แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1609: เกี่ยวกับฟันคะ รบกวนถามหมอหรือสมาชิกท่านอื่นๆหน่อยคะ!!  (จำนวนคนอ่าน 1046 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/06/12 เวลา 08:15:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปทำฟันมาคะ หนูจัดฟัน ตอนเปลี่ยนยางใหม่ให้ หมอเขาใช้เครื่องมืออะไรใส่ยางเข้ากับบักเกตอะคะ? คือเขาทำพลาด บอกว่ายางขาด เหมือนเครื่องมือเด้งขึ้นมาโดนฟันอะ กังวลว่าฟันจะบิ่นหรือมีปัญหาอื่นๆอะ
ส่งโดย: supermonkiiez
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 13  

27.55.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/06/12 เวลา 13:39:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีเครื่องมือเฉพาะสำหรับทำงานชนิดนั้นค่ะ

จะลักษณะคล้ายๆคีม พอจับยางแล้วก็จะล๊อก ยางไว้เลยค่ะ  

ที่กังวลว่าฟันบิ่น ลองส่องกระจกดูก็น่าจะพอเห็นนะคะว่าบิ่นหรือเปล่า

ส่งโดย: หนูแดง female
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 17090  

223.207.43.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 00:35:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คะ แต่หนูมองไม่ค่อยเหนคะ55มันต่างกับตอนแรกป่าว แล้วเครื่อองมือที่ว่าใหญ่ปะคะ หนูสงสัยคะ อย่างงี้คือหมอเขาไม่ชำนานพอปะคะ เพราะหนูจัดมาปะมาน5เดือนมันก้เหมือนเดิมอะ

27.55.11.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 00:39:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วรบกวนถามคุณหมอ หนูจัดไม่ถอน มี27ซี่คะ หมอเลยไม่ถอนแล้วก้ไม่มีฟันเกหรือคุด แล้วคือหนูก้หวังอยากให้หน้าเรียวๆกว่าเดิมหน่อยเพราะเป็นคนตัวผอมแต่มีแก้ม  อย่างงี้จะถอนดีป่าวคะ. จะมีผลไรไหมคะ

27.55.11.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/09/12 เวลา 11:36:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องฟันบิ่น หากกังวลลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู แต่ไม่อยากให้กังวลจนเกินไป

เรื่องขนาดเครื่องมือ ก็พอดีมือค่ะ ไม่ใหญ่ไม่เล็ก

คงไม่เกี่ยวกับความชำนาญนะคะ ของมันพลาดกันได้

เรื่องระยะเวลาในการจัดฟัน อันนี้ต้องบอกว่า ใจเย็นๆ นะคะ มันไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ในชั่วข้ามคืน ต้องใจเย็นๆ นิดนึง อย่างน้อยต้อง 6 เดือนขึ้นไป ถึงจะเปลี่ยนแปลง จะให้เห็นผลชัดเจนก็ต้องเป็นปี ปกติการจัดฟันใช้เวลาประมาณ 2-3 ปีนะคะ บางคนนานกว่านั้นด้วย

เรื่องหน้าเรียว ต้องบอกตามตรงว่า การจัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า จัด "ฟัน" ไม่ใช่จัด รูปหน้า หรือขากรรไกร ไม่อย่างนั้น คนอ้วน หน้ากลม ก็มาจัดฟัน กันหมด เพื่อให้หน้าเรียวเล้ก ซึ่งเป็นไปไม่ได้ คนหน้าตอบ ผอมบาง อยากหน้าอวบอิ่ม หน้าเต็ม ก็มาจัดฟัน ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เช่นกัน

การที่คนเราฟันสวย ก็เป็นปัจจัยหนึ่งให้หน้าดูสวย แต่ไม่ใช่ทั้งหมด แก้ม กระดูกใบหน้า จมูกคาง ก็เป็นองค์ประกอบสำคัญ ซึ่งการเปลี่ยนแปลงอวัยวะดังกล่าว ก็ต้องอาศัยการทำศัลยกรรมตกแต่ง เข้าช่วยแล้วล่ะค่ะ ไม่เกี่ยวกับจัดฟัน

คนที่มีแก้ม เพราะมีไขมันสะสมที่ใบหน้า คนบางคนลดน้ำหนัก ก็ช่วยเรื่องแก้มได้ แต่บางคนลดสุดๆ แล้วแก้มไม่ลง ก็อาจต้องศัลยกรรม ช่วยค่ะ

ส่วนเรื่องควรถอนฟันหรือไม่ อันนี้ต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันที่รักษาค่ะ หมอตอบไม่ได้ว่าควรถอนหรือไม่ แต่ให้เป็นความรู้ว่า การถอนฟัน ช่วยให้หมอสามารถเคลื่อนฟันได้ง่ายขึ้น เพราะมีที่มากขึ้นให้เคลื่อนฟัน ทั้งเคลื่อนฟันหน้าเข้า และเคลื่อนฟันกรามให้ออกมาอีกหน่อย เพื่อความสมดุล น่ะค่ะ

สุดท้าย หากกังวลและสงสัยในการรักษาแนะนำว่าควรปรึกษาคุณหมอที่รักษาดูนะคะ เพราะเขาจะมีรายละเอียดการรักษาของคนไข้มากที่สุด ที่จะตอบคำถามที่สงสัยให้ได้ค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.176.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->