แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1581: ช่วยตอบด้วยนะครับ(จะร้องไห้อยู่แล้ว)  (จำนวนคนอ่าน 2564 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/26/12 เวลา 06:45:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่งผ่าฟันคุดมาซี่สุดท้าย ตกเย็นเลือดยังไม่หยุด มีก้อนเลือดข้นๆ อยู่บริเวณกระพุ้งแก้ม  

1.เวลาทำความสะอาด(เช่นแปรงฟัน)ต้องเอาออกรึป่าวครับ

2.ถ้าไม่ต้องเอาออกจะนอนยังไงครับ มันไม่แข็งตัวซะที(เพิ่งตื่นมา เห็นเลือดเต็มที่นอนเลย...เครียดมากๆ)

3.มีวิธีที่ทำให้เลือดแข็งตัวเร็วๆมั้ยครับ

*ผมผ่ามา3ซี่แล้วซี่นี้เป็นซี่เดียวที่มีเลือดไหลเยอะมาก ซี่บนซ้ายครับ
ส่งโดย: VampireIMN
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

223.207.171.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/26/12 เวลา 06:59:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ออ ตกไปคำถามหนึ่งครับ
คือ มันแปรงฟันได้แค่ซีกขวาของผมถ้าซีกซ้ายไม่ได้แปรงมันจะทำให้ฟันผุมั้ยครับ
แล้วก็ก้อนเลือด รู้สึกว่ามันจะใหญ่มากขึ้นนะครับ

223.207.171.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/26/12 เวลา 08:19:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองกัดผ้าก้อช ยังครับ
ลองกัดดูนะครับ  
2-3ชั่วโมง

เเล้วก็เพิ่มเติม เลือดเราตอนที่ไปผ่ามา ก็ไหลอยู่พักใหญ่ๆเหมือนกันครับ
จนเราลองไปอ่านในเว็บของ อเมริกา อะครับ เกี่ยวกับฟันคุด มันมีเขียวไว้ว่า ดื่มชาเขียว สามารถช่วยสมานเเผลเเละหยุดเลือด สำหรับคนที่เลือดยังไหลอยู่ เพราะมันมีสาร tannins

http://www.webmd.com/oral-health/guide/wisdom-teeth?page=2

เราก็ลองทำตาม เเช่ถุงชาเขียวไว้2-3 นาทีให้สาร tannins มันหลั่งออกมาจากถุงชา เเล้ว ทิ้งไว้ 5-15 นาทีให้มันเย็นๆ อุ่นๆ อย่าดื่มเลยตอนร้อนจัด
เเละมันได้ผลมากๆๆ เลยครับ ชาเขียวยังช่วยลดฟันผุได้ด้วยนร้า  

1. อย่าบ้วนน้ำลายช่วงที่เลือดยังไม่หยุดไหล
2. อย่าใช้หลอด
3. อย่าดื่นน้ำร้อนจัด

ประคบน้ำเเข็ง ตรงเเก้มกะช่วยให้เลือดเเข็งตัวได้นะครับ ลองดูๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/26/12 เวลา 11:10:09 by okchain »
ส่งโดย: okchain
จำนวนความเห็น: 5  

110.168.179.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/26/12 เวลา 10:57:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากๆครับ จะลองไปทำดู

223.206.53.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/26/12 เวลา 12:14:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/26/12 เวลา 06:45:38, VampireIMN wrote:
เพิ่งผ่าฟันคุดมาซี่สุดท้าย ตกเย็นเลือดยังไม่หยุด มีก้อนเลือดข้นๆ อยู่บริเวณกระพุ้งแก้ม  

1.เวลาทำความสะอาด(เช่นแปรงฟัน)ต้องเอาออกรึป่าวครับ

2.ถ้าไม่ต้องเอาออกจะนอนยังไงครับ มันไม่แข็งตัวซะที(เพิ่งตื่นมา เห็นเลือดเต็มที่นอนเลย...เครียดมากๆ)

3.มีวิธีที่ทำให้เลือดแข็งตัวเร็วๆมั้ยครับ

*ผมผ่ามา3ซี่แล้วซี่นี้เป็นซี่เดียวที่มีเลือดไหลเยอะมาก ซี่บนซ้ายครับ

1. ไม่ต้องเอาออกค่ะ
2. นอนกัดผ้าก๊อซนิ่งๆ ซัก 2-3 ชั่วโมง เลือดควรหยุด ยกเว้นว่าแผลมีอะไรผิดปกติ เช่นมีขอบเหงือกรุ่งริ่ง หรือคนไข้ปฏิบัติตัวไม่ดีพอ เช่น ขยับปากบ่อย บ้วนน้ำลาย/เลือดบ่อย แผลเลยขยับ ปกติเลือดที่ออกมาจะค่อยๆ แข็งตัวกลายเป็นลิ่มและบิดปากแผลไว้  
2.1 เลือดตกที่นอน สงสัยนอนอ้าปาก
3. กัดผ้าก๊อซแน่นๆ / ประคบแก้มด้วยผ้าห่อน้ำแข็ง / แต่ถ้าเลือดหยุดแล้ว เปลี่ยนเป็นประคบแก้มด้วยผ้าอุ่นแทน

สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน หากคิดว่าตนเองมีความผิดปกติ แนะนำว่ากลับไปหาคุณหมอที่รักษา ให้เขาตรวจดูเป็นพิเศษค่ะ

on 04/26/12 เวลา 06:59:58, VampireIMN wrote:
ออ ตกไปคำถามหนึ่งครับ
คือ มันแปรงฟันได้แค่ซีกขวาของผมถ้าซีกซ้ายไม่ได้แปรงมันจะทำให้ฟันผุมั้ยครับ
แล้วก็ก้อนเลือด รู้สึกว่ามันจะใหญ่มากขึ้นนะครับ

ด้านซ้ายก็ค่อยๆ แปรง ระวังกระแทกแก้มหรือแผล ถ้าแปรงไม่ได้ ก็ใช้วิธีบ้วนปากแทนไปก่อน ในช่วงแรก

เรื่องก้อนเลือด จะหลุดไปเองเมื่อเวลาอันสมควร อย่าไปกังวล เปิดปากดูบ่อยๆ ปล่อยมันไปตามธรรมชาติ อาจไม่มีอะไรก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.25.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->