แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1488: ------ มีปัญหาที่ลิ้น สอบถามค่ะ -------  (จำนวนคนอ่าน 13479 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/07/12 เวลา 13:40:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

pinkpink-070220125141_(Small).jpg (attachment deleted)

ลิ้นเป็นวงๆ ขอบสีขาว ไม่เจ็บ เป็นๆหายๆ มาตั้งแต่เด็ก(เท่าที่จำความได้ก็เป็นแล้วค่ะ) จนตอนนี้อายุ 30 กว่า แล้ว พยายามสังเกตว่าเกิดจากอะไร แต่หาสาเหตุไม่ได้ค่ะ  อยู่ๆก็หายไปเอง (หายไปแบบเป็นลิ้นคนปกติ) หรืออยู่ๆก็เป็นเอง บางครั้งก็เป็นไม่มาก  แต่บางครั้งก็เป็นมาก  แต่กินอาหารได้ตามปกติ ไม่มีอาการปวดแสบเหมือนแผลร้อนในเลยค่ะ  เพียงแต่ รู้สึกว่าอายเวลามีคนทักเท่านั้นเอง  โรคประจำตัวไม่มีนะคะ  ประวัติคนในครอบครัวก็ไม่มีใครเป็น  ทุกคนแข็งแรงดีหมดค่ะ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ัะ
ส่งโดย: pinkpink
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

125.25.73.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 14:06:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ภาพไม่ขึ้น ลองไปโพสที่เว็บฝากไฟล์แล้วโพส url มาให้หมอ ดูนะคะ

อย่างไรก็ดี ถ้าให้เดา ปกติบนลิ้นของเราจะมีปุ่มๆ มีทั้งแบบตุ่มสีซีด บางตุ่มสีจะแดงๆ ทีนี้ บางทีปุ่มบนลิ้นมันตายเป็นหย่อมๆ สีลิ้นไม่สม่ำเสมอ ไม่ถือเป็นโรคผิดปกติอะไร สาเหตุยังไม่แน่ชัด แต่ถ้าลิ้นสกปรก บางทีอาจมีเชื้อรามาผสมโรงขึ้นบนลิ้นได้ เป็นคราบสีขาว ขูดออกแล้วเจ็บ ต้องระวัง ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู คนไข้ต้องขยันหมั่นแปรงลิ้นให้สะอาดด้วยค่ะ  

หรือหากความผิดปกติอยู่ตามขอบลิ้น เราให้ลิ้นเราดูเป็นหยักๆตามขอบ อาจเกิดจากลิ้นไปโดนด้านข้างของฟัน จนเป็นรอย ไม่ถือเป็นโรคเช่นกัน แค่ลิ้นไม่สวยเฉยๆ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.177.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 17:20:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

125.25.73.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 17:21:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

125.25.73.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 17:23:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รูปดังข้างต้นค่ะ  คือบางครั้งก็จะหายไปเฉยๆเลยค่ะ  บางครั้งก็ขึ้นแบบที่เห็น พอดีวันนี้ขึ้นค่อนข้างเยอะ ก็เลยรีบถ่ายรูปเก็บเอาไว้ค่ะ  ขอบคุณค่ะคุณหมอ

125.25.73.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 22:16:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่ะ ก็เป็นไปตามที่เดาอ่ะนะคะ อธิบายไว้แล้วข้างบน หรือลองค้นหาเพิ่มเติมในกูเกิ้ล เรื่อง geographic tongue ดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.157.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/23/12 เวลา 05:32:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีอันตราย มันย้ายที่ไปเรื่อยๆๆ
หมั่นทำความสะอาด
แปรงลิ้นทุกครั้งหลังแปรงฟัน
ส่งโดย: borderline
จำนวนความเห็น: 17  

171.5.93.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->