แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1554: อยากทราบครับว่า?  (จำนวนคนอ่าน 659 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/03/12 เวลา 03:58:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smiley อยากสอบถามคุณหมอว่า  

ผมรักษารากฟันจาก รพ. รัฐบาลมา ได้ประมาณเกือบ 10 ปีแล้วเมื่อเดือนที่แล้วผมได้ไปถอนฟันมา หมอก็ได้ให้คำปรึกษาเกี่ยวกับ ฟัน ที่ผมรักษารากฟันมา ( ฟัน กระต่าย 2 ซี่) เค้าบอกว่าฟันหน้าของผมมีรอย ร้าวหรือแตก ซักอย่างที่มันมีสีขาวๆเป็นจุดๆอยู่บนฟัน(เป็นซี่เดียว)เค้าเลยถามผมว่าสนใจ จะรักษาเลยไหม เค้าก็บอกรายละเอียดค่ารักษา ประมาณ 5500 ผมก็บอกขอไปคิดดูก่อน วันนั้นก็เลยแค่ได้ถอนแต่ฟันกรามไป

คือผมอยากทราบว่า

1. ในกรณีที่นี้ หมอจะทำการรักษาด้วยวิธีไหนให้ผมครับใช่เป็นการครอบฟันหรือเปล่า? แล้วถ้าในกรณีผมครอบฟันจริงๆเค้าจะใช่วัสดุอะไรทำหรอครับทำไมราคามัน 5500  
1.1 ถ้าผมจะจัดฟันผมควรจะทำการรักษาในกรณี 5500 ก่อนเปล่าหรือควรจะจัดฟันก่อนดีครับ
2. ค่าเคลียช่องปากนี้เท่าไรครับราคาทั่วไปอยู่ที่เท่าไหร่
3. ถ้าผมจะจัดฟันจำเป็นไหม?ต้องถอนฟันคุดทุกซี่(พอดีผมไม่เคยถอนฟันคุดเลย ที่สังเกตุทำไมฟันคุดผมมีแต่ด้านล่างด้านบนไม่เห็นมี  แล้วก็ไม่มีอาการปวดเลย ผมเลยไม่ได้ใส่ใจแล้วไปถอนทำให้มันดันฟันข้างล่าง)เนืองจากต้่องการจัดฟันเพ ราะฟันคุดผมมันดัดฟันข้างล่าง เก หมดเลย
4. แล้วผมต้องถอนฟันกี่ซี่ครับ (ฟันบนอยู่ครบทุกซี่เลย)

คำถามผมอาจจะเยอะแล้วก็สับสนเนืองจากคาใจมานาน ขอโทษทีนะครับ

ขอบคุณ คุณหมอล่วงหน้าก่อนเลยนะครับ ขอให้มีความสุขในวันสงกรานนี้ทุกคนครับ Grin[color=Blue][/color][b][/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/03/12 เวลา 04:00:41 by ArisaraMuend »
ส่งโดย: ArisaraMuend female
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 203  

124.122.225.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/03/12 เวลา 12:10:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. น่าจะเป็นการทำครอบฟัน ราคาประมาณนั้นน่าจะเป็นครอบฟันแบบทั่วไปที่มีโครงเป็นโลหะผสมและเคลือบด้าน หน้าด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน
1.1 จัดฟันก่อน
2. ค่าเคลียร์ช่องปาก ก็ต้องตามประเภทของงาน ซึ่งขึ้นกับความยากง่ายด้วย นะคะ คร่าวๆ คือ ค่าอุดฟันประมาณ 3-400 ค่าขูดหินปูนประมาณ 5-800 ค่าถอนฟันประมาณ 300 ขึ้นไป ถ้ามีฟันคุดก็ประมาณ 2-3 พันบาทขึ้นไป
3. จำเป็นต้องถอนฟันคุดออกก่อนการจัดฟัน
4. ต้องไปตรวจฟันอย่างละเอียดกับคุณหมอจัดฟันก่อน นะคะ แต่คร่าวๆ คือถอนฟันคุดทั้งหมด (1-4 ซี่) และอาจต้องถอนฟันกรามน้อยซี่ที่ 1 (ซี่ที่อยู่หลังฟันเขี้ยว) ออก 4 ซี่ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

110.168.148.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->