แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1481: เรื่องจัดฟันค่ะคุณหมอ  (จำนวนคนอ่าน 4799 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/31/12 เวลา 18:33:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือหนูจัดฟันได้ประมาณ 6 เดือนแล้วค่ะ  
โดนถอนไป 4 ซี่ บน 2 ล่าง 2 หลังฟันเขี้ยว
มีคำถามจะถามดังนี้ค่ะ  
1. แบล๊คเกตอันสุดท้ายของหนูมันไม่ได้อยู่ที่สุดท้ายอ่ะค่ะ  
อยู่ที่ซี่รองสุดท้าย ยังงี้พอจัดเสร็จ
ตอนดึงฟันหลังเข้ามาแทนที่ฟันที่ถอนไปจนเสร็จแล้ว
ฟันที่ไม่มีแบล๊คเก็ตก็จะไม่ถูกดึงใช่ไหมค่ะ  
ถ้าเป็นยังงั้น ฟันหนูก็จะหลอหรือเปล่าค่ะ ??
(หลอแบบที่เวลายิ้มแล้วไม่เห็น ) ถ้าใช่หนูเครียดเลยนะค่ะ  Embarassed
2.จากแนวเดิมของฟันเวลาอ้าปาก มันจะเรียงกันโค้ง ๆ
(จากฟันหลังสุด มาจนหลังฟันเขี้ยว)
แต่หนูเพิ่งฟังเกตว่า แนวมันเปลี่ยนไป
เปลี่ยนตั้งแต่แนวแบล๊คเกตค่ะคือ..มันเขยิบเข้ามาด้านใน  
(เข้าหาลิ้นอ่ะค่ะ) แล้วซี่ที่ไม่มีแบล๊คเก็ตก็ไม่ได้เข้าตามมาด้วย
ทำให้ฟันล่างทั้งสองข้างมีซี่สุดท้าย(ในสุดที่ไม่มีแบล๊คเก็ต)
เป็นเพียงซี่เดียวที่ไม่เท่ากับฟันซี่อื่นๆที่อยู่ติดกัน  
มันต้องเป็นแบบนี้หรอค่ะคุณหมอ Huh
3.จัดฟัน ขูดหินปูน ได้ตามปกติใช่ไหมค่ะ .

ขอบคุณนะค่ะ คุณหมอ ^ ^  
ปล. หนูวาดรูปมาด้วย ไม่แน่ใจว่ารูปจะขึ้นไหมนะค่ะ  
ถ้าไม่ขึ้นแต่ถ้าคุณหมอเข้าใจที่หนูอธิบายตอบหนูด้วยนะค่ะ  
หนูสงสัยมากๆ เลยค่ะ
ส่งโดย: pago
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

125.25.101.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/31/12 เวลา 18:34:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากรูปนะค่ะ  

คำถามข้อ 1. ของหนู
หมายถึง ตรงที่ลูกศรชีร้เมื่อจัดเสร็จมันจะหลอหรือเปล่าค่ะ  
เพราะฟันที่ไม่มีแบล๊คเกต (ที่ไม่มีจุดสีน้ำเงิน)ซี่สุดท้าย
ไม่ได้ถูกติดแบล๊คเกต ทำให้ไม่ถูกดึงเข้ามาด้วยหรือเปล่าค่ะ  

ส่วนคำถามข้อ 2. คือ ซี่สุดท้าย (สีแดง)ตำแหน่งมันไม่เรียงเหมือนซี่อื่น ๆ(สีเทา) อ่ะค่ะ คุณหมอ..มันผิดปกติหรือเปล่าค่ะ

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/31/12 เวลา 18:35:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รูปเป็นของฟันล่างอย่างเดียวนะค่ะ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/31/12 เวลา 22:52:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าสภาพฟันหนูเป็นแบบในรูปที่วาดจริงๆ ฟันซี่ข้างในสุดที่ไม่ได้ติดแบร็กเก็ต น่าจะเป็นฟันคุด ซึ่งควรถอนออก (ลองนับดูว่าเป็นฟันกรามซี่ที่ 3) มันไม่ได้เกี่ยวกับการจัดฟัน และมักขึ้นมาตำแหน่งผิดปกติ เมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว ฟันซี่อื่นน่าจะเรียงตัวได้ดีและไม่หลอ โดยไม่ได้เกี่ยวกับฟันซี่ข้างในสุดนี้
2. ตอบเหมือนข้อ 1 ฟันซี่สุดท้ายไม่ได้ถูกจัด และควรถอนออก
3. ขณะจัดฟันสามารถขูดหินปูนได้ตามปกติ และควรกระทำทุก 6 เดือน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.214.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/02/12 เวลา 18:28:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอค่ะ ถ้าไม่ใช่ฟันคุดละค่ะ  
คือหนูผ่าฟันคุดด้านล่างไปแล้ว 2 ซี่ซ้ายขวาเลยค่ะ
เหลือแต่ฟันคุด 2 ซี่บน ซึ่งหมอบอกว่า  
จะจัดให้เองอ่ะค่ะ  

ถ้าไม่ใช่ฟันคุดมันจะหลอหรอค่ะหมอ

101.109.192.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/02/12 เวลา 20:51:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่หลอหรอกค่ะ หมอของหนูน่าจะมีวิธีการจัดการให้ฟังเรียงตัวตรงเป็นปกติได้ แต่ถ้าหนูกังวลก็ลองสอบถามคุณหมอที่รักษาดูอีกที เขาน่าจะให้คำตอบได้ตรงประเด็นกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/02/12 เวลา 20:52:19 by หมอหนิง »

58.9.153.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/24/12 เวลา 17:49:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ หมอ ครับ  ผมอยากทราบ  ว่า  

ผมเป็นคนหน้าเล็กละกรามใหญ่ หน้าออกสี่เหลียม อะครับ

แต่ อยาก จะ ทำให้ หน้า ดู ดี ขึ้น หน่อย  ไม่อยากเหลี่ยม

อะ ครับ (จัดฟันมันจะช่วยได้เยอะไหมครับ) ถามดู ขอบคุณครับ
ส่งโดย: unname1
จำนวนความเห็น: 5  

124.121.245.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/25/12 เวลา 00:10:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันก็ช่วยได้แต่เรื่องฟันและการสบฟันของขากรรไกรน่ะค่ะ ถ้าเรื่องรูปร่าง ต้องปรึกษาคุณหมอศัลยกรรมตกแต่งแล้วล่ะค่ะ

115.87.143.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->