แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1463: หลังผ่าฟันคุดอ้าปากได้น้อยกว่าเดิม  (จำนวนคนอ่าน 1905 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/13/12 เวลา 20:52:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือผมไปผ่าฟันคุดซี่ขวาล่างออกเมื่อวันที่7 ม.ค  แล้วไปตัดไหมมาวันนี้(วันที่ 13) รู้สึกเหมือนอ้าปากได้กว้างน้อยกว่าเดิมอ่ะครับ เวลากินข้าวทีไร ช้อนจะชนฟันทุกทีเลย อีกนานไหมกว่าจะอ้าได้กว้างเท่าเดิมอ่ะครับ หรือต้องไปหาหมอไหม มีวิธีทำให้อ้าได้เท่าเดิมไหมครับ

คือตอนนี้อ้าปากได้กว้างน้อยมากอ่าครับ เอาสองนิ้วไปเรียงซ้อนกันยังไม่ได้เลยอ่าครับ อ้าได้ประมาณนิ้วนิดๆเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/13/12 เวลา 21:31:30 by picnick »
ส่งโดย: picnick
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

101.51.17.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/13/12 เวลา 20:55:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วมีวิธีดูแลอย่างไรหลังผ่าฟันคุดครับ ที่บ้านมีน้ำเกลืออยู่ ที่เอาไปล้างจมูกอ่ะครับ สามารถนำมาอมแทนได้หรือป่าวครับ

101.51.17.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/13/12 เวลา 22:16:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าแผลไม่มีการอักเสบ แผลหายปกติแล้ว การอ้าปากน้อยปกติ ต้องอาศัยการบริหารกรามเพื่อช่วยให้อ้าปากได้มากขึ้น

สามารถฝึกได้ง่ายๆ โดยการใช้นิ้วชี้และนิ้วโป้ง คอยดันฟันหน้าบนและล่างออกจากกัน พยายามง้างฟันออกจากกัน แล้วค้างไว้ นับ 1-10 ทำซ้ำกันซัก 3 ที พยายามง้าง เท่าที่ไม่เจ็บ ถ้าเจ็บก็ผ่อนก่อน

ฝึกไปเรื่อยๆ ทุกวัน กล้ามเนื้อจะยืดได้ดีขึ้น คนเราอ้าปากได้ซัก 2 นิ้วมือผ่านได้ (ตามแนวตั้ง) ก็ถือว่าโอเคค่ะ

ถ้างง สงสัย ลองไปปรึกษาคุณหมอดูนะคะ

ส่วนเรื่องการบ้วนปากด้วยน้ำเกลือ จริงๆ แล้วไม่จำเป็น คนไข้สามารถแปรงฟันตามปกติ บ้วนปากตามปกติ แต่อาจบ้วนแรงหน่อยเพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในแผล จะทำให้หมักหมม มีกลิ่นปากและแผลอักเสบซ้ำได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

223.204.62.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/13/12 เวลา 22:28:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้ายังไม่ดีขึ้นสามารถหายาอะไรทานได้บ้างอ่ะครับ แล้วมันจะกลับมาดีเหมือนเดิมใช้เวลานานไหมครับ พอดีที่บ้านมียาแก้กล้ามเนื้ออักเสบ nurofen(ibuprofen) 200 mg สามารถกินได้ไหมครับ

101.51.17.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->