แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1443: การรักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 5272 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/20/11 เวลา 13:58:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเสียวฟัน จึงไปหาคุณหมอฟัน ปรากฏว่า หมอบอกต้องรักษารากฟัน
ซึ่งเป็นฟันกรามด้านล่างซ้าย ซี่ในสุด
ปรากฏว่า หลังจากทำครั้งแรกแล้ว ยังปวดฟันอยู่ ประมาณสามอาทิตย์ ก็ยังพบว่าปวดฟันอยู่ โดยเฉพาะเวลาขึ้นเครื่องบิน ซึ่งคุณหมอก็นัดทำความสะอาดซี่ที่รักษา เฉลี่ย ประมาณ สามวัน ครั้ง ซึ่งผมถามคุณหมอที่รักษาและคุณหมอ x-ray แล้ว บอกว่า ดูเหมือนจะไม่มีปัญหา (ในการรักษา) แต่อาจจะเป็นฟันที่ทำการรักษายังมีความดัน (ผมไม่เข้าใจ) เลยทำให้ผมยังปวดฟันอยู่ ครั้งสุดท้าย คุณหมอเลยทำความสะอาด และปิดผ้า Guaze ไว้ และปิดทับด้วยวัสดุ คล้ายยาง เพื่อป้องกันเศษอาหารเข้าไปอุดตัน พบว่าผมไม่ปวดฟันเหมือนเดิม (เริ่มทำการรักษาวันที่ ๖ ธค.๕๔)  แต่ยังคงมีอาการเจ็บฟันอยู่ถ้าผมกดฟันลงไป
ผมขอถามคุณหมอดังนี้ครับ
1.อาการที่ยังปวดฟัน เวลาที่กดฟันลง หรือ บดเคี้ยว น่าจะมาจากสาเหตุใดครับ
2.โอกาสในการรักษารากฟัน มีโอกาสประสบผลสำเร็จหรือไม่ครับ  
3.ถ้าการรักษารากฟันไม่ประสบผลสำเร็จ จะมีแนวงทางในการดำเนินการต่ออย่างไรครับ

ส่งโดย: ox2177
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5   Email

122.154.18.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/20/11 เวลา 16:22:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันที่ผุทะลุประสาทฟันจะเกิดหนองอยู่ที่ปลายรากฟัน การรักษารากฟันคือการกำจัดหนองตรงนั้นออก ทำความสะอาดภายในรากฟันให้สะอาด และเมื่อเนื้อเยื่อรอบๆ รากฟันที่เคยเป็นหนองหายดี ก็อุดปิดภายในรากฟันและบูรณะบนตัวฟันอีกชั้นหนึ่ง
1.1 การที่เรากดฟันแล้วรู้สึกเสียวหรือเจ็บเป็นพิเศษ เนื่องจากแรงดันลงไปสู่ฟันและกระจายสู่หนอง หนองก็ไปกดเนื้อเยื่อใต้หนองอีกที เนื้อเยื่อใต้เหงือกก็ส่งกระแสประสาทไปสู่สมองว่ามีการกด หนองคือสิ่งส่วนเกิน มันจะพยายามหาทางระบาย บางครั้งหนองจึงทะลุออกมาที่เหงือกหรือที่แก้ม บางคนแก้มบวมต้องแปะแผ่นยา เป็นต้น เมื่อหนองระบายออกแล้วอาการปวดจะลดลง การรักษารากฟันคือการระบายมันออกจากบนตัวฟันแทน นั่นจึงเป็นความกดดันที่คุณหมอของคนไข้พยายามอธิบายให้คนไข้ฟัง ฉะนั้นการที่เราเป็นหนองที่ฟัน มักเกิดตอนนอนหลับ หรือเปลี่ยนแปลงความกดดัน บางคนแค่ขึ้นลงลิฟต์ก็มีอาการเสียวฟัน เพราะมีแรงกดดันของแรงโน้มถ่วงของโลกช่วยเสริมด้วย
2. มีโอกาสประสบความสำเร็จ คงบอกเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่ได้ แต่ให้ข้อคิดได้ว่า ฟันยิ่งผุใหญ่ ผุนาน โอกาสสำเร็จจะน้องลง ฟันยิ่งรักษานาน อาการไม่หาย โอกาสสำเร็จจะน้อยลง ฟันกรามมีโอกาสสำเร็จน้อยกว่าฟันหน้า คนที่อายุมาก มีโอกาสสำเร็จน้อยกว่าเด็ก  
2.1 การรักษารากฟันเป็นวิธีการรักษาฟันซี่นั้นให้คงอยู่ในช่องปากได้นานขึ้น แต่ไม่สามารถบอกได้ว่านานเท่าไหร่ เคยมีวิจัยของฝรั่งบอกว่า ไม่เกิน 10 ปี จริงๆ แล้ว หากจะพูดตรงๆ ต้องบอกว่า การรักษารากฟัน เป็นเพียงการคงสภาพฟันซี่นั้นให้ติดกับเหงือกอยู่ในช่องปากได้นานขึ้น แต่จริงๆ แล้ว ฟันซี่นั้นได้ตายไปแล้วตั้งแต่ที่ฟันผุทะลุประสาทฟัน เมื่อฟันตายแล้ว ฟันจะเปราะแตกหักง่าย การจะเคี้ยวจะอะไรก็ไม่อาจทำได้เต็มที่นัก ต้องดูแลมันดีๆ (ไม่มีทางเหมือนปกติ) อย่างไรก็ดี การรักษารากฟัน ถ้าสามารถทำได้ มีหมอ มีงบประมาณ มีใจที่จะรักษา ก็ควรจะทำ เป็นทางเลือกหนึ่งของการรักษาฟัน เพราะอย่างน้อย ก็ดีกว่าการใส่ฟันปลอม เพราะการใส่ฟันปลอม มีประสิทธิภาพน้อยกว่าฟันธรรมชาติ และราคาฟันปลอมอย่างดีๆ ก็สูงพอๆ กับการรักษารากฟัน
3. ถอนฟันซี่นั้นออก และใส่ฟันปลอม
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.185.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/20/11 เวลา 19:55:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ หมอหนิง อย่างสูงครับ ที่ให้ความรู้ และอธิบายให้เข้าใจมากขึ้นครับ

110.168.38.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/30/11 เวลา 08:34:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมขอเรียนถามคุณหมอหนิง เพิ่มเติมครับ
หมอนัดล้างและอุดยาอีกประมาณ 3-4 ครั้ง แต่พออุดยาประมาณ 2-3 วันผมก็ปวดฟันอีก สุดท้ายวันที่ 27 ธค.หมอบอกว่าอาจจะต้องถอนทิ้ง แต่คงอุดยาให้ก่อน (ผมได้ยินว่า สีแดง น้ำเงิน) ซึ่งผมเลยถามว่า ถ้าในช่วงปีใหม่มีวันหยุดหลายวัน ถ้าปวดฟันขึ้นมาผมจะต้องทำอย่างไร คุณหมอบอกว่ารับรองว่าไม่ปวด ซึ่งช่วงวันหยุดดังกล่าวคุณหมอไม่อยู่ไปต่างจังหวัด และไม่เปิดทำการ (ผมทำฟันที่สาธารณสุข) ขอเรียนถามดังนี้ครับ
1.ผมต้องทำอย่างไรถ้าปวดในวันช่วงดังกล่าว (ถ้าไม่จำเป็นผมยังอยากที่จะรักษาที่เดิม) คุณหมอให้ยา Ibuprofen 400 mg. and Amoxy 500 mg.  
2.ถ้าถอนฟันทิ้ง ผมควรจะใส่ฟันปลอม หรือ ทำรากฟันเทียมดีกว่าครับ  
3.ถ้าทำรากฟันเทียมสามารถทำในวันที่ถอนฟันได้หรือไม่ครับ ไม่อยากเจ็บหลายครั้ง

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/30/11 เวลา 11:10:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิง ครับ และถ้าอุดเกินปลายรากฟัน แนวทางรักษาเป็นอย่างไรครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/30/11 เวลา 23:32:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าปวดฟัน เบื้องต้นก็ทานยาที่คุณหมอสั่ง ถ้าสามารถหาคุณหมอที่ไหนสักที่จะดี คุณหมอจะพิจารณาเปิดรูรากฟันแล้วล้างให้ หรืออาจพิจารณาถอนฟัน
2. รากฟันเทียมก็จัดเป็นฟันปลอมชนิดหนึ่ง มีประสิทธิภาพในการบดเคี้ยวอาหารใกล้เคียงฟันจริงมากที่สุดในปัจจุบัน หากอยากใส่ฟันปลอมแนะนำปรึกษาคุณหมอที่รักษาด้วยดูก่อน เพราะมีรายละเอียดมากเหลือเกิน จาระไนไม่หมด ทั้งแบบติดแน่น ถอดได้ ฐานพลาสติก โลหะ มีสีเหมือนฟัน สีโลหะ หลายราคา หลายแบบ หลายชนิดเหลือเกินค่ะ
3. รากฟันเทียม ต้องอาศัยเวลาปลูกหลายเดือนค่ะ บางประเภททำทันทีหลังถอนฟันได้เลย ต้องปรึกษาคุณหมอดูก่อน จริงๆ แล้วก่อนการทำรากฟันเทียม ต้องตรวจสภาพกระดูกและเหงือกของคนไข้ก่อน เพราะจะต้องมีการผ่าตัดเล็ก ในปากเพื่อฝังรากฟันเทียม และปลูกไว้จนรากฟันเทียมแน่นดี แผลหายเป็นปกติ และจึงนำครอบฟันมาสวมทับบนรากเทียมอีกครั้งหนึ่ง ใช้เวลาเป็นเดือนๆ (หลายเดือน) นะคะ และต้องมาหาหมออีกหลายครั้งค่ะ
4. การอุดฟันเกินปลายรากฟัน ถ้าเกินมาก ควรรื้อวัสดุที่เกินออกมารักษาใหม่ ถ้าเกินน้อยๆ จะใช้วิธีสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ร่างกายอาจจะเยียวยารักษาตนเอง จนหายไม่มีอาการอะไรก็ได้ เป็นปกติ แต่บางรายก็อาจมีอาการกำเริบ ก็ต้องรื้อวัสดุเช่นกันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.35.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->