แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1563: ฟันหน้าตาย  (จำนวนคนอ่าน 3179 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/14/12 เวลา 04:08:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันซ้อนเกค่ะ ฟันด้านหน้าที่ซ้อนรักษารากฟันมาแล้วค่ะ4ปีได้
สีของฟันไม่ค่อยเปลี่ยนไปมาก แต่สงสัยว่าทำไมรักษาเสร็จไม่เห็นหมอแนะนำให้ใส่เดือยและ้ครอบ เำพราะเข้ามาอ่านในเวปบอร์ดบอกว่าฟันตายจะเปราะ
แล้วมีฟันตายข้างๆฟันคู่หน้าิอย่างนี้จะสามารถจัดฟันได้ไหมคะ เคยถามคุณหมอที่นี่(ไม่ได้ิอยู่เมืองไทยค่ะ)เค้าบอกว่าไม่จำเป็นต้องจัดและท ี่คลีนิคเค้าก็ไม่ได้รับจัดด้วย
ใจจริงอยากจัดฟันเพราะฟันคู่หน้าก็ไม่อยู่ตรงกลางเบี้ยวไปอีกด้านที่ซ้อนแต่ สบฟันก็ไม่มีปัญหา  แล้วดันมีฟันตายอีกก็เลยไม่รู้ว่าควรจะทำอย่างไรดี
1.ใส่เดืิอยแล้วครอบฟันที่ตาย
2. รอฟันที่ตายแตกแล้วค่อยว่ากัน
3. จัดฟัน (แพงมากค่ะ อยากใส่เครื่องมือที่บ้านเราแล้วมาทำต่อที่นี่)
รบกวนคุณหมอหน่อยนะคะ
ส่งโดย: paweena
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

90.245.5.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/16/12 เวลา 15:05:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันหน้า บางครั้งหากเนื้อฟันเหลือเยอะ ก็อาจไม่จำเป็นต้องใส่เดือยและครอบฟันเสมอไป
- ฟันที่รักษารากฟันแล้ว สามารถจัดฟันได้ค่ะ ส่วนควรจะจัดหรือไม่ หรือจัดแล้วจะได้ผลรักษาดีหรือไม่ อันนี้บอกไม่ได้ค่ะ ต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูอย่างละเอียดก่อนนะคะ

สรุป ถ้าฟันที่รักษารากฟันมากแล้ว ปกติอยู่ก็ยังไม่ต้องทำอะไรก็ได้ค่ะ แต่ถ้าฟันเริ่มสีเปลี่ยนแล้วไม่สวย ก็ค่อยพิจารณาเรื่องฟอกสีฟัน ถ้าทำไม่ได้หรือไม่ได้ผล ก็ค่อยครอบฟัน ส่วนเรื่องจัดฟันมีรายละเอียดมาก ต้องให้คุณหมอจัดฟันตรวจดูก่อน ปกติแล้ว การจัดฟันต้องใช้เวลาในการรักษาต่อเนื่อง  2-3 ปีนะคะ คนไข้ต้องให้แน่ใจว่าจะสามารถรักษาอย่างต่อเนื่องได้ด้วยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

210.55.255.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/16/12 เวลา 21:23:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ชัดเจนมากค่ะ เข้าใจเลยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ
ส่งโดย: paweena
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

90.245.8.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->