แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1478: ถามเรื่องจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 5921 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/29/12 เวลา 11:13:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

v.aomam-รูปภาพ2.jpg (attachment deleted)

มีปัญหามากๆกับการจัดฟัน
1. จัดเสร็จแล้วฟันและดูยังไงๆ ก็ไม่ตรง คือฟันบนซ้ายและขวา โค้งไม่เหมือนกันค่ะ เวลายิ้มจะเห็นชัดเลยค่ะ ว่ามันไม่เท่ากัน
2. ถามคุณหมอที่จัดแล้วว่าไม่เท่ากันทั้งบนและล่าง ได้คำตอบกลับมาว่าซี่ฟันเราจัดยาก ดึงได้แค่นี้ แล้วฟันที่เคยถอนไป เลยทำให้ดึงยากยิ่งขึ้น และคุณหมอก็บอกอีกว่าอีกประมาณ ปีถึง 2 ปี ซี่ไหนที่มันไม่สบกันมันจะสบกันเอง
เริ่มจัดเมื่อ พค. 51
จัดเสร็จเมื่อ มค. 55
ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 50,000
จัดที่คลีนิคทันตแพทย์จังหวัดสุราษฎร์ธานี
คำถามค่ะ
1.คุณหมอว่ามันผิดรูปมั้ยค่ะ
2.จะให้คลีนิคแก้ให้ได้มั้ยเนี่ย เคสแบบนี้หนะ
3. คิดจะไปจัดใหม่ค่ะ แต่คิดอีกทีทำไมเราโชคร้ายเสียเงินเท่าเพื่อนแต่ได้ฟันมาไม่สมกับราคา
4. ร้องเรียนยังไงได้บ้างมั้ยค่ะ คือว่าเสียเงินไปแล้วก็น่าจะได้ที่ดีกว่านี้ ตอนนี้ไม่กล้ายิ้มเลยค่ะ

ตอนนี้เครียดมากๆ  ค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี จะไปจัดใหม่ก็เสียเงินเยอะค่ะ คืออยากให้คลีนิคดูแลเราให้ดีกว่านี้ ยังไงรบกวนตอบให้ด่วนหน่อยนะค่ะ Cry Cry
ส่งโดย: v.aomam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

182.53.172.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/29/12 เวลา 23:07:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. รูปไม่ขึ้นค่ะ
2. ต้องถามคุณหมอที่รักษาดูอีกทีค่ะ
3. คงต้องดูพื้นฐานของหนูด้วย คนไข้แต่ละคนไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้ ผลการรักษา(ไม่ว่าอะไรก็ตาม) ขึ้นกับการตอบสนองของร่างกายคนไข้แต่ละคนด้วย
4. ลองคุยกับคุณหมอที่รักษาดูก่อน ถ้าอยากร้องเรียนจริงๆ อาจเริ่มต้นที่ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ลองดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.211.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/30/12 เวลา 17:36:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

v.aomam-รูปภาพ2.jpg (attachment deleted)

เพิ่มเติมรูปค่ะคุณหมอหนิง

182.53.172.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/30/12 เวลา 18:46:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รูปไม่ขึ้นค่ะ

125.24.85.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/01/12 เวลา 21:32:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

v.aomam-รูปถ่าย1434.jpg (attachment deleted)

มาดูกันใหม่นะค่ะ ไม่รู้จะขึ้นอีกมั้ย

182.53.163.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/01/12 เวลา 22:42:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยังไม่ขึ้นค่ะ  

แนะนำว่าไปหาหมอตรวจดูจะดีกว่านะคะ  Smiley

58.9.214.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/02/12 เวลา 18:58:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

v.aomam-รูปถ่าย1437.jpg (attachment deleted)

คือคุณหมอหนิงค่ะ ไปหาหมอมาแล้วค่ะ คุณหมอจะจัดให้ใหม่ โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายแต่เกิดความไม่เชื่อใจในคุณหมอท่านนี้เลยค่ะ หมอท่านบอกว่าเราไม่บอกเค้าว่าจะเอายังไง ทั้งๆที่ฟันทั้งเยมาด้านขามือและยังไม่เรียงแกก็บอกว่าได้แล้ว แล้วแกบอกว่าเรามาด้วยปัญหาฟันเหยิน มันก็หายเหยินแล้ว แล้วเราจะเอายังไงอีก แกจะถอนฟันเพิ่มอีก 1 ซี่ เพราะไม่มีเนื้อที่สำหรับจัดแล้ว (เราจัดมา 3 ปี กว่าแล้ว และถอนฟันออกไป 2 ซี่)สำหรับฟันที่ยังไม่เรียง แล้วเราก็ถามแกว่าจะใช้เวลาจัดอีกนานมั้ย หมอท่านบอกว่าไม่ทราบ จะจัดให้เราจนกว่าเราจะพอใจ (หมอท่านพูดแบบน้ำเสียงแดกดันเล็กน้อย)แล้วให้เรากลับมาทำการบ้านก่อนไปติดเ ครื่องมือ ว่าต้องการเอายังไง จะเอาซี่ไหนออก จะเอาซี่ไหนเข้า เราไม่เข้าใจเลย การเรียงของฟันมันไม่ได้อยู่ที่ดุลวินิจของแพทย์เหรอ ให้คนไข้มาดูเองเหรอ ถ้าจัดต่อไป จะเจอปัญหายังไงอีกก็ยังไม่รู้ ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยมาก กำลังจะไปหาหมอไพรัช (จังหวัดสุราษฎร์) เพื่อจะจัดใหม่ แต่รู้สึกว่ามันไม่เป็นธรรมสำหรับเราผู้เป็นผู้บริโภคซึ่งได้เสียค่าใช้จ่าย ไปหมดแล้ว  Embarassed Embarassed Embarassed Cry Cry ( แล้วทำไมรูปมันไม่ขึ้นนิอยากให้คุณหมอดูสภาพฟันจัง คุณหมออย่าเพิ่งเบื่อนะค่ะ พอดีคนมันกำลังเครียดนะค่ะ  Cry Cry )

101.51.107.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/02/12 เวลา 20:56:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การให้คนไข้ร่วมตัดสินใจในการรักษา เป็นเรื่องปกตินะคะ หมอเองก็สอบถามคนไข้ก่อนว่ามีทางเลือกแบบนี้ 1-2-3-4 คนไข้จะเลือกแนวทางไหน มีข้อดีข้อเสียอย่างนี้

อีกอย่างคือ วิธีการรักษาหนึ่งๆ ไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบระหว่างคนแต่ละคนได้ เพราะมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง หลายครั้งที่คนไข้แต่ละคนไม่ตอบสนองต่อวิธีการรักษา ผลจึงออกมาได้ไม่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องอยากเปลี่ยนหมอ หรือไม่มั่นใจในคุณหมอท่านเดิม ก็ลองคุยกับเขาดู หรือเปลี่ยนไปเลยก็ได้  (ซึ่งก็ไม่มีใครบอกได้ว่า ผลการรักษาจะออกมาเป็นอย่างไร ไม่ใช่ว่าหมอไม่เก่ง แต่มันมีหลายปัจจัยที่ส่งผลต่อการรักษา น่ะค่ะ) คนไข้ต้องตัดสินใจเอง อาจเริ่มต้นด้วยการไปขอคำปรึกษาก่อน หาไปเลยหลายๆ คน จนกว่าคนไข้จะได้ข้อมูลเพียงพอต่อการตัดสินใจรักษาใดๆ ลงไปน่ะค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

58.9.153.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->