แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1436: ถามเรื่อง รีเทนเนอร์ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 4879 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/09/11 เวลา 22:37:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ใส่รีเทนเนอร์มาได้ 2 เดือน กว่าแล้ว
เมือเดือนที่แล้ว ไปหาหมอมา เพราะว่ารู้สึกว่าฟันห่าง(ซี่ข้างฟันกระต่าย ด้านซ้าย) และรู้สึกว่ามันกัดฟันแล้วชนฟันด้านล่าง หมอเลย ดัดรีเทนเนอร์ให้มันบีบซี่ที่ห่าง (ข้างฟันกระต่าย) ไปๆมาๆ หมอบอกว่าให้เติมฟัน เพราะรากฟัน โคนฟันมันติดกันแล้ว คงไม่เข้าอีกแล้ว ก็เลยเติมฟันไป แล้วก็กรอฟันไม่ใช้มันชนกระทบกับฟันล่าง หมอบอกว่ารีเทนเนอร์อาจคับหน่อย แต่เดี๋ยวก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม (เค้าไม่ได้ดัดรีเทนเนอร์ให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมอ่ะค่ะ.. ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม?)

หลังจากวันนั้นมา ใส่แรกๆก็ปวด สักอาทิตปวดก็หาย แต่ฟันข้างฟันกระต่ายด้านขวา เวลากัดฟัน มันมากระทบฟันล่างอีกแล้ว เหมือนข้างซ้ายเมื่อเดือนก่อนเลย และฟันกระต่ายด้านซ้ายเวลากัดฟัน ฟันด้านในมันชนกับฟันล่างเลยอ่ะค่ะ เวลากัดฟัน ก็คอยแต่จะชนกันตลอดเลย รู้สึกไม่สบายฟันสบายปากเลยค่ะ มันไม่เป็นธรรมชาติเลยอ่ะค่ะ

แรกๆที่มีอาการ ก็หลังจากไป ปรับรีเทนเนอร์มา สักอาทิตย์อ่ะค่ะ แต่พอถอดรีออก ตอนกินข้าว อาการก็หายไป ใส่อีกก็เป็นอีก ตอนนี้ ถึงจะถอดหรือจะใส่ อาการก็เป็นตลอดเวลาเลย  

แบบนี้มันถือว่าผิดปกติแล้วใช่มั้ยคะ ควรจะทำอย่างไรต่อไปคะ? กลัวว่าถ้ากลับไปให้หมอดู เค้าจะมากรอฟันส่วนที่ชนกะฟันล่างออกอีก เหมือนคราวแล้ว
ถ้าเป็นคุณหมอหนิง จะทำอย่างไรคะ?
ปกติแล้ว เวลากัดฟัน ฟันซี่ไหน ที่มันไม่สมควรมาชนกัน หรือควรจะชนกันคะ?

เบื่อค่ะ ปัญหาเยอะเหลือเกิน

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/09/11 เวลา 22:38:15 by Kamaka99 »
ส่งโดย: Kamaka99
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

223.206.240.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/10/11 เวลา 07:48:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดว่า ควรกลับไปหาหมอ หากไม่สบายใจ โดยเบื้องต้นหมอไม่สามารถตอบอะไรได้มาก เพราะไม่ได้รักษาคนไข้มาแต่เริ่มแรก ไม่รู้ปัญหาแต่เก่าก่อนเป็นอย่างไร และรักษาไปแล้ว คนไข้ตอบสนองต่อการรักษาเป็นยังไง ปัญหาที่เหลืออยู่แก้ได้ลุล่วงหรือแก้ไขอะไรได้บ้าง

หมอก็คิดเช่นกันว่า หากการจัดฟันเสร็จแล้ว และไม่สามารถเคลื่อนฟันได้อีกแล้ว อาจต้องใช้วิธีอื่นช่วยเสริมเช่น การอุดฟันเสริมหรือการกรอฟันเพื่อลดกระแทก  

ปกติเวลาฟันกัดกัน ฟันควรจะสัมผัสกันอย่างสม่ำเสมอทุกซี่ ไม่มีซี่ไหนกระแทกกันเป็นพิเศษ หมอไม่ทราบว่าฟันของคนไข้มีการกระแทกกันเป็นพิเศษตรงไหนหรือเปล่า จำเป็นต้องต้องดูก่อนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.212.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/10/11 เวลา 10:53:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงคะ ถ้าคุณหมอที่รักษาอยู่ ปรับรีเทนเนอร์ ฟันจะกลับมาสบกันปกติเหมือนเดิมมั้ยคะ
ส่งโดย: Kamaka99
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

223.206.240.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/10/11 เวลา 21:39:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วยได้นิดหน่อยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.145.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->