แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1492: สอบถามครับเสียวฟันมากหลังว่ายน้ำ และกำลังจะจัดฟันครับ  (จำนวนคนอ่าน 2556 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/12/12 เวลา 22:43:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามครับ
ผมมีอาการเสียวฟันมากหลังว่ายน้ำ อาการนี้เป็นทุกครั้งหลังว่ายน้ำเลยครับ จะแปรงฟัน หรือเอานิ้วไปแตะ ๆที่ฟันจะมีอาการเสียวฟันมากขณะนี้ผมกำลังจะจัดฟันครับ อยู่ในขั้นตอนเครียฟัน เหลือถอนฟันกรามน้อย 4 ซี่ และขูดหินปูน คุณหมอที่เครียฟันบอกว่าไม่มีฟันฟุเลย แต่มีอาการเหงื่อกร่นจากการแปรงฟันแรงครับ แต่ผมไม่ได้บอกคุณหมอว่าผมเสียวฟันมากหลังจากว่ายน้ำ(เพราะผมไปหาคุณหมอ คุณหมอก็จับถอนฟันกรามซี่ในสุดเลย ถอนเสร็จจะถามซะหน่อยก็ต้องกัดฟ้าก๊อต) ผมจึงเบรกไม่ไปถอนฟันที่เหลือ 4 ซี่ไว้ก่อน ว่าจะไปหาหมอท่านอื่นเช็คดูครับ อาการเสียวฟันนี้ เกิดจากคอลีน และสารส้มกัดเนื้อฟัน หรือป่าวครับ และมีทางแก้ไขอย่างไรบ้าง ขออนุญาตถามราคาค่าเคลือบฟัน ประมาณเท่าไรได้ครับ เพราะต้องจัดสรรเงินให้พอเพียง และพออยู่ได้ด้วยครับ ขอบคุณคุณหมอมากครับ
ส่งโดย: RomeO_C_Leng
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

171.7.93.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/13/12 เวลา 09:11:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเสียวฟัน อาจเกิดจากคอฟันสึก และอาจเกิดจากสารคลอรีนที่ผสมในสระว่ายน้ำ ก็ได้ ลักษณะพิเศษคือ คอฟันสึกที่ทำให้่เกิดการเสียวฟันมักเกิดที่คอฟัน มีลักษณะเป็นลิ่มหรือเว้าเข้าไปที่คอฟัน ส่วนอาการเสียวฟันจากสารเคมีที่ผสมอยู่ในสระว่ายน้ำ มีลักษณะเป็นกรดที่กัดกร่อนฟัน จะกัดกร่อนทั่วๆ ไปและ บางทีอาจพบเป็นหลุมบนตัวฟัน

นักว่ายน้ำ หลีกเลี่ยงอาการเสียวฟันจากการว่ายน้ำในสระได้ยาก ฉะนั้นการว่ายน้ำในสระน้ำเกลือ หรือสระว่ายน้ำที่ปราศจากคลอรีน (ค่าสมาชิกก็จะแพงนิดนึง) ก็จะช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ได้

การป้องกัน คงทำได้ยาก หากต้องว่ายน้ำอยู่เสมอ ทางที่ดีควรบ้วนปากหลังจากขึ้นจากสระ แต่ไม่ควรแปรงฟัน เพราะเนื้อฟันจะบอบบางลง  

อีกทางหนึ่งคือ การเคลือบฟลูออไรด์อย่างสม่ำเสมอที่คลินิกหมอฟัน ก็จะช่วยบรรเทาและป้องกันได้บ้าง การเคลือบฟลูออไรด์ ค่ารักษาประมาณ 500 ขึ้นไป/ครั้ง ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.53.41.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/18/18 เวลา 23:13:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นวัตกรรม 2561 เจลป้องกันการเสียวฟัน
https://web.facebook.com/groups/661166830891552/[color=Red][/color][b][/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/18/18 เวลา 23:15:08 by 9jjoe »
ส่งโดย: 9jjoe
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

223.24.133.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->