แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1407: อุดฟันแล้วปวดแก้มา2ครั้งแล้วครับ ยังไม่หาย  (จำนวนคนอ่าน 6581 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/18/11 เวลา 07:31:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื่องวัสดุอุดฟันเก่าหลุดไปเกือบครึ่ง(อุดฟันกรามล่าง แผลด้านบนเกือบเต็มซี่) เลยไปหาหมอฟันเพื่อทำการอุด ก่อนอุดก็ไม่มีอาการปวดใดๆเลยครับ ตอนกรอฟันไม่ต้องใส่ยาชาเลย แต่หลังจากอุดด้วยวัสสดุสีเหมือนฟันก็มีอาการปวดมาก กลับไปกรอแต่งความสูง2ครั้งก็ไม่หาย หมอเลยเปลี่ยนเป็นวัสดุสีเงินรอบนี้ต้องฉีดยาชาเพราะตอนกรอฟันเสียวมากครับ กลับมาก็ดีขึ้นแต่ก็ยังไม่หายคือสามารถเคี้ยวอาหารเช่นข้าวได้แต่พวกผักนี่เ คี้ยวแล้วปวด รอดูอาการอยู่ประมาณ1เดือนอาการปวดก็ไม่หายแต่ไม่ได้มากขึ้น อาการจะเป็นเฉพาะตอนเคี้ยวอยู่เฉยๆไม่ปวดครับ ***ครั้งแรกปวดฟันด้านหน้าคร้ังที่สองปวดฟันด้านหลังของซี่
    กลับไปคลีนิก เค้าส่งไปหาหมอรักษารากฟันครับ เลยเอ็กเรย์พอมาดูฟิล์มหมอบอกแผลตื้นยังห่างจากประสาทฟันเยอะเลยยังไม่ต้องร ักษารากฟัน เลยส่งกลับมาหาหมอที่อุดฟัน หมอเลยกรอวัสดุอุดฟันออก(รอบนี้ยังไงก็ต้องฉีดยาชาครับ)แล้วอุดด้วยวัสดุชั่ วคราวบอกว่ารออีก2อาทิตย์กลับมาดูอาการใหม่
-ทำไมแก้ไขแล้วยังปวดอยู่ครับปกติไม่เคยต้องมาอุดฟันซ้ำเลยครับ
-อยากทราบว่าถ้ากลับไปแล้วไม่หายการรักษรากฟันเป็นวิธีเดียวเลยมั้ยครับ
ส่งโดย: manzaaaa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.122.80.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/18/11 เวลา 18:06:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- หากแน่ใจว่าฟันไม่ได้ผุทะลุประสาทฟัน อาการปวดเสียวฟันหลังจากอุดฟันที่ใหญ่ๆ ก็เหมือนเราเป็นแผล ถ้าแผลใหญ่ก็ต้องใช้เวลานานหน่อยกว่าร่างกายจะเยียวยารักษาตนเอง เนื้อฟันหายเป็นปกติ การกรอฟันก็เหมือนเป็นการไปขูดแผล เมื่อมีการกระตุ้น ก็ต้องรอให้เส้นประสาทฟันสงบ จึงใช้เวลา นานหรือเร็วก็แล้วแต่ความลึกความกว้างของรู และความตอบสนองของคนไข้แต่ละคน ซึ่งทั้งนี้ วัสดุอุดฟันก็มีส่วนเกี่ยวข้องบ้าง เช่น คุณสมบัติของวัสดุอุดฟันชนิดสีเหมือนฟัน พบว่าพบอาการเสียวฟันได้มากกว่า / วัสดุสีโลหะพบอาการเสียวฟันได้น้อยกว่า (จึงจะเห็นได้ว่า คุณหมอลองเปลี่ยนวัสดุอุดฟันให้) เรื่องการกรอแต่งความสูง เนื่องจากการสบฟันกระแทกเวลาเคี้ยว อาจส่งผลต่อการเสียวฟันได้ ทั้งนี้คนไข้ไม่ควรขบเค้นฟันเพื่อทดสอบ จะยิ่งกระตุ้นอาการ ต้องไปฟันไปตามธรรมชาติ ดูว่าอยู่เฉยๆ ปวดไหม หรือเฉพาะตอบขบเคี้ยวอาหาร ถ้าเกิดเฉพาะตอนขบเคี้ยวอาหารก็ต้องดูว่า ออกแรงเข้มข้นประมาณไหน จึงจะเจ็บ เคี้ยวข้าวเจ็บไหม หรือเฉพาะบางจังหวะ หรือตอนเค้น (ซึ่งไม่ควรกระทำนะคะ)  การอุดฟันชั่วคราว ก็เพื่อให้แน่ใจว่า ฟันไม่ได้ผุทะลุประสาทฟัน จากนั้นถ้าปวดขึ้นเอง อยู่เฉยๆ ก็ปวด แสดงว่าฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว ถ้าไม่มีอาการอะไรเป็นปกติ คุณหมอจะอุดฟันคืนให้ เป็นการรอให้ประสาทฟันที่รับรู้ความรู้สึกสงบ อย่างไรก็ดี ต้องระมัดระวังเรื่อง ปัญหาฟันแตก ด้วย ปัญหาฟันแตกวินิจฉัยยาก ยิ่งถ้าเป็นน้อยๆ แค่ฟันร้าว แต่ร้าวลึกเกิดขึ้นภายในฟัน จะตรวจยาก มักเกิดตอนขบเค้นฟัน จะเจ็บจี๊ด ปล่อยนานไป ฟันจะแตกเป็นเสี่ยงๆ หรือนำไปสู่โรคในประสาทฟันได้  
- ถ้าอาการไม่ดีขึ้น วิธีการรักษาคือ การรักษารากฟัน วิธีสุดท้ายแล้วค่ะ ไม่งั้นก็ต้องถอนฟันออก หรือไม่ก็ลองอุดฟันไปก่อน สังเกตอาการไปเรื่อยๆ บางทีอาจไม่เป็นอะไร มันหายได้เองแต่ต้องใช้เวลา อะไรทำนองนี้ อย่างที่หมออธิบายในตอนต้นน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.92.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/18/11 เวลา 22:26:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติการให้ฟันรักษาตัวเองนี่นานสุดแค่ไหนครับเพราะผมเว้นมา1เดือนก่อนมารักษ าครั้งล่าสุดอาการก็ไม่ดีขึ้นเลย ขอบคุณครับคุณหมอ
ส่งโดย: manzaaaa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.120.191.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/18/11 เวลา 22:55:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันแล้วแต่คนค่ะ ไม่สามารถบอกได้แน่ชัด
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.92.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->