แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1410: ฟันคุตกระทบประสาทฟันร้ายแรงกับชีวิตหรือไม่  (จำนวนคนอ่าน 42626 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/19/11 เวลา 20:30:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามครับคือถ้าฟันผมคุดและฝังอยู่ในเหงือกเสมอเลยแต่ถ้าไม่ผ่าออกมัน ก็จะมีช่องช่องเหงือกอยู่ข้างเศษอาหารเล็กๆมันอาจเข้าไปตกหรือติดอยู่ได้ คุณหมอบอกว่าอยู่ลึกต้องใช้ทันตแพทย์เฉพาะทางผ่า และแจ้งเบื้องต้นว่าอาจจะเกี่ยวกับประสาทฟันด้วย (ด้านล่างขวาซี่ในสุด ฟันไม่ขึ้น) ผมจะถามคุณหมอว่าถ้าผ่าออกประสาทฟันอะไรที่จะเกี่ยวกับผมที่จะเป็นอันตรายคร ับ ตอนนี้ยังไม่ได้ผ่าออกคุณหมอแจ้งว่าขอconsult กันเองก่อนว่าจะผ่าออกดีมั้ยเพราะถ้ามันไม่เกิดอาการใดๆก็จะไม่ผ่าออกให้เจ็ บหรือไปกระทบเส้นประสาทฟัน ช่วยอธิบายให้ผมทราบหน่อยครับว่าประสาทฟันนั้นคืออะไรและมีผมกระทบต่อชีวิตห รือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ กังวลมากครับ
ส่งโดย: loveforyou
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

110.49.233.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/19/11 เวลา 21:01:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เส้นประสาทนี้ชื่อ inferior alveolar nerve เป็นเส้นประสาทที่เกี่ยวกับการรับความรู้สึกของฟัน เนื้อเยื่อในช่องปาก ลิ้น เหงือกในขากรรไกรล่าง ข้างนั้นๆ (ข้างซ้ายหรือข้างขวา)  

ภยันตรายที่เกิดกับเส้นประสาทดังกล่าว ทำให้คนไข้มีปัญหาคือ การรับความรู้สึกลดลง ความรู้สึกจะเหมือนกับโดนฉีดยาชาแล้วฤทธิ์ยาไม่หมด คือ ปากจะชา ลิ้นจะหนา ฟันจะชา บางทีมีความรู้สึกเสียวฟันที่ปลายชาหน้าล่าง

แต่ไม่ได้ ทำให้เราจะขยับหน้าไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำให้ปากเบี้ยว หน้าเบี้ยว คนละเส้นประสาทฟัน  

หรือไม่เกี่ยวกับทำให้เราตาบอด หูไม่ได้ยินเสียง ฉลาดน้อยลง ความจำเสียไป ไม่ทำให้ตาย ไม่เกี่ยวกัน นะคะ

อาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด พบได้บ่อยๆ ค่ะ เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลมากเกินไปนะคะ ถ้าโชคร้ายเกิดอาการดังกล่าวขึ้น ก็จะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.57.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/19/11 เวลา 22:27:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แค่กระทบกระเทือน แต่เวลาคุณหมอทำแต่เส้นประสาทไม่ได้ขาดใช่มั้ยครับ แล้วปกติถ้าเปนพันคุตในเหงือกอย่างยากเคสผมเนี่ยคุณหมอจะสั่งวิตามินบีมาให้ เลยใช่มั้ยครับผม คุณหมอจะมองเหนเส้นประสาทอยู่แล้วใช่มั้ยครับ  ขอบคุณมากๆครับ ถ้าอย่างนั้นผมได้เตรียมใจไปอ่ะครับ

110.49.227.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/19/11 เวลา 22:56:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ความกระทบความเทือนต่อเส้นประสาท มีหลายระดับ ตั้งแต่เล็กน้อย (อาการก็หายไวหน่อย) ปานกลาง (การหายก็นานมากขึ้น) และหนัก (เส้นประสาทขาดเลย อาการก็เรื้อรังหรือไม่หาย)

ส่วนใหญ่ผลกระทบต่อเส้นประสาท จากการผ่าฟันคุด มักเป็นแบบเล็กน้อย-ปานกลาง จากประสบการณ์ก็ไม่เคยเจอคนไข้ที่รุนแรงขนาดไม่หาย ปกติก็จะหาย ช้าเร็วแล้วแต่คนค่ะ
- ปกติวิตามินบี ยังไม่จ่ายให้ จนกว่าจะหาย ถ้ารักษาที่คลินิกก็มักไม่ค่อยมีไว้ ต้องรักษากับรพ.
- เส้นประสาท มักมองไม่เห็นขณะรักษา เพราะรากฟันมันจะไปเกี่ยว ไปบังไว้ และมีเลือดออกอีก การวินิจฉัยความสัมพันธ์ของเส้นประสาทกับฟันคุด จะดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์มากกว่า ค่ะ

58.11.57.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/19/11 เวลา 23:41:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นก็แสดงว่าประสาทฟันอยู่ที่รากฟัน  เลยเหงือกเข้าไปอีกและมีรากมาบังเวลาระเบิดฟันและดึงออกโอกาสที่จะโดนมันก็น ้อยใช่มั้ยครับเพราะคุณหมอจะยุ่งแต่กับตัวฟันของเรา คือฟันผมมันเสมอเหงือกคืออาจจะแค่เห็น แบบนี้ปัญหาของผมมีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ และถ้าเป็นแพทย์เฉพาะทางจะพลาดมากน้อยแค่ไหนครับ  แต่เท่าที่ฟังคุณหมอหนิงอธิบายเหมือนโอกาสที่ประสาทฟันจะขาดนั้นก็มีไม่เยอะ ใช่มั้ยครับเพราะเส้นประสาทมันอยู๋ด้านใน แล้วตอนผ่าเหงือกมันจะมีอัตรายมั้ยครับ  ขอบคุณมากเลยยครับคุณหมอที่ช่วยตอบผมคลายความกังวลไปได้เยอะมาก

110.49.233.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/20/11 เวลา 07:51:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เส้นประสาทเส้นใหญ่วิ่งตามแนวขากรรไกร แล้วส่งเส้นประสาทฟันเส้นเล็กๆ สู่ปลายรากฟัน ฉะนั้นเส้นประสาทเส้นใหญ่จะอยู่ลึกใต้รากฟันอีกที ปกติการถอนฟันซี่อื่นๆ โอกาสจะโดนเส้นประสาทมีน้อย เพราะอยู่ลึก แต่สำหรับฟันคุด ด้วยตำแหน่งมันอยู่ลึก หลายครั้งจึงอยู่ใกล้เคียงกำเส้นประสาทได้ง่าย  

ลองดูรูปจำลอง รากฟันคุดจะเกี่ยวกับเส้นประสาทอยู่ ถ้าฟันขึ้นแบบนี้ก็หลีกเลี่ยงอันตรายที่จะเกิดกับเส้นประสาทได้ยาก ต้องกระทบแน่ไม่มากก็น้อย

จะให้หมอตอบว่ากรณีของคนไข้มีความเสี่ยงต่ออันตรายต่อเส้นประสาทแค่ไหนก็ต้อ งฟิล์มประกอบน่ะค่ะ หมอไม่สามารถตอบได้ตรงนี้ ยกตัวอย่าง จากฟิล์มนี้

ซึ่งจะเห็นฟันคุดนอนตะแคงอยู่ และมีเส้นสีดำขอบขาว ทอดขนาดไปกับกระดูกขากรรไกร แถวๆ ปลายรากฟัน นั่นคือที่อยู่ของเส้นประสาท (ซึ่งมีเส้นเลือดอยู่ด้วยกันในท่อนั้น)

ส่วนเรื่องแพทย์เฉพาะทาง ถ้าเขาร่ำเรียนมามากก็ทำให้เกิดความเชื่อมั่นต่อคนไข้ได้มากกว่า แต่ความเสี่ยงทางการแพทย์นั้นมีอยู่เสมอ ไม่มีอะไรแน่นอน 100% หมอคงไม่สามารถไปรับรองอะไรได้ นั่นเป็นหลักการทั่วๆ ไปน่ะค่ะ

58.9.74.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/20/11 เวลา 08:18:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เท่าที่คุณหมอเจ้าของไข้ดูน่าจะยากครับ เพราะไม่กล้าผ่าต้องส่งแพทย์เฉพาะทางผ่า แล้วถ้าไม่ผ่าจะมีผลกระทบอะไรกับผมในระยะยาวมั้ยครับคุณหมอหนิง  ฟันผมเป็นเหมือนในรูปที่1 ก็โผล่นิดเดียวจิงๆ
สรุปผมควรผ่าออกหรือไม่ครับเพราะตอนนี้ก็ไม่ได้ปวดเพียงแต่มันก็มีช่องฟันช่ องเหงือกให้เศษอาหารลงไปได้ครับ ขอบคุณมากครับคำถามสุดท้ายแล้วครับ เกรงใจคุณหมอจังเลย ผมเป็นคนคิดมากอะครับ

110.49.224.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/20/11 เวลา 10:53:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรผ่าออก การผ่าออกตอนที่ยังไม่มีอาการปวด แผลจะหายไวกว่าตอนที่มีอาการด้วยค่ะ เพราะหมายถึงร่างกายเราแข็งแรงอยู่

61.90.68.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->