แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1556: ขอสอบถามเรื่องฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 763 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/04/12 เวลา 15:29:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือวันนี้ผมไปอุดฟันมา 2 ซี่ พอเสร็จแล้วหมอบอกว่ามีฟันคุดอยู่ที่ฟันกรามล่างซ้าย
นัดมาผ่าอาทิตย์หน้า เพราะถ้าปล่อยไว้ฟันซี่ต่อไปจะเสีย หรืออะไรซักอย่างไม่รู้ครับฟังไม่ทัน แต่ผมกลับมาบ้านแล้วบอกแม่ แม่บอกว่าอย่าพึ่งไปทำ  
( ผมอายุ 17 ครับ ) เพราะอายุเรายังน้อย และมันก็เจ็บมากๆด้วย แต่ผมก็กลัวๆอยู่ว่าถ้าปล่อยไว้มันจะเป็นยังไง เลยอยากจะถามคุณหมอต่อไปนี้ครับ
1. ถ้าเราปล่อยฟันคุดไว้มันจะเกิดอะไรขึ้นครับ
2. เห็นเขาบอกว่าต้องผ่าฟันออกเป็น 2 ส่วนมันจะเกิดอาการเจ็บ     หรือปวดมากๆไหมครับ ตอนทำ
3. ถ้าผมต้องผ่าจริงๆ ควรทำตอนอายุเท่าไรครับ
4. ถ้าผมจะเก็บฟันคุดเอาไว้แล้ว แปรงฟันดีดี จะได้ไหมครับ
ตอนนี้กังวลมากๆครับ กลัวว่ามันจะมีผลข้างเคียงในอนาคตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/04/12 เวลา 15:45:55 by saltcandy »
ส่งโดย: saltcandy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

125.24.12.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/04/12 เวลา 16:31:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันคุดทำให้เกิดฟันผุซี่ข้างหน้าได้ ทำให้ปวดฟัน เพราะมันขึ้นไม่ได้จึงอักเสบ ทำให้เหงือกอักเสบ เศษอาหารติด มีกลิ่นปาก อาจทำให้ฟันข้างหน้าเก เพราะมันดัน ฯลฯ
2. จะมีความรู้สึกบ้าง แต่หมอก็ฉีดยาชาให้ ยาชาช่วยระงัีบความเจ็บปวด แต่ยังมีความรู้สึกสัมผัสอยู่ ฉะนั้นจะรู้สึกตึงๆ แน่นๆ อาจมีัเสียวฟันบ้าง ตอนหมอดึงฟันออก เรื่องความเจ็บปวดแล้วแต่คน บางคนก็รู้สึกเจ็บมาก บางคนก็รู้สึกเจ็บน้อย ขึ้นกับความยากง่าย ของการรักษาด้วย
3. ควรทำช่วงวัยรุ่น ปล่อยนานไปเป็นผู้ใหญ่จะถอนยากกว่า  
4. เก็บไว้ได้ แต่ไม่ดี เพราะมันมีความเสี่ยงหลายอย่าง จะเก็บฟันไว้ต้องดูเป็นกรณีๆ ไป ถ้ามันขึ้นไม่ตรง หรือขึ้นไม่ได้ ควรถอนออกสถานเดียว ถ้ามันพอขึ้นได้ อาจเก็บไว้ แต่มันก็ไม่ดีหรอก อย่างที่แจ้งให้ทราบค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.53.35.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->