แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1439: อุดฟันสองรอบแล้วยังเสียวฟันครับ  (จำนวนคนอ่าน 2797 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/12/11 เวลา 20:25:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อเดือนก่อน ไปพบแพทย์ ท่านได้บอกว่า ฟันซีนึงเริ่มผุ(เป็นซี่ถัดจากซี่หน้า เคยผุด้านในเป็นรู เคยอุดด้วยอมัลกัม นานกว่า 10 ปีแล้วครับ) แต่ผมไม่ได้รู้สึกปวดอะไร แต่เห็นว่าแพทย์แนะนำ ก็เลยให้ทำ
พอหลังจากทำวันแรก ใช้วัสดุสีเหมือนฟันอุด รู้สึกเสียวฟันด้านในที่อุดมาก ทั้งที่แต่ก่อนไม่เคยเสียวเลย ก็ทนไปสองสามสัปดาห์
วันนี้เลยไปพบแพทย์อีก อธิบายให้ท่านฟัง ท่านก็เอาเครื่องมือมาขูดๆ ก็ไม่พบว่ารั่ว แต่ผมใช้เล็บลูบๆ จะรู้สึกว่ามันเสียวเหมือนเอาเครือ่งกรอฟันมากรอเลย
แพทย์เลยรื้อแล้วอุดให้ใหม่ แต่ผมกลับบ้านมาแล้ว ก็ยังรู้สึกเสียวๆเหมือนเดิม รวมทั้งเอาเล็บมาขูดๆฟัน ก็ยังเสียวเหมือนเดิม
อยากทราบว่า
1. ทำไมไม่รู้สึกเสียวเมื่่อแพทย์ใช้เครื่องมือแหลมๆมาลูบครับ เพราะว่าท่านพยายามจะหาว่ารั่วตรงไหน  แต่กรณีเดียวกันถ้าผมใช้เล็บขูดๆจะเสียวจนรู้สึกได้ รวมถึง ทานอาหาร ถ้า อาหารดันเข้าไปแรงๆ มีเสียวครับ
2. เกิดจากวัสดุที่ใช้ ทำให้เสียวหรือเปล่าครับ เพราะของเก่าเป็นอมัลกัม แต่ของใหม่ใช้วัสดุสีเหมือนฟัน

ผมควรไปพบแพทย์ท่านเดิมใหม่หรือไม่ เกรงใจเหมือนกัน เพราะครั้งที่สองท่านทำให้ไม่คิดเงิน หรือว่าไปลองให้ท่านใหม่อุดด้วยอมัลกัมเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ
ส่งโดย: panjap
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

115.87.8.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/12/11 เวลา 20:33:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นิดนึงครับ
เพราะว่า ตอนแรกที่รื้อ อมัลกัมแล้ว อุดใหม่ ประมาณวันที่ 1 nov หลังจากนั้น ความเสียวก็ลดลงเรื่อยๆ  จนกระทั่งวันนี้ 12 Dec ผมเอาเล็บไปขูดๆดูแล้วก็ยังเสียวๆ อยู่ก็เลยรำคาญ อยากให้แพทย์ไปเช็ค ท่านก็เลย อุดให้ใหม่นะครับ
เห็นหมอหนิง บอกว่า ต้องใช้เวลาให้ฟื้นฟู กรณีของผม เกี่ยวไหมครับ เพราะ ผมเพิ่งอุดมาวันนี้เองครับ หรือว่า ควรรอสักพักให้ร่างกายเยียวยาก่อน ถ้าผ่านจากนี้สักเดือนนึง ไม่ดีขึ้น ค่อยมาว่ากันใหม่
เพราะตรงที่อุดเป็นด้้านในของฟันถัดจากซี่หน้าตามข้างต้น เส้นประสาทอาจบอบบางกว่า  ไม่ใช่ด้านนอกแบบฟันกรามซึ่งอุดพร้อมกัน(1nov) แต่หายเร็วกว่ามาก สองวันก็หายเสียวแล้ว เกี่ยวไหมครับ?

115.87.8.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/12/11 เวลา 22:41:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. การตอบสนองต่อสิ่งกระทบของฟันซี่หนึ่งๆ อาจต่างกัน เครื่องมือของหมอก็เป็นตัวแทนของวัตถุชนิดหนึ่ง ความกดที่วัสดุอุดฟันแรงๆ อาจส่งความรู้สึกสู่ประสาทฟันได้ จริงๆ แล้วไม่ควรไปกระตุ้นมันเพื่อทดสอบ ควรลองปล่อยให้มันหายเอง ทั้งนี้ในข้อกำหนดที่ว่าฟันซี่นั้นฟันอุดมาปกติดี ไม่ผุทะลุประสาทฟัน ไม่มีสบฟันสูง นะคะ
2. วัสดุอุดฟันที่มีสีเหมือนฟัน ก่อให้เกิดอาการเสียวฟันได้มากกว่าวัสดุอะมัลกัม

คนไข้จะไปพบคุณหมอคนเก่าหรือคนใหม่ คงเป็นสิทธิ์ของคนไข้เอง หมอไปช่วยตัดสินใจให้ไม่ได้ การรื้อและอุดฟันใหม่ซ้ำๆ ไม่ค่อยดี เพราะจะทำให้เนื้อฟันบางลง แต่ถ้าจำเป็นก็อาจต้องทำ บางทีคุณหมออาจรื้อและอุดฟันชั่วคราวเพื่อสังเกตอาการก่อนก็มี

อาการเสียวฟันหลังจากอุดฟันเกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่น ความลึกของฟันผุ วัสดุที่ใช้อุด กรรมวิธีในการอุด ฝีมือของคุณหมอ รวมทั้งการตอบสนองของฟันคนไข้เอง

การอุดฟันซี่หนึ่งๆ จะเอาเปรียบเทียบกันก็ไม่ได้ เพราะมีหลายปัจจัย ดังที่แจ้งให้ทราบ

คนไข้อาจลองสังเกตอาการดูไปก่อนก็ได้ หากคุณหมอท่านเก่าคิดว่าไม่มีอะไรผิดปกติแล้ว แต่หากทนไม่ไหวจริงๆ หรืออาการรุนแรงขึ้น ควรกลับไปพบคุณหมอนะคะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.55.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/13/11 เวลา 12:03:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณหมอหนิงครับที่ได้กรุณาตอบให้ด้วยความรวดเร็ว

ผมคิดว่าจะสังเกตอาการไปก่อนครับ เท่าที่ดู ไม่มีทะลุประสาทฟันครับ เพราะแทบจะไม่มีอาการปวด  มีแต่เสียวฟันตอนดื่มน้ำเย็นๆ เท่าน้้น ซึ่งเพิ่งผ่านการอุดวันเดียว ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติ

ผมจะลองดูอาการไปก่อน และจะแจ้งให้ทราบหลังจากผ่านไป 1-2 สัปดาห์ครับว่าดีขึ้นหรืออย่างไร

ขอบคุณครับ

203.148.187.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->