แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1504: อุดฟันแล้วปวดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 3771 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/24/12 เวลา 15:20:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ หนูได้ไปอุดฟันมา ซึ่งก่อนอุดนั้น ฟันซี่นั้นไม่ได้ปวดหรือเสียวเลย แต่ว่ามันพุนิดนึง นิดเดียวจริงๆค่ะ หมอเลยอุดให้ พอหลังจากอุดเสร็จ ได้มีการรื้ออุดใหม่ทั้งหมดสองครั้ง รื้อครั้งแรก รื้อออกไม่หมดอะค่ะ ออกนิดเดียวแล้วอุดใหม่เฉพาะตรงนั้น พอกลับมาบ้านก็ไม่เป็นไร ทานอะไรได้ตามปกติ แต่หลังจากนั้นอาทิตย์นึงกลับไปหาคุณหมอใหม่เพราะที่อุดไว้มันหลุดออกมานิดน ึง( ตรงที่รื้อครั้งแรกแล้วอุดใหม่นิดนึงอะค่ะ ตรงนั้นมันหลุด ) ก็เลยได้รื้ออุดใหม่ครั้งที่สอง ทีนี้รื้ออุดใหม่หมดเลย แต่ครั้งนี้แหละค่ะ กลับมาแล้วเจอปัญหา คือเวลาเคี้ยวหรือกินอะไร หรือดื่มน้ำ มันจะมีอาการเสียวฟันจี๊ดๆ เป็นอย่างนี้อยู่สามสี่วัน มันก็หายไป หนูก็เลยคิดว่า มันคงไม่เป็นอะไร เพราะมันหายแล้ว แต่หลังจากนั้นอาทิตย์นึงได้มั้งค่ะ มันปวดค่ะ แบบพอดื่มน้ำ หรือกลั้วๆน้ำ มันจะปวดตื๊ดๆอะค่ะ แล้วหลังจากนั้นประมาณสองอาทิตย์กว่าๆอะค่ะ มันเริ่มปวดมากขึ้น จนสองสามวันมานี้มันปวดมาก อยู่เฉยๆก็ปวด(มาก)  จนทนไม่ไหวต้องกินยาแก้ปวดที่เม็ดสีชมพูอะค่ะ กินมาสามสี่วันแล้วอะค่ะ  เช้า กลางวัน เย็น แล้วเวลาดื่มน้ำ หรือแปรงฟัน แล้วน้ำไปโดนฟันซี่นั้นเข้า กินข้าว เวลาอาหารไปโดน หรือเคี้ยวอาหารไปโดน จะปวดมาก ปวดแบบทรมานมากเลยอะค่ะ  จนวันนี้เมื่อบ่ายโมง ได้ไปหาหมออีกคน แล้วหมอเคาะ + เป่าลมแล้ว มันปวดมากเลยอะค่ะ  หมอเลยเอ็กสเรย์ดูแล้วบอกว่าต้องรักษารากฟันอะค่ะ

คือหนูอยากจะทราบว่า มันเกิดจากอะไรหรอค่ะ ที่ทำให้มันเป็นมากจนต้องรักษารากฟันเลยอะค่ะ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้น ก่อนที่จะอุด ฟันซี่นี้มันไม่ได้เป็นอะไรเลยอะค่ะ ไม่ปวด ไม่มีอาการใดๆทั้งนั้นเลยอะค่ะ แค่มันผุนิดเดียวเองอะค่ะ หมอคนเดิมก็บอกว่าผุนิดเดียว  แล้วทำไม มันถึงเป็นหนักจนต้องรักษารากฟันด้วยอะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ Shame
ส่งโดย: poklok
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.25.200.159 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/24/12 เวลา 17:25:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางครั้ง รูภายนอกดูเล็กนิดเดียว แต่รูผุลึกจนใกล้ประสาทฟัน จนเชื้อโรคสามารถเล็ดลอดเข้าไปสู่ประสาทฟันได้

ฟันที่ไม่เคยมีอาการ ไม่ได้หมายความว่าไม่มีโรค โรคของเหงือกและฟัน บางทีกว่าจะเกิดอาการโรคก็เป็นเยอะแล้ว  

เมื่อหมอพยายามอุดฟัน จะต้องกรอเอาเนื้อฟันส่วนที่เสียๆ ทิ้ง จึงเป็นการกระตุ้นเส้นประสาทที่มาหล่อเลี้ยงฟัน ทำให้ในระยะแรกอาจเกิดอาการเสียวฟันได้ ซึ่งอาการควรจะค่อยๆ ดีขึ้น แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ก็อาจต้องรักษารากฟัน ดังกล่าวค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.181.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->