แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1593: เรื่องการถอนฟันค่า  (จำนวนคนอ่าน 3654 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/29/12 เวลา 21:48:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอขา หนูขอรบกวนถามคุณหมอหน่อยนะคะ หนุได้ไปถอนฟันมา แต่พอถอนแล้วรู้สึกเสียดายมากเลยค่ะ ฟันมันไม่ผุมาก แต่คุณหมอเค้าก็ถอนออกไปแล้วค่ะ ทีนี้เลยกังวลมาก เป็นฟันกรามซี่ที่ 2 ค่ะ ฟันคุดหนูยังไม่งอกสักซี่เลยค่ะ ไม่ทราบว่าฟันหนูจะล้มไหมคะ หนูรู้สึกเครียดเลยไปคลินิกอีกแห่งหนึ่งแถวบ้านจะไปปรึกษาทันตแพทย์น่ะค่ะ แต่เหมือนท่านติดทำฟันอยู่พี่หน้าเคาร์เตอร์เลยให้คำปรึกษาแทน พี่เค้าว่าฟันหนูไม่ล้มค่ะ เพราะฟันทที่ถอนไปเป็นฟันกรามบน ในสุด (ไม่นับฟันคุด) ไม่ใช่ฟันที่มีฟันอยู่ด้านซ้ายและขวา ถ้าเป็นอย่างนั้นจะล้มแน่  
     1 หนูอยากสอบถามว่าจะไม่ล้มจริงๆ ใช่ไหมคะ  
     2 อีกอย่างหนึ่งคือ หนูต้องออุดฟันกรามทุกซี่เลยค่ะ มันผุ เป็นเพราะตอนเด็กๆหนูไม่มีวินัยในการรักษาสุขภาพฟันจึงจะถามว่า อุดแบบสีเดียวกับฟันได้ไหมคะ กลัวเคี้ยวอาหารละมีปัญหาน่ะค่ะ หนูอายถ้าจะอุดแบบอมัลกัมเพราะมันต้องออุดตั้ง 7 ซี่เลยค่ะ หนูคงอายมาก  
     3 แผลถอนฟันจะค่อยๆหายใช้เวลาเป็นเดือนใช่ไหมคะคุณหมอ หนูจะรอนะคะ แต่ตอนนี้ถอนมาได้ 4 วันแล้วค่ะ รู้สึกแตกต่างกันไปในแต่ละวัน ตอนนี้รู้สึกเจ็บเหงือกมากๆเลยค่ะ รู้สึกเหมือนเหงือกมันย่นๆน่ะคะ เปนปกติไหมคะ
     4 หนูจะสามารถจูบได้เมื่อไหร่คะ ขออภัยหากเป็นคำถามที่ไม่สมควรนะคะ แต่ไม่ทราบว่าจะถามใครแล้วดีค่ะ กลัวติดเชื้อน่ะคะ ต้องรออีกเป็นเดือนเลยไหมคะ หรือต้องใช้เวลาเท่าไหร่คะ
     5 ตรงบริเวณด้านหนังของฟันกรามซี่ที่ 1 ที่ติดกับแผลที่ถอนฟันไป หนูจะทำความสะอาดอย่างไรดีคะ เพราะแปรงแล้วมันก็ไปโดนเจ้าแผลที่ถอนไป เลือดซึมออกมานิดหน่อยตลอด กลัวแผลหายช้าน่ะคะ

สุดท้ายนี้กราบขอบพระคุณคุณหมอล่วงหน้า สำหรับคำถามยาวๆและอาจไม่เหมาะสมของหนู แต่ขอความกรุณาช่วยตอบหน่อยนะคะ ด้วยความเคารพอย่างสูงค่ะ
ส่งโดย: meme12
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4   Email

124.122.107.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 23:56:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. โอกาสที่ฟันจะล้มไปทางหลัง มีน้อย แต่ก็อาจเกิดขึ้นได้ ถ้าคนไข้เหงือกไม่แข็งแรง คือฟันจะเริ่มห่างออก ซึ่งคงใช้เวลาหลายปี
2. อุดสีเหมือนฟันก็ได้ แต่ฟันกรามต้องรองรับแรงบดเคี้ยวมาก การอุดฟันด้วยอะมัลกัมก็มีข้อดีเรื่องการรองรับแรงบดเคี้ยวได้ดีกว่า หนูต้องเลือกระหว่างความสวยหรือความแข็งแรง
3. ใจเย็นๆ หนูคงเคยหกล้มเป็นแผลมาบ้าง แผลต้องใช้เวลาในการหาย มันไม่ปุบปับหายวันนี้พรุ่งนี้ การหายของแผลมีลำดับของมัน เหงือกตอนแรกจะบวมช้ำ ต่อมาจะควบแน่นขึ้น ยุบตัวลงเป็นลักษณะปกติ  
4. ปกติการจูบ ไม่ทำให้ติดเชื้ออันตราย เช่นเอดส์ เพราะในน้ำลายมีเชื้อเอดส์น้อย แต่หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีแผลในช่องปากก็จะเพิ่มภาวะเสี่ยง
5. ช่วงแรกที่แผลยังไม่คงตัว (2-3 วันแรก) ก็ยังไม่ต้องไปถูมันแรง หนูลองดูตนเอง ถ้าเริ่มไม่เจ็บแล้ว ก็ค่อยแปรงมันได้ อย่างไรก็ดีคนไข้ต้องหมั่นแปรงฟันซี่อื่นๆ ในปากให้ดี
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.175.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/30/12 เวลา 08:33:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนถามคุณหมออีกครั้งค่ะ
1 แปลว่าไม่ต้องใส่ฟันปลอมก็ได้ใช่ไหมคะ  
2 ถ้าหนูแก่ไปแล้วเหงือกไม่แข็งแรง ฟันก็อาจห่างออกจากกันคือฟันซี่หน้าดูห่างออกจากกันใช่ไหมคะ
3 ใช้เวลาหลายปีนั่น สัก 5 ปีได้ไหมคะ ป่านนั้นหนูคงเรียนจบมีงานทำ อาจหาทางแก้ไขรักษาฟันได้ ปัจจุบันไม่อยากรบกวนพ่อแม่เรื่องเงินเลยค่ะ ท่านไม่ค่อยมีเงิน
4 แผลในช่องปากที่บอกว่าเพิ่มความเสี่ยงในการติดเชื้อ คือ ต้องรอจนกระดูกงอกมาเต็มเบ้าใช้เวลาหลายเดือนหรือ เพียงแค่ เลือดไม่ไหวไม่อักเสบบวมช้ำแล้วคะ
ส่งโดย: meme12
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4   Email

124.120.182.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/30/12 เวลา 11:48:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ส่วนใหญ่ ฟันปลอมทางด้านท้าย มักไม่ค่อยใส่กัน เพราะมีความลำบากในการใส่มาก และประสิทธิภาพน้อย การทำรากฟันเทียม เป็นหนทางที่ดีในกรณีนี้ แต่ราคาก็สูง ควรปรึกษาคุณหมอก่อน  
2. ใช่ค่ะ
3. เรื่องระยะเวลา กำหนดไม่ได้แน่นอน ก็ต้องคอยสังเกตอาการไป บางคนอาจไม่เกิดอะไรขึ้นเลย ฟันเรียงตัวปกติ เป็น สิบๆ ปี หรือตลอดชีวิตเลยก็ได้ ในคนไข้บางคนที่ฟันสบกันแน่นดี
4. เหงือกไม่อักเสบ ไม่เป็นแผล ก็ลดความเสี่ยงลงไป
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.200.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->