แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1576: อยากจัดฟันแต่....  (จำนวนคนอ่าน 5802 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/22/12 เวลา 21:00:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าผม ไปรักษารากฟันมา 3ซี่ เมื่อเกือบจะ 10 ปีแล้วอะครับและ
พอดีอยากจัดฟันเพื่อเพิ่มความมั่นใจในการยิ้มคาดว่าฟันผมมันน่าจะสบลึก(ไปอ่ านข้อมูลการจัดฟัน+กับส่องกระจกแล้วมันคล้ายในภาพ)อาจเกิดจากเลิกดูดจุกนมช้ าอะครับเวลายิ้มแล้วมันขาดความมั่นใจไงไม่รุ้  

พอดีวันนี้ผมไปปรึกษาแพทย์จัดฟันมาอะครับมีฟิล์ X-rayพร้อม ปัญหาคือฟันที่ผมไปรักษารากฟันมาคุณหมอบอกว่าเวลาดึงอาจทำให้ฟันที่ไปรักษาม าเกิดการแตกได้

จึงอาจให้ผมไปครอบฟันก่อนและก็แนะนำไม่ให้ผมจัดฟันบนแต่อาจจัดฟันล่างแทนผมก ็ฟังได้ไม่ครบและก็ไม่ถนัดว่าจะให้ครอบฟันก่อนแล้วค่อยจัดฟันหรือยังไงเลยสง สัยครับว่า

1.ผมต้องครอบฟันก่อนใช่ไหมครับแล้วค่อยจัดฟันได้
2.ผมต้องครอบฟันทั้ง 3 ซี่ที่ไปรักษารากมาเลยหรือเปล่า
3.เนื่องจากผมก็อ่านโพสเก่าๆมา ว่ารักษารากฟันหรือ ครอบฟัน ก็สามารถจัดฟันได้แต่ทำไมหมอเค้าไม่แนะนำให้ผมจัดฟันแต่ใจผมอยากจัดมากเลยมา ถามคุณหมอหนิง
4.สาเหตุของฟันสบลึกเกิดจาก ดูดนมขวดเลิกช้าไปหรือเปล่า (7 ขวบ)
 Kiss
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/22/12 เวลา 21:02:47 by ArisaraMuend »
ส่งโดย: ArisaraMuend female
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 203  

124.121.145.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/23/12 เวลา 08:21:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. การจัดฟันมีข้อกำหนดหลายอย่าง การจะจัดฟันไ้ด้หรือไม่ ไม่ใช่ดูแค่ฟันซี่เดียว ต้องดูทั้งปาก ดูไปถึงกระดูกขากรรไกร จากนั้นคุณหมอจัดฟันเขาจะพิจารณาว่าจะจัดฟันได้หรือไม่ คือแล้วแต่การตรวจและวางแผนของคุณหมอแต่ละท่าน ไม่ใช่ว่า ครอบฟันเสร็จแล้วจัดฟันได้เลย มันต้องจัดการอะไรอีกหลายอย่าง แต่ถ้ามองเฉพาะประเด็นฟันซี่นั้น ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว การครอบฟันนั้นทำให้ฟันแข็งแรงขึ้น หมอก็จะสามารถเคลื่อนฟันได้ดีขึ้น
3. ควรทำทุกซี่โดยเฉพาะฟันกราม ถ้าเป็นฟันหน้าอาจอนุโลม หากมีเนื้อฟันเหลือเยอะ
4. มีัปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่ใช่ทุกกรณี เช่น ถ้ารากฟันสั้น ฟันกรามเนื้อฟันเหลือน้อย แบบนี้ ก็อาจจะจัดฟันไม่ได้ เพราะฟันไม่แข็งแรงพอที่จะออกแรงพยุงฟันซี่อื่นๆ ให้เคลื่อนที่ การตอบคำถามทางอินเตอร์เน็ต มันไม่สามารถตอบเฉพาะเจาะจงได้ทุกกรณีไป การตรวจโรค ต้องไปให้คุณหมอตัวเป็นๆ เขาตรวจอย่างละเอียด จึงจะสามารถบอกได้ว่า การรักษาควรจะเป็นอย่างไรค่ะ หมอสามารถให้เพียงข้อมูลคร่าวๆ ได้เท่านั้น
5. การเลิกดูดขวดนมช้า ทำให้การสบฟันผิดปกติได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.235.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/23/12 เวลา 20:32:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin Grin Grin ขอบคุณ คุณหมอ มากครับ การตอบคำถามทางอินเตอร์ เน็ต ช่วยแก้ปัญหาคาใจได้ไม่มากก็น้อยเลยละครับ  

ขอเป็นกำลังใจให้คุณหมอนะครับ เพราะมีอีกหลายคนค้องรู้สึกเหมือนผมแต่อาจไม่แสดงให้เห็น จะได้มีกำลังใจในการทำงานดีๆแบบนี้ต่อไป เพราะ ขยันตอบมาก  ผมเชื่อว่า ต้องได้บุญกุศล หนุนนำ แน่นอนครับ สาธุ   Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/23/12 เวลา 20:33:04 by ArisaraMuend »
ส่งโดย: ArisaraMuend female
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 203  

124.122.17.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/16/12 เวลา 10:43:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือไปตรวจมา  หมอบอกว่าน่าจะจัดไมได้ ฟันเสียเยอะมากและปันหาเยอะ แต่หมอไห้ไปรักษารากฟันมา  พอถามอีกทีก็บอกว่าจัดไม่ได้  ถ้าหนูไปรักษารากฟัน อุด ทำทุกอย่าง จะสามารถจัดได้ไหมค่ะ  
(ฟันกรามล่างโดนถอนไป2ข้าง ไม่มีฟันกรามแฝ้วอ่ะค่ะจัดได้ไหม)สงสัยมาก
ส่งโดย: mamai
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

118.173.40.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->