แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1562: สะพานฟัน ปรับการสบฟันไปมา กลายเป็นอีกข้างมีปัญหา  (จำนวนคนอ่าน 2153 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/13/12 เวลา 03:59:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ คือเพิ่งใส่สะพานฟันตรงฟันกรามด้านบนมาได้เดือนนึงน่ะค่ะ ตอนแรกเลยเวลาเคี้ยวจะมีจุดนึงตรงฟันกรามล่างที่ปวดแปล๊บ เลยไปให้คุณหมอที่ทำให้แต่ง ซึ่งคุณหมอก็ใช้วิธีกรอฟันล่างเอา แกบอกว่าสะพานฟันแล็บเค้าทำมาดีแล้ว จากนั้นเวลาเคี้ยวก็ไม่เจ็บเหมือนตอนแรก แต่จริงๆคือตัวเองยังรู้สึกมันแน่นๆที่ pontic อยู่เวลาเอาฟันพักกัน รู้สึกเหมือนมันควบไม่พอดีกัน เหมือน pontic เว้าไม่พอลักษณะนั้นน่ะค่ะ ถ้าเคี้ยวของนิ่มๆก็จะไม่เป็นไร แต่ถ้าเคี้ยวของที่เป็นชิ้นแข็งๆหน่อย มันจะมีบางจังหวะที่มันกระทบกันจนปวดกึ้กขึ้นมา

พอดีตอนนี้อยู่ต่างประเทศ สะพานฟันนั่นทำที่เมืองไทย วันนี้เลยไปให้หมอฝรั่งคนนึงช่วยกรอ pontic ให้น่ะค่ะ เค้าก็ทำให้ ตอนนั่งเอนไปข้างหลัง ทำเสร็จสบฟันกันก็รู้สึกดี แต่พอกลับมานั่งตรงๆที่ออฟฟิศ รู้่สึกกลายเป็นมีจุดสูงตรงซี่ถัดมาด้านหน้า เลยไปให้เค้าทำอีกที จุดสูงนั่นก็หายไป แต่คราวนี้กลายเป็นเหมือนไปมีแรงกดตรงฟันกรามอีกข้างนึงแทน ส่องกระจกดูก็เหมือนฟันล่างมันเลื่อนไปอีกด้านน่ะค่ะ ฟันมันเลยสบกันเยอะขึ้น คือลักษณะว่าข้างที่เป็นสะพานฟัน ขอบมันเตี้ยไปแล้ว มันเลยไม่ควบและล็อคกันดีๆ อีกอย่างดู alignment ของฟันหน้าสองซี่บนและล่าง มันก็เหมือนเบี้ยวไปด้านนั้นหน่อยๆ ตอนกรอคุณหมอก็ดูเฉพาะข้างที่ทำ ไม่ได้ดูการสบกันแบบทั่วทั้งปาก

อยากถามว่าอย่างนี้คือกลายเป็นสะพานฟันมันต่ำไปแล้วใช่มั้ยคะ จะพอมีวิธีแก้ไขมั้ยคะหรือต้องทำใหม่ ตอนนี้ไม่กล้ากลับไปหาหมอที่กรอให้อีก กลัวว่ากรอซี่นู้นที ซี่นั้นที เดี๋ยวมันจะเปลี่ยนการกัดของเราและแย่ไปกว่านี้ จริงๆตอนแรกไปหาหมออีกคนนึง เค้าบอกฟันมันมี contact กันเยอะจริงๆ แต่เค้าไม่กล้าแต่งให้เพราะเค้าไม่รู้โครงสร้างสะพานฟันของเรา และกรอไป มันก็จะไปเป็นตรงจุดอื่น ตอนแรกก็ไม่เชื่อเค้าน่ะค่ะ ถึงได้ไปหาหมออีกคนนึงวันนี้ ดูเหมือนที่หมอคนแรกพูดมาจะเป็นความจริง ยังไงขอความเห็นและคำแนะนำจากคุณหมอหนิงด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: pat_p
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4   Email

173.200.19.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/16/12 เวลา 15:11:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สะพานจะต่ำไปหรือไม่ ต้องให้คุณหมอตรวจดูค่ะ สะพานต่ำ คนไข้จะสบฟันกันไม่ได้ (เช่นกัดอาหารไม่ขาด) ปกติ สะพานฟันควรจะสบพอดี หรือแตะกันเบาๆ สะพานฟันไม่สามารถกัดฟันเค้นหนักๆ ได้ เป็นเรื่องธรรมดา เพราะเป็นฟันปลอม หากกัดฟันเน้นๆ ฟันที่เป็นตัวยึดจะมีแรงส่งไปมาก (รวมแรงจะตัวพอนติกด้วย)  

หลายครั้ง พบว่าคนไข้ที่ใส่ฟันปลอม มักจะไม่ค่อยชิน ทำให้ต้องแก้ไขหลายครั้ง ซึ่งพอแก้ไข้หลายครั้ง ฟันปลอมจะสึกหรอ สะพานฟันก็จะบอบบาง บิ่น สีไม่สวย บางครั้งหากปรับตัวนิดหน่อย ก็สามารถเคี้ยวอาหารได้

สรุปว่า ลองปรับตัวดูก่อน หากไม่ไหวจริงๆ ค่อยไปหาคุณหมอที่รักษาท่านแรกก็ได้ ท่านอื่นก็ได้ ช่วยตรวจดูอีกทีเพื่อแก้ไขค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

210.55.255.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/18/12 เวลา 09:50:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากค่ะ  

คิดว่าเป็นอย่างที่คุณหมอแนะนำน่ะค่ะ เพราะวันที่สามที่สี่หลังจากที่ไปกรอฟันมา การสบฟันเวลาปกติๆดีขึ้นมาก สมองคนเราคงต้องใช้เวลาปรับกับการเปลี่ยนแปลงในปากเรานิดนึง เพียงแต่เวลาเคี้ยวอาหารก็ยังรู้สึกมันมีบางจุดที่ฟันกรามกระทบกันเจ็บอยู่  วันนี้เลยไปหาหมอทันตกรรมประดิษฐ์มา คุณหมอก็ตรวจสอบการควบฟันและการเคี้ยวแบบทั่วปากทั้งสองด้าน และพบว่ามีจุดนึงที่พอนติกกระทบฟันตรงข้ามก่อนจุดอื่น ก็เลยช่วยกรอตรงนั้นออกหน่อย อาการดีขึ้นทันตาเห็นเลยค่ะ ตอนนี้เคี้ยวอาหารได้โดยไม่รู้สึกเจ็บแล้ว ฟันอีกด้านก็เหมือนจะเข้าที่ขึ้น แกก็บอกว่าฟันคนเรามันไม่ตายตัว ให้เวลาหน่อยมันก็จะพยายามปรับเข้าหากันเอง

พอมาไม่สบายมีความเจ็บปวด ก็ทำให้รู้สึกซาบซึ้งกับคนที่เรียนทางด้านการแพทย์ ที่เรียนของยากๆ และช่วยให้คนหายจากความทรมานได้ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: pat_p
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4   Email

98.192.11.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->