แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1591: ฟันที่ใส่แบนด์มีกลิ่นเน่า  (จำนวนคนอ่าน 8038 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/29/12 เวลา 10:12:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมมีอีกปัญหาจะปรึกษาครับ คือฟันกรามใหญ่ของผมมีรอยผุ และรอยร้าวเล็กๆ ทำการอุดเรียบร้อยแล้ว และทำการ x-ray มีรอบดำที่ปลายรากเล็กน้อย หมอเลยบอกว่ายังไม่จำเป็นต้องรักษาราก แต่ใช้วิธีใส่แบนด์กลมๆเป็นการครอบชั่วคราว และใช้แบนด์นั้นเป็นยึดให้เป็นฟันหลักสำหรับจัดฟันด้วยครับ เพราผมจัดฟันด้วยครับหลังจากครอบฟันขั่งคราวซี่นั้น แต่ตอนนี้เวลาผ่านไป 1 ปี เวลาแปรงฟันโดยใช้ที่แปรงซอกฟัน ในด้านที่เคยมีรอยผุ แต่เราก็แปรงบริเวณคอฟันซึ่งก็มีโลหะจากแบนด์ครอบอยู่แล้ว แต่กลับมากลิ่นเหม็น และ น้ำเหลืองๆ ออกมา เหมือนฟันเน่าเลยครับ ยังไงก้ไม่หาย อยากทราบข้อข้องใจดังนี้ครับ
1.เราครอบชั่วคราวไปแล้วด้วยแบนด์ แต่กินน้ำเย็นทำไมยังมีอาการเสียวฟันอยู่ครับ
2.อารเสียวฟัน และกลิ่นเหม็นที่ออกมา เป็นไปได้ไหมว่าเกิดจากฟันที่เคยผุ อาจเป็นหนองที่ปลายรากน่ะครับ หรือเกิดจากเราทำความสะอาดไม่พอ
3.หากต้องทำการรักษารากฟันในซี่ที่ใส่แบนด์ครอบชั่วคราว เราต้องถอดแบนด์ออกไหมครับ หรือสามารถรักษาได้เลย  
ขอบคุณที่กรุณาเข้ามาตอบครับ...ขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: pppppppppppp
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 16  

180.183.105.198 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 11:37:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หมอไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่คนไข้เล่าให้นัก เอาเป็นว่า หากฟันซี่นั้นยังไม่ได้รักษาอะไรจริงจัง เช่น อุดฟันเพื่อกำจัดฟันผุ หรือรักษารากฟัน ถ้าฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว แบบนี้ อาการเสียวฟันหรือปวดฟันก็อาจเกิดขึ้นได้ แต่ถ้าฟันซี่นั้นได้รักษาแล้ว อาการควรจะหายไป อาการเสียวฟันเวลากินน้ำเย็น ไม่ค่อยชัดเจนที่จะฟันธงไปได้ว่า ฟันซี่นั้นเป็นโรคอะไรหรือไม่เป็นโรคอะไร เพราะฟันปกติก็เสียวฟันเพราะน้ำเย็นได้ในบางครั้ง แต่ฟันที่ผุมักจะเสียวฟันเพราะน้ำเย็นง่ายกว่าปกติ  
2. ฟันมีกลิ่นเหม็น อาจมีสาเหตุจากฟันผุจนเน่าใน หรือเป็นเพียงแค่การทำความสะอาดไม่ดี ทำให้เศษอาหารหมักหมม มีกลิ่นเน่าเหม็นก็ได้ สรุปคือ เป็นไปได้ทั้ง 2 สาเหตุ ฉะนั้นควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียดว่า เป็นอะไรร้ายแรงหรือไม่
3. รักษาได้เลย โดยคุณหมอจะกรอฟันจากด้านบดเคี้ยวลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/29/12 เวลา 13:49:28 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.125.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 13:35:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณหมอหนิงมากครับ ที่ผมสงสัยว่าทำไมจึงเสียวฟัน เพราะหมอที่จัดฟันบอกว่าถ้าเราครอบฟันไปแล้ว ถึงจะครอบแบบชั่วคราว แต่ก็ไม่น่าจะมีอาการเสียวฟัน ผมก็เลยงงๆ เพราะแบนด์ที่เป็นวงๆ มันครอบแค่ด้านข้างรอบๆฟัน แต่ด้านบดเคี้ยวไม่ได้ปกปิดด้วยตัวครอบ เหมือนการครอบจริงถูกไหมครับ ดังนั้นผมก็อาจจะเสียวฟันได้ ถ้ารอยผุ มีปัญหา ผมคิดถูกต้องไหมครับ....เอาเป็นว่าเด๋วผมจะไปให้หมอตรวจละเอียดอีกทีนะครับ ขอบคุณคุณหมอหนิงมากครับ หมอใจดีจังครับ

183.89.88.167 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 13:58:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเสียวฟันเกิดขึ้นเสมอ ตราบที่ฟันยังไม่ตาย ถึงแม้ฟันจะครอบฟันเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ยังอาจเสียวฟันได้อยู่ดี เช่นบริเวณรากฟัน คอฟัน เป็นต้น

ปัญหาฟันผุ มักเป็นสาเหตุแรกๆ ที่จะคิดถึงเมื่อคนไข้มีอาการเสียวฟัน จากนั้นก็ดูเรื่องเหงือก และค่อยไปดูเรื่องอื่น ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.125.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 14:46:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ

183.89.88.167 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/30/12 เวลา 20:58:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วันนี้ผมไปหาหมอมาแล้วครับ หมอบอกว่าผมต้องทำความสะอาดบริเวณร่องตรงแบนด์จัดฟันที่ตรงของเหงือกดีๆ โดยใช้ไหมขัดฟัน และแปรงซอกฟันเล็ก ซึ่งผมก็ทำมาตลอด แต่เดาว่าช่วงนี้ฟันที่กำลังดึงเข้ามาใกล้ฟันหลักที่ใส่แบนด์กำลังเข้ามาชิด  ทำให้เหงือกย่นบีบเข้ามาใกล้แบนด์ จึงอาจทำความสะอาดไม่ทั่วถึงครับ ต่อไปผมจะเน้นการทำความสะอาดตามวอกฟันให้ละเอียดมากขึ้นครับ

180.183.49.99 fwd for 10.0.0.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->