แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1566: ปัญหาคาใจ  (จำนวนคนอ่าน 657 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/17/12 เวลา 14:19:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อ 10 ปีก่อน เคยจัดฟันอยู่ 3 ปีค่ะ แล้วพอถอดเครื่องมือออก
พบว่าฟันกรามซี่บนซ้าย โดนกินเป็นรู จึงไปทำการอุดรูนั้น เพราะกังวลว่าเศษอาหารจะเข้าไปติด แล้วฟันจะผุ

เมื่อไม่นานมานี้ ฟันซี่นั้น ที่มีการอุดทั้งแบบอมัลกัมและ แบบเรซิ่น เนื่องจากอุดหลายด้าน ได้เกิดการร้าวและแตกของอมัลกัม ทำให้เสียวฟัน
จึงไปทำการอุดฟันใหม่ตามปกติ

แต่ที่เป็นปัญหาคือ จากการสังเกต เวลาใช้ dental floss ตามซอกฟันของฟันซี่นี้ จะมีกลิ่นติดออกมาด้วยค่ะ ซึ่งกลิ่นนั้นเหมือนกับท่อระบายน้ำก็ไม่ปาน จึงมีความกังวลว่า จะทำให้เรากลิ่นปากรึเปล่า (ซึ่งยังไม่มีคนบอก)

อยากทราบวิธีแก้ไขค่ะ ว่าควรทำอย่างไรดี และเกิดจากสาเหตุอันใด ควรไปหาหมอรื้อที่อุดออกมาดีมั้ย หรือมีวิธีการอื่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ปล. เคยไป x-ray ดูแล้วด้วยค่ะ แต่ไม่พบการผุแต่อย่างใด
ส่งโดย: justsoukno
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

119.46.145.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/18/12 เวลา 05:26:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การที่เศษอาหารติดทำให้เกิดการบูดเน่า เกิดเป็นกลิ่นได้ หากปล่อยไว้นานๆ ก็อาจเป็นสาเหตุของกลิ่นปากได้ค่ะ

วิธีแก้ไข อย่างแรกต้องดูก่อนว่า ควรจะรื้อของเก่าออกใหม่ ถ้าของเก่าเสื่อมหรือไม่ดีแล้ว ก็ควรอุดใหม่ อย่างที่สองคือ ถ้าไม่จำเป็นต้องอุดใหม่ หมายถึง ของเก่ายังดีอยู่ ก็ให้เน้นที่การทำความสะอาดบ่อยๆ ใช้ไหมขัดฟันบ่อยๆ ไม่ปล่อยให้เศษอาหารติดค้างไว้นาน กลิ่นก็จะหายไปได้ไว อย่างไรก็ดี ถึงแม้คนไข้จะได้อุดฟันใหม่ ก็ควรเน้นการทำความสะอาดต่อเนื่อง การอุดฟันหลายด้าน รวมทั้งด้านซอกฟัน มักเกิดปัญหาเช่นนี้ได้ง่าย ไม่ต้องแปลกใจ คนบางคนแม้ฟันไม่ผุ แต่เหงือกร่นทำให้เศษอาหารลงไปอัด ก็เกิดปัญหาแบบนี้ได้เช่นกัน ต้องเน้นที่การทำความสะอาดเป็นหลักค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

221.133.45.194 fwd for 10.131.1.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->