แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1428: ผ่าฟันคุดแล้วเลือดยังไหวไม่หยุด  (จำนวนคนอ่าน 28130 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/01/11 เวลา 20:42:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมไปผ่าฟันคุดมาต่อ 10.00 แล้วก็กัดผ้าก๊อดมาจนถึง 15.00 แล้วผมเอาออกแล้วแล้วเลือดมันก็ไหวออกมาอีก เยอะด้วยครับ
ผมเลยกัดผ้าก๊อดใหม่ไปสักพักใหญ่แล้วพอผมรู้สึกว่ามันไม่ไหวแล้วผมก็เอาออกม ันก็ไหวอีกครับ เยอะเหมือนเดิม

มันเป็นอะไรอะครับ
แล้วผมควรทำยังไง
ส่งโดย: baybe07
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

202.44.135.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/01/11 เวลา 20:56:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันเป็นอะไร หมอคงตอบตรงนี้ไม่ได้ เพราะไม่ใช่ผู้รักษาโดยตรง สาเหตุมีได้หลายอย่าง เช่น แผลไม่เรียบดี มีเนื้อเหงือกหลุดลุ่ย หรือไหมไม่แน่น หรือมีรอยทะลุของหลอดเลือดแดง มีแผลขยับ ปัจจัยสภาวะร่างกายของคนไข้เอง การอักเสบของแผลตอนแรกมีหรือไม่ ระหว่างผ่าฟันคุดยากง่ายแค่ไหน อะไรทำนองนี้

สมมติไม่มีอะไรผิดปกติชนิดร้ายแรง ภาวะเลือดหยุดช้า มักเกิดจากกัดผ้าก๊อซไม่นานพอ หมายถึง กัดแล้ว ไม่ขยับไม่พูดไม่คุย ให้แผลอยู่นิ่งๆ ได้นานที่สุด  

ซึ่งภาวะเลือดหยุดช้า ก็ต้องดูว่า เลือดไหลยังไง ไม่หยุดเลย ไหลพลั่กๆ ออกมา ตลอดเวลา (แบบนี้ควรกังวลและกลับไปหาหมอเร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ หรือเมื่อเรารู้สึกทนไม่ไหว ความอดทนของคนไข้แต่ละคนไม่เท่ากัน)

หรือว่าเลือดไหลแบบตอนแรกไหลแรง แต่หยุดดีขึ้น มีลิ่มเลือด เป็นพวงๆ สีเข้มๆ เกาะประสานกันอยู่ พอสมควร แต่เราไปเอาออก บ้วนออก เขี่ยออก เปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อย ซึ่งเป็นการกระทำที่ผิดเพราะจะไปดึงให้เลือดใหม่ๆ ออกมา เราต้องการให้ลิ่มเลือดเหล่านี้เกาะทับถมกันและปิดปากแผลเอาไว้ แล้วเนื้อเยื่อข้างใต้ก็จะค่อยๆ ฟื้นฟู (แบบนี้พบบ่อยเลย)

สิ่งที่คนไข้ควรทำในกรณีนี้คือ กัดผ้าก๊อซนิ่งๆ นานขึ้น ตั้งใจกัดแน่นๆ ไม่เปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อย ตอนนี้ดึกแล้ว คงหาหมอฟันได้ยาก คลินิกฟันคงปิดหมดแล้ว แนะนำว่า กัดผ้าก๊อซต่อไป เชื่อว่าพรุ่งนี้เช้าอาการจะดีขึ้น อาจเหลือแค่เลือดซึมๆ หรืออย่างดี คือ มีกลิ่นคาวเลือดในช่องปาก ซึ่งไม่เป็นไร  

การประคบน้ำแข็งที่แก้มจะช่วยให้เลือดหยุดได้ไวขึ้นได้

ลองดูนะคะ หรือหากกังวลและสามารถไปหาคุณหมอได้ ก็ลองดูค่ะ ไม่ผิดกติกาอะไร
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.106.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/01/11 เวลา 22:04:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครับผม เดียวจะเอาน้ำแข็งประคบครับ  
ฟันผมหมอเค้าดึกหลายทีเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ คุณหมอหนิง

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/01/11 เวลา 22:42:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประคบแก้ม แต่อย่าอมน้ำแข็งนะคะ ไม่ได้

61.90.94.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/01/11 เวลา 22:48:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/01/11 เวลา 22:42:24, หมอหนิง wrote:
ประคบแก้ม แต่อย่าอมน้ำแข็งนะคะ ไม่ได้

ครับผม เดียวถ้าพรุ่งนี้ไม่ดีขึ้น ผมก็ไปหาหมอแล้วครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/02/11 เวลา 10:28:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วเลือดหยุดไหวแล้ว ต้องปฏิบัติยังไงต่อครับ
กินอะไร ยังไงอะครับ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/02/11 เวลา 11:19:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วง 2-3 วันแรก สามารถแปรงฟันได้ตามปกติ (ควรทำด้วยซ้ำ เพราะจะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก) แต่ยังไม่ควรบ้วนปากแรงๆ  

เลย 3 วันไปแล้ว สามารถบ้วนปากได้ตามปกติ คอยสังเกตสภาวะร่างกายของคนไข้เองด้วยเพราะร่างกายคนไข้แต่ละคนไม่เหมือนกัน  แข็งแรงไม่เท่ากัน  

การกินอาหาร สามารถทานอาหารได้ตามปกติ ช่วงแรกๆ อาจกินอาหารอ่อน (เช่นโจ๊ก ข้าวต้ม) ก่อน ถ้ารู้สึกเจ็บแผล จะได้ไม่ต้องขยับปากมาก แต่คนไข้บางคนแข็งแรง ไม่เจ็บแผล ก็อาจรับประทานอาหารทั่วไปไว แต่ไม่ควรทานอาหารรสเผ็ด รสเปรี้ยวจัด อาจกัดแผล แสบ ควรงดแอลกอฮอล์และการสูบบุหรี่

เรื่องแผล หากมีอาการแก้มบวมหรือตึงแก้ม ให้เปลี่ยนจากการประคบน้ำแข็ง(เมื่อวาน) เป็นการประคบด้วยผ้าอุ่นๆ แทน การประคบด้วยความร้อนจะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ทำให้ลดอาการบวมและผ่อนคลายกล้ามเนื้อ

อย่างอื่น ก็สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ หากไม่มีความผิดปกติอะไร ก็กลับไปหาคุณหมอเพื่อตัดไหม เมื่อครบกำหนด 7 วัน ค่ะ

125.25.96.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/04/11 เวลา 08:08:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ก็บวมน้อยลงไปแล้วก็ใช้ฟันอีกค้างเคี่ยวอาหารได้ครับ
หมอครับถ้าเราเอาไหมออกช้าจะเป็นไรไมครับ

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/04/11 เวลา 09:53:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช้าไม่กี่วันไม่เป็นไร แต่อย่าช้าเป็นเดือน เพราะไหมจะกลายเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรค มีคราบจุลินทรีย์มาเกาะได้

101.109.199.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->