองสังเกตตนเองดูว่า เป็นมากไหม แต่ควรไปให้คุณหมอช่วยดูเรื่อยๆ (ทุก 6 เดือน) ถ้ามีความผิดปกติก็จะได้แก้ทัน เพราะอาการเสียวฟันอาจเป็นอาการเริ่มแรกของฟันมีปัญหาได้

ส่วนที่คนไข้เสียวฟัน หลังจากอุดฟันมาใหม่ๆ ให้ลองสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน บางทีฟันต้องอาศัยการปรับตัวสักระยะ เหมือนเราเป็นแผล ก็ต้องรอแผลหาย ทั้งนี้ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นหรือรู้สึกผิดปกติมากขึ้น ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อเช็คดู  

ทั้งนี้ พบว่าการอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน มีโอกาสเสีึยวฟันหลังจากอุดฟันด้วยวัสดุอะมัลกัม(โลหะ) ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.202.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 19:40:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครับขอบคุณครับคุณหมอที่ให้ความรู้ ผมต้องดู อาการไปก่อนซักเดือนใช่ไหมครับ

ไม่ใช่เอะอะ อุด เอะอะก็ อุด  Tongue
ส่งโดย: chinz100
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

61.90.68.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 23:01:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุดก็ได้ค่ะ ถ้ามีเหตุอันสมควร ผู้ที่จะบอกได้คือคุณหมอ ถ้าคนไข้ได้รับการตรวจมาแล้ว ยังไม่แน่ใจ ก็แนะนำให้ไปหาหมอคนอื่นช่วยยืนยัน ถ้าพูดตรงกัน คนไข้ค่อยมาตัดสินใจด้วยตนเองอีกครั้งก็ได้ค่ะ ว่าอยากจะรักษาหรือไม่
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.181.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->