แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1448: ขอถามเรื่องการจัดฟันค่ะที่เสร็จแล้วค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 3225 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/25/11 เวลา 16:05:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าหนูพึ่งจัดฟันเสร็จค่ะ พึ่งได้รีเทนเนอร์เมื่อวันศุกร์ หลังจัดเสร็จหนูก้อมีข้อสงสัยหลายอย่างเกี่ยวกับฟันหนูค่ะ ก้อคือ ทำไมฟันกรามหนูข้างนึงมี 4 ซี่ ส่วนอีกข้างมี 3 ซี่ทั้งบนทั้งล่างเลยค่ะ จำได้ว่าตอนก่อนจัด หมอให้ถอน ฟันบนกับฟันล่าง ข้างซ้ายไป ทำให้เหลือฟันกรามแค่ 3 ซี่ (พึ่งสังเกตเห็นเพราะดูจากรีเทนเนอร์) มันผิดปกติรึป่าวค่ะหมอ ทำไมเค้าไม่ถอนให้มันเหลือข้างละ 3 ซี่เท่าๆกันค่ะ เพราะว่าฟันมันเบี้ยว ตอนใส่รีเทนเนอร์เห็นชัดเลยค่ะว่ามันเบี้ยวไปทางซ้ายค่ะ แล้วฟันหน้าหนูมีอยู่3ซี่ เขี้ยวอีก2ซี่  มันผิดปกติมั๊ยค่ะ แต่หนูรู้สึกว่าจัดเสร็จออกมาแล้วฟันไม่ค่อยสวยเลยค่ะ มีแต่คนบอกว่าไม่สวย  หนูรู้สึกเสียดายตังมากๆเลยค่ะ แล้วฟันหน้าหนูมันก้อไม่หุบเข้าไปข้างในด้วย ยังยื่นออกมาอยู่เลย พอถามหมอ เค้าก้อบอกว่าเอาเข้าอีกไม่ได้แล้ว เพราะว่าติดฟันล่าง จิงๆก้อต้องดันฟันล่างเข้าไปก่อนใช่มั๊ยค่ะ รึเพราะว่าหนูจ่ายตังเค้าครบแล้ว เลยไม่อยากทำให้แล้ว เซ็งมากๆค่ะ ตอนนี้ จัดมา3ปีกว่า  Embarassed
หนูขอถามเรื่องรีเทนเนอร์ด้วยค่ะ ว่าที่เค้าไม่ให้ใส่ตอนกินข้าวคือกลัวว่าเคี้ยวแล้วรีเทนนอร์จะแตกใช่มั๊ยค่ ะ แต่ถ้าทานน้ำ หรือ นม อะไรอย่างงี้ได้ใช่มั๊ยค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยนะค่ะคุณหมอ ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ....
ส่งโดย: tuzkiae
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

27.130.118.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/26/11 เวลา 08:06:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องจำนวนฟัน อ่านแล้วงงๆ ค่ะ ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูว่าทำไม่ถึงเป็นเช่นนั้น อาจมีจำนวนฟันไม่ครบมาแต่ต้น เช่น ฟันหน้าหายไป หรือว่าอาจมีฟันกรามขึ้นมาเพิ่ม (ฟันคุด) จึงมีฟันกรามหลายซี่ หรืออาจมีความไม่สมดุลของขากรรไกรซ้ายขวา คุณหมอจึงจัดไปตามที่ควรจะเป็น ... สรุป เป็นไปได้หลายอย่าง ลองไปถามคุณหมอที่รักษาดูอีกที
- เรื่องความสวยงาม คงไม่สามารถบอกได้ว่าสวยสมใจหรือไม่สมใจ เพราะความสวยเป็นเรื่องส่วนบุคคล แต่ประเด็นคือ จัดเป็นไปตามสภาพช่องปากและสิ่งที่ควรจะเป็นตามสภาพที่มีอยู่หรือไม่ คนเรามีกระโหลกศีรษะและกระดูกขากรรไกรไม่เหมือนกัน ขนาดฟัน จำนวนซี่ฟันก็ต่างกัน ต้องดูพื้นฐานของคนไข้แต่ละคนด้วย เรื่องการเคลื่อนที่ฟัน ก็มีข้อจำกัด บางครั้งฟันก็ไม่เคลื่อนที่ไม่ตามที่คุณหมอวางแผนไว้ คือส่งแรงเคลื่อนฟันผ่านเครื่องมือ แต่ฟันไม่เคลื่อน อาจมีขีดจำกัดหลายอย่าง เช่นความแข็งของกระดูก ข้อจำกัดของกระดูกขากรรไกร ความสมดุลซ้ายขวา หน้าหลังของใบหน้า การเคลื่อนฟันแต่ละซี่จะกระทบต่อการสบฟันโดยรวม สิ่งที่คนไข้พูดคือเคลื่อนฟันล่างและก็ยุบฟันบนเข้าไป มันง่าย แต่จริงๆ แล้วมันยาก เพราะการเคลื่อบฟันหน้าก็จะกระทบต่อฟันกรามจะเอาเข้าได้อย่างไร อีกทั้งต้องดูความยาวของขากรรไกรอีกว่า สมดุลกับหรือไม่ค่ะ (ปล. คงไม่เกี่ยวกับว่าจ่ายตังค์ครบแล้ว คุณหมอถึงไม่สนใจ ประเด็นคือ จัดฟันถูกต้องและเคลื่อนที่ไปสู่ตำแหน่งที่ควรจะเป็นแล้วหรือไม่มากกว่าค่ะ)  
- รีเทนเนอร์ สามารถถอดตอนรับประทานได้ค่ะ กินข้าวแปรงฟันเสร็จแล้ว ค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.66.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/26/11 เวลา 21:06:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่อ เข้าใจแล้วค่ะคุณหมอ ว่ามันต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง ต้องขอบคุณหมอมากนะค่ะท่ีทำให้หนูกระจ่าง ขอบคุณค่ะ Smiley

14.207.133.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/26/11 เวลา 21:34:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอถามอีกนะค่ะคุณหมอ คือว่าตอนหนูใส่รีเทนเนอรมันจะรู้สึกปวดๆตรงโคนล้ิน เหมือนกับว่าหนูเกร็งลิ้นมากเกินไปเพราะยังไม่ชิน แล้วก้อชอบเอาลิ้นไปดูดรีเทนเนอรด้วยค่ะ ทำไงดีค่ะหมอ

14.207.133.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/26/11 เวลา 22:32:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ารีเทนเนอร์มันไม่ผิดปกติ ไม่คม ไม่บาด ก็คงต้องปรับตัวไปจนกว่าจะชิน

แต่ถ้ารีเทนเนอร์มันผิดปกติ ใส่ไม่เข้าพอดี หรือบาดลิ้น ก็คงต้องกลับไปหาคุณหมอเพื่อแก้ไขค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.71.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->