แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1558: ขอสอบถามเรื่องการอุดฟัน และฟันร้าวครับ  (จำนวนคนอ่าน 4566 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/08/12 เวลา 22:25:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมไปตรวจฟันประจำปีครับ หมอก็ตรวจดู และอุดไปหนึ่งซี่ครับ ด้านบนด้านขวาแต่ไม่รู้ว่าซี่ไหนเหมือนกันครับ ตอนอุดเสร็จหมอไม่มีให้กัดกระดาษเพื่อทดสอบดูความสูงของวัสดุที่อุดครับ ไปแก้มา 2 ครั้งครับ หลังจากนั้นก็ใช้งานได้ปกติประมาณ 1 อาทิตย์ครับ แต่รู้สึกได้ว่าไม่ปกติครับ ทีนี้ผมเลยเปลี่ยนร้านทำฟันครับ เนื่องจากร้านนี้อยู่ใกล้บ้านครับ ก็เล่าอาการทั้งหมดให้หมอฟัง และหมอก็ลองตรวจดู คุณหมอบอกว่า ซี่ที่เพิ่งอุดมาก็ดูปกติดี ไม่น่าจะมีปัญหา ปํญหาน่าจะมาจากอีกซี่นึง ผมก็เลยอุดไปอีกซี่นึง ซี่ใหม่ที่อุดนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ คุณหมอให้กัดกระดาษเพื่อทดสอบความสูงครับ ก็ใช้งานได้ประมาณ 1 อาทิตย์เช่นกัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมารู้สึกว่าปวดหัวครับ ไม่รู้ว่ามาจากอะไรเหมือนกันครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นฟัน ตอนเคี้ยวไม่เจ็บ ไม่ปวดครับ แต่ตอนเคี้ยวเสร็จ ผ่านไปสักพักก็รู้สึกปวดหัวครับ ปวดประมาณ 3 วัน วันที่สี่ ผมก็เลยไม่ใช้ฟันข้างที่มีปัญหาในการเคี้ยวครับ อาการก็ขึ้น ก็เลยกลับหาหมอฟันอีกครั้งครับ ก็เล่าอาการทั้งหมดให้หมอฟัง หมอก็ทดสอบฟันดูครับ ใหักัดสำลี กระดาษ และเคาะฟัน ครับ ก็แยกไม่ค่อยออกครับ ว่าเจ็บจากการเคาะหรือเจ็บที่ฟัน ก็เลยบอกหมอให้รื้อแล้วอุดใหม่ครับ หมอกรอฟันลงไป ก็พบว่าฟันร้าวครับ หมอบอกว่าต้องรักษารากฟัน และครอบฟัน แต่หมอจะลองอุดไปดูก่อน แล้วรอดูอาการ 2 อาทิตย์ ถ้าไม่ปวด ก็ให้มาครอบฟัน แต่ถ้าปวดก็ต้องรักษารากฟันครับ โดยปกติแล้วเวลาผมอุดฟันก็จะไม่มีอาการอะไรครับ แต่ครั้งนี้ อุดมาแล้วก็มีเจ็บๆอยู่ครับ ปวดนิดๆ จี๊ดๆ บางครับ แต่เวลาเคี้ยวไม่เป็นนะครับ จากที่เล่ามาครับ สาเหตุมาจากฟันร้าวหรือเปล่าครับ ถ้าฟันร้าวตั้งแต่แรกทำไมคุณหมอที่ผมไปตรวจฟันประจำปีไม่บอกว่าฟันร้าวครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่าที่ผมปวดหัวมาจากฟันหรือเปล่าครับ เลยอยากจะรบกวนคุณหมอ หรือผู้รู้ หรือผู้ที่เคยมีปัญหา ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ค่อนข้างกังวลครับ เพราะมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับการทำฟันครับ
ส่งโดย: jack0137 male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

101.108.38.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/16/12 เวลา 16:33:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการของปัญหาฟันร้าวมีได้หลายแบบ บางคนมีอาการ บางคนก็ไม่มีอาการ ปัญหาฟันร้าวหรือแตก มักมีอาการตอนกัดฟันเน้นๆ แล้วรู้สึกเสียวฟัน อาจเป็นอาการเริ่มต้นได้ พอนานไป อยู่เฉยๆ ก็ปวดฟัน

เนื่องจากปัญหาฟันร้าว ฟันแตก ตรวจเจอได้ยาก เพราะทิศทางและรูปแบบมีหลายอย่าง บางทีร้าวจากข้างในออกมาข้างนอก บางทีร้าวข้างนอกสู่ข้างใน บางทีร้าวที่ราก บางทีร้าวที่คอฟัน บางทีร้าวที่ตัวฟัน ซึ่งตรวจยาก จะรู้บางทีต้องดูจากอาการประกอบกัน หรือถ้าเด่นชัดแบบแตกเป็นเสี่ยงๆ ก็ไปอีกอย่างนึง

อาการปวดฟันกับปวดฟัน อาจมีอาการร่วมกัน แต่ก็ไม่เกี่ยวกัน คือมันอาจเกิดพร้อมกัน ของใครของมัน หรืออาการปวดฟัน จนปวดไปหมด ลามไปสู่หัวก็ เป็นไปได้

การรักษารากฟัน เท่าที่ที่คุณหมอของคนไข้แนะนำ ก็ถูกแล้ว ถือ อุดฟันดูอาการก่อน ถ้าหายก็โอเค ถ้าไม่หาย อาจครอบฟัน ต่อไปไม่หายก็ต้องรักษารากฟันและครอบฟัน หรือถ้าสุดๆ เลยก็ต้องถอนฟันซี่นั้นออก เพราะจากที่แจ้งให้ทราบคือ ฟันมันร้าวได้หลายทิศทาง การทำครอบฟันก็หวังผลว่าฟันจะร้าวที่ตัวฟัน เพราะถ้าฟันร้าวที่รากฟันหรือทิศทางอื่น ก็อาจรักษาอะไรไม่ได้เลยน่ะค่ะ

ปล. ฟันร้าว หรือฟันแตก มักเกิดจากการบดเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ เป็นเวลานาน ทำให้เกิดแรงเค้นสู่ที่ฟัน ต่อไปควรรับประทานอาหารให้นิ่มลง หลีกเลี่ยงอาหารเหนียวๆ แข็งๆ ด้วยนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

210.55.255.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/19/12 เวลา 11:29:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากครับ ร้านฟันที่อยู่แถวบ้าน คุณหมอรักษารากฟันเฉพาะมาอาทิตย์ละครั้งครับ ได้คิวอีกทีวันที่ 14 พ.ค. เลยครับ ตอนนี้เลยต้องประคองการใช้ฟันไปก่อนครับ แต่คงรักษารากฟันตามที่หมอหนิงแนะนำครับ
ส่งโดย: jack0137 male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

115.87.106.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->