แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1602: รบกวนสอบถามคุณหมอหนิงครับ  (จำนวนคนอ่าน 846 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/02/12 เวลา 19:14:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับคุณหมอหนิง

ฟันกรามซ้ายบนซี่นึงของผม เคยรักษารากฟันมาเมื่อหลายปีที่แล้วครับแล้วก็เคยครอบฟันมา 1 ครั้ง เมื่อ 2-3 ปีก่อน แต่อยู่ได้ไม่นานครอบฟันก็หลุดออก
ฟันหรือวัสดุอุดฟันก็เริ่มสึกตามการใช้งาน เป็นรูบ้างบิ่นบ้าง ผมเลยไปให้คุณหมอที่รักษารากฟันซี่นี่อุดและตกแต่งให้ครับ
ฟันซี่นี่เคยครอบมาแล้วจึงมีร่องอยู่รอบๆฟันซี่นี้ เศษอาหารติดบ่อยมาก มีครั้งนึงที่เศษกระดูกเข้าไปคาระหว่างฟันซี่นี้ครับ ติดแน่นพอสมควร
แต่ในที่สุดก็แคะจนออกมาได้ นับจากนั้นมาบางครั้งเวลาเอาลิ้นไปดันๆฟันซี่นี้ก็จะรู้สึกปวดแปลกๆ(ไม่มาก)  เหมือนเกาตรงที่มดกัดครับ
แต่จะเป็นหลังจากที่ทานอาหาร (ตอนตื่นนอนไม่เป็นครับ) ทานน้ำเย็นจัด หรือ ก๋วยเตี๋ยวร้อนๆได้ไม่มีปัญหา ไม่รู้สึกเสียวหรือปวดครับ

จนถึงปัจุบันฟันก็เริ่มสึกเริ่มบิ่นบ้างแล้ว รู้สึกเสียวหลังจากทานของเปรี้ยว และรู้สึกปวดบริเวณฟันซี่นี้ (ปวดนิดๆไม่มากครับ แต่รำคาญมากๆ)
เมื่อวานก็เลยไปคลีนิคเพื่อครอบฟัน พอ X-ray เสร็จคุณหมอก็บอกว่า ต้องใส่เดือยฟันก่อนที่จะครอบเพราะอีกหน่อยมันก็แตก แต่ผมยังอยู่ทำไม่ได้เพราะต้องไปเรียนต่ออีก 2 เดือนครับ
ผมถามคุณหมอว่าแล้วระหว่างรอ 2 เดือนนี้จะเป็นอะไรมั้ย เพราะกลัวมันจะบิ่นแตกหรือมีอะไรภายนอกเข้าไป คุณหมอก็ส่ายหัวบอกว่าไม่เป็นไร ปล่อยไว้เฉยๆได้เลย

ก็เลยเกิดความสงสัยว่าอาการเสียวหลังทานของเปรี้ยว และ อาการปวดนิดๆนี่เป็นเพราะอะไรครับ ทำไมคุณหมอบอกว่าไม่เป็นไร
แล้วถ้ามีฟันผุข้างใน การ X-ray จะสามารถตรวจพบมั้ยครับ คือกลัวที่จะต้องรักษารากฟันซ้ำอีกครั้งน่ะครับ คุณหมอหนิงมีคำแนะนำมั้ยครับ เครียดมากจริงๆครับ Cry

ขอบคุณมากๆครับ Wink

ปล. อาการปวดผมไม่แน่ใจเลยครับว่าใช่ซี่นี้หรือเปล่าแยกไม่ค่อยออก แต่อาการเสียวเป็นจากซี่นี้แน่ๆครับ
ส่งโดย: rocket007
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

223.204.17.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/02/12 เวลา 20:52:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันแล้ว ไม่ควรเสียวฟันจากของเปรี้ยว อาการเสียวฟันจากการทานของเปรี้ยวอาจเกิดจากฟันข้างเคียง อาการปวดนิดๆ อาจเกิดจากการปวดเหงือก เมื่อมีเศษอาหารไปอัด ปัญหาเหงือกอักเสบทำให้เกิดอาการปวดฟันได้ (เหงือกกับฟันติดกัน จึงสับสนได้ง่ายว่าสาเหตุของอาการเกิดจากอะไรกันแน่)

ฟันผุ มองเห็นได้ด้วยฟิล์มเอ็กซเรย์ แต่บางมุมก็อาจมองไม่เห็นนะ ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะผุได้แค่ตรงส่วนตัวฟัน ไม่สามารถผุจากด้านในหรือย้อนจากรากฟันได้ ปัญหาที่รากฟัน ถ้าจะมีโรคก็มีเพราะโรคเก่า การรักษารากฟันซ้ำ ทำกรณีที่โรคเก่าไม่หาย  

คำแนะนำ คนไข้ควรดูแลรักษาความสะอาดฟันให้ดี ระหว่างที่ยังไม่สามารถทำเดือยฟัน+ครอบฟัน ควรใช้ฟันอย่างระมัดระวัง ปัญหาที่น่าห่วงคือฟันแตก ถ้าแตกน้อยก็ยังพอรักษาได้ แต่ถ้าแตกมาก หรือรากฟันแตก จะรักษาอะไรไม่ได้แล้ว ต้องถอนออกอย่างเดียวค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.103.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->