แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1590: รักษารากฟันขณะจัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 13898 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/29/12 เวลา 09:55:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมมีปัญหาจะรบกวนปรึกษาคุณหมอดังนี้ครับ ขณะนี้ผมจัดฟันอยู่ครับได้ประมาณ 1 ปี ขณะนี้กำลังดึงฟันเขี้ยวให้ชิดก่อนที่จะรวบดึงฟันหน้า 4 ซี่เข้ามาครับ แต่ขณะนี้ผมมีปัญหาคือ ฟันหน้าผมโดนกระแทก รู้สึกปวด 2 ซี่หน้าทางด้านขวา แต่ 2ซี่ทางด้านซ้ายไม่ปวด หมอที่จัดฟันผมบอกว่าต้องรักษารากฟันซี่ที่ปวด ราคาซี่ละ 6000 บาท แต่ผมไม่แน่ใจจึงไปหาหมอท่านอื่น หมอเขาx-rayแล้วบอกว่าจากฟิล์มก็ช้ำๆ แต่คนที่จัดฟันก็จะเป็นแบบนี้ จึงให้รอดูอาการไปก่อน ถ้ารักษารากก็ 3000 บาทต่อซี่ และให้หยุดการจัดฟันไปก่อน แต่หมอจัดฟันก็ยังให้ไปเปลี่ยนยางดึงฟัน แต่ผมไม่ยอมรักษารากฟันกับหมอที่จัดฟันเพราะราคาที่คลินิคเขาแพงมาก ถ้าจะรักษาคงไปคลินิคที่ถูกกว่า ผมมีข้อซักถามดังนี้ครับ
1.ฟันที่โดนกระแทกมา สามารถที่จะฟื้นฟูตัวเอง โดยที่ไม่ต้องรักษารากฟันได้ไหมครับ เพราะขณะนี้ฟันผมก้ไม่ได้เปลี่ยนสี มีอาการเสียวบ้าง และปวดแบบแสบๆ ไม่ได้ขึ้นสมองแต่อย่างใด
2.ถ้าผมจะรักษารากฟันกับหมออื่น ที่เราไม่ใช่หมอที่เราจัดฟันอยู่ เราควรบอกหมอที่จัดฟันไหมครับ ว่าเรากำลังรักษารากอยู่ จะเสียมารยาทไหมที่เราไม่เลือกรักษากับเขา แล้วเราควรเว้นการดึงฟันไหมครับ  
3.ถ้าเรารักษารากฟันจนอุดถาวรไปแล้ว เราควรเว้นระยะเวลาเท่าไหร่ ถึงจะกลับไปหาหมอจัดฟัน เพื่อเปลี่ยนยางดึงฟัน หรือสามารถทำการดึงฟันหลังจากรักษารากได้เลยครับ
4.ถ้าเราไม่ไปดึงฟันตามนัด เพื่อรักษารากฟัน เราต้องจ่ายค่ารักษาในเดือนที่เราไม่ได้ไปหรือเปล่าครับ
5.การที่ผมเลือกรักษากับหมอหลายๆหมออย่างนี้เป็นการเสียมารยาทหรือเปล่าครับ  เหมือนเราเลือก หมอที่จัดฟันผมดูไม่ค่อยจะพอใจเวลาที่เราถามราคาค่ารักษาการทำทันตกรรมอื่นๆ  แต่ก็ไม่ทำที่เขา เขาแสดงอาการไม่พอใจชัดเจนเลยครับ
ขอขอบคุณคุณหมอใจดีที่ช่วยเข้ามาตอบนะครับ ขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: pppppppppppp
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 16  

180.183.105.198 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 10:09:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาจสังเกตอาการไปก่อน แต่เนื่องจากขณะจัดฟันจะเกิดแรงลงที่ตัวฟันอยู่เสมอ จะทำให้ส่งเสริมอาการของโรคได้ ฉะนั้นถ้าคนไข้ตัดสินใจยังไง ควรบอกหมอจัดฟันด้วย เขาจะพิจารณาอีกที
2. อย่างแรกต้องตัดสินใจก่อนว่าจะรักษารากฟันหรือไม่ อย่างที่สองคือ เมื่อตัดสินใจว่าจะรักษารากฟันแล้ว จะรักษาที่ไหน ถ้าคิดจะรักษากับที่อื่น ก็ควรบอกหมอจัดฟันเขาตรงๆ ว่าสะดวกไปทำที่อื่น เขาจะได้วางแผนถูก เรื่องเสียมารยาท ก็ไม่เท่าไหร่ แต่ควรบอกเขาเท่านั้นเอง ไม่ใช่ไปรักษาเองแล้ว ไม่บอกหมอจัดฟันเขา เขาจะวางแผนไม่ได้ เพราะฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะเปราะบาง ทำให้การจัดฟันยุ่งยากขึ้น เรื่องการดึงฟัน คุณหมอจัดฟันจะพิจารณาอีกที
3. คุณหมอจัดฟันจะเป็นผู้พิจารณา ต้องดูว่าโรคที่ปลายรากฟันหายดีหรือยัง การเอ็กซเรย์จะช่วยยืนยันได้ ปกติหลังการรักษารากฟัน ควรรอให้โรคหายดีก่อน อย่างที่แจ้งให้ทราบคือ แรงที่เกิดจากการจัดฟันอาจส่งเสริมโรคที่รากฟันได้ด้วย
4. ต้องถามคุณหมอที่รักษาเอง หมอตอบแทนไม่ได้ค่ะ
5. สิ่งสำคัญคือ ควรจริงใจบอกกับเขาตรงๆ ถึงสาเหตุที่รักษาหรือไม่รักษา อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนหมอหลายๆ ที่ทำให้การรักษาไม่ต่อเนื่องได้ เพราะคุณหมอแต่ละที่ไม่มีข้อมูลการรักษาเดิม ทำให้ปะติดปะต่อการรักษาลำบาก การรักษากับที่ใดที่หนึ่ง จึงดีกว่า ไม่ยุ่งยากในการประสานงาน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.125.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 10:17:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอครับ....ผมก็กะว่าจะบอกกับเขาตรงๆครับ ว่าคงรักษารากฟันที่อื่น เพราะราคาต่างกันมากจริงๆครับ ผมตอนนี้กังวลมาก อยากดูอาการไปก่อน เพราว่าฟันหน้าถ้ารักษาราก ฟันก็จะเปลี่ยนสี และอาจจะอยู่กับเราไม่นานใช่ไหมครับคุรหมอ ตอนนี้ผมเครียดมากๆครับ เสียดายไม่น่าไปโดนกระแทกเลย
ส่งโดย: pppppppppppp
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 16  

180.183.105.198 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/29/12 เวลา 11:32:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันหน้าที่ตายเนื่องจากอุบัติเหตุกระทบกระแทก มักสีเปลี่ยนเข้มขึ้น บางทีดำ เมื่อรักษารากฟันแล้วก็มีอายุการใช้งานต่อไปได้ ถ้าดูแลดี ก็อาจอยู่ได้นาน แต่ถ้าดูแลไม่ดีอาจแตกหักง่าย จึงควรทำครอบฟันเพื่อเสริมความแข็งแรงให้ฟันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.125.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->