แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1406: ฟันโดนกระแทกครับช่วยหน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 11757 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/16/11 เวลา 23:59:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเล่นกับเพื่อนครับ ทีนี้เพื่อนผมดิ้นแล้วเข่ามากระแทกกับปากผม ตอนแรกผมคิดว่าไม่เป็นอะไร พอส่องกระจกแล้ว มีเลือกออกด้วยคับ  ฟันหน้าของผมโยกคลอนนิดหน่อย คิดส่าไม่กี่วันก็หาย พอนานไปยิ่งมากกว่าเดิมคับ ตอนนี้ผ่านมา ประมาน 4วันแล้วครับ ตั้งแต่วันที่ 12 พฤศจิกายน 2554 จนวันนี้ วันที่ 16 พฤศจิกายน วันนี้ผมตื่นมาพร้อมกับริมฝีปากด้านใน ใต้จมูกผมบวมคับ  ผมลองกดๆ ดูมีหนองไหลออกมาจากฟันด้วย คับผมพยายามบีบออกให้หมด ไม่มีเลือดหรือหนองอะไรไหลออกมาอีกแล้วคับ  ผมจะเป็นโรค ปริทันต์ รึเปล่าคับ แล้วต้องรักษาอย่างไรเหรอ ครับ จำเป็นที่จะต้องถอนฟันไหมคับ  ลืมบอกไปคับ ผมรักษาด้วยการอมน้ำเกลือและเอาน้ำแข็งประคบเหงือกครับ    ผมอายุ 17 ครับ อยากทราบมากครับตอนนี้คุนแม่ผมและผมเครียดมากเลยครับ
ส่งโดย: ijigg0
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

183.89.143.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/17/11 เวลา 00:12:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันน่าจะมีปัญหาค่ะ ไม่น่าเป็นโรคปริทันต์ แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจน ถ้าสภาพฟันยังโอเคอยู่ อาจสามารถรักษารากฟันเพื่อเก็บรักษาฟันซี่นั้นไว้ได้ โดยไม่ต้องถอนออกค่ะ

พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี การอมน้ำเกลือและน้ำแข็งประคบ คงช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะเวลาเกิดเหตุผ่านมาหลายวันและ ไม่ใช่การรักษาโรคที่ต้นเหตุ

ควรรีบไปหาคุณหมอฟันนะคะ (ค่ารักษารากฟัน ประมาณ 2-3 พันบาท)
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.169.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/17/11 เวลา 00:24:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากเลย ครับ พอไปหาหมอฟันนี่เค้าจะรักษารากฟันของผมยังไงบ้าง เหรอครับ  

วันนี้ผมว่าจะไปหาหมอฟันอยู่พอดีครับ เพราะมีหนองออกมาผมตกใจมากเลย
 แต่แม่ผมเองบอกว่า ตอนผมเด็กๆเคยปวดฟันแล้วมีหนองออกมาเหมือนกันตอนนั้นแม่ผมเลยพาไปถอนฟันซะเล ย  แต่ตอนนี้ผมไม่ปวดฟันเลย นะครับ ปวดแต่ปากที่มันบวมนี่หละ ฟันก็ยังโยกๆ อยู่ครับนะครับ ตอนนี้ผมเป็นร้อนในด้วยครับ  ขอบคุณคุนหมอมากครับ

ขอโทษคุบคุณหมอ ที่ผมบอกว่า มีหนองไหลออกมาจากฟัน จิงๆ แล้วมันออกมาตามเหงือกของฟันที่โยกครับ จอบยคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/17/11 เวลา 09:19:04 by ijigg0 »

183.89.143.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/17/11 เวลา 11:57:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมไปหาหมอมาแล้วครับ หมอบอกว่า กระดูกที่ยึดกับรากฟันผมแตก ต้องใส่เฝือก ให้ฟัน และต้องถอนฟันด้านในที่ซ้อนอยู่ออก ครับ แล้วจากนั้นค่อยเจาะ รักษารากฟัน อีกที  ค่ารักษารากฟันก็ 4500 บาทแล้วคับ รวมค่าใส่ดฝือกอีก 2000กว่า ค่าถอนอีก 1500+- เห็นหมอบอกอน่างนี้อะคับ  ผมตกใจเลยทีเดียวที่รู้ หมอไม่ได้X-ray  เลยถ้ามันแตกจิงจะรู้ได้ยังเหรอครับ หมอหนิง  ตอนนี้ผมทานยาแก้อักเสบAmoxzy และยาแก้ปวดอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/17/11 เวลา 11:59:07 by ijigg0 »

183.89.145.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/18/11 เวลา 17:57:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/17/11 เวลา 00:24:07, ijigg0 wrote:
ขอบคุณมากเลย ครับ พอไปหาหมอฟันนี่เค้าจะรักษารากฟันของผมยังไงบ้าง เหรอครับ  

วันนี้ผมว่าจะไปหาหมอฟันอยู่พอดีครับ เพราะมีหนองออกมาผมตกใจมากเลย
 แต่แม่ผมเองบอกว่า ตอนผมเด็กๆเคยปวดฟันแล้วมีหนองออกมาเหมือนกันตอนนั้นแม่ผมเลยพาไปถอนฟันซะเล ย  แต่ตอนนี้ผมไม่ปวดฟันเลย นะครับ ปวดแต่ปากที่มันบวมนี่หละ ฟันก็ยังโยกๆ อยู่ครับนะครับ ตอนนี้ผมเป็นร้อนในด้วยครับ  ขอบคุณคุนหมอมากครับ

ขอโทษคุบคุณหมอ ที่ผมบอกว่า มีหนองไหลออกมาจากฟัน จิงๆ แล้วมันออกมาตามเหงือกของฟันที่โยกครับ จอบยคุณครับ

การรักษารากฟัน ทำโดยการเจาะรูเข้าไปที่ฟัน (เหมือนการกรอฟันเอาฟันผุออก) แต่จะเจาะลึกลงไปถึงโพรงประสาทฟัน แล้วทำความสะอาดในโพรงประสาทฟัน ใส่ยา จนหนองและโพรงประสาทฟันสะอาด ก็จะอุดปิดโพรงประสาทฟันด้วยวัสดุพิเศษ จากนั้นก็จะบูรณะฟันด้านนอกอีกที ด้วยวัสดุอุดฟันจนเต็มซี่ฟัน หรืออาจต้องทำครอบฟันหากเนื้อฟันเหลือน้อย

on 11/17/11 เวลา 11:57:01, ijigg0 wrote:
ผมไปหาหมอมาแล้วครับ หมอบอกว่า กระดูกที่ยึดกับรากฟันผมแตก ต้องใส่เฝือก ให้ฟัน และต้องถอนฟันด้านในที่ซ้อนอยู่ออก ครับ แล้วจากนั้นค่อยเจาะ รักษารากฟัน อีกที  ค่ารักษารากฟันก็ 4500 บาทแล้วคับ รวมค่าใส่ดฝือกอีก 2000กว่า ค่าถอนอีก 1500+- เห็นหมอบอกอน่างนี้อะคับ  ผมตกใจเลยทีเดียวที่รู้ หมอไม่ได้X-ray  เลยถ้ามันแตกจิงจะรู้ได้ยังเหรอครับ หมอหนิง  ตอนนี้ผมทานยาแก้อักเสบAmoxzy และยาแก้ปวดอยู่ครับ

คุณหมออาจจะดูจากภายนอกว่ามีฟันโยก ไม่อยู่ในแนวปกติ จึงวินิจฉัยว่ากระดูกรอบรากฟันแตก ส่วนจะดูว่ารากฟันหักด้วยหรือเปล่า ต้องใช้การเอ็กซเรย์ประกอบ คุณหมออาจคิดว่ายังไม่ถึงเวลา จึงยังไม่เอ็กซเรย์ (แต่เดี๋ยวจะได้เอ็กซเรย์แน่ค่ะ เมื่อเริ่มต้นกระบวนการรักษารากฟัน) ช่วงนี้เป็นการเข้าเฝือกฟัน ต้องรอให้กระดูกแน่น ใช้เวลาประมาณ 4 สัปดาห์ แล้วแต่ว่าอุบัติเหตุรุนแรงแค่ไหน

อย่างไรก็ดี หากคนไข้ไม่มั่นใจแผนการรักษาของคุณหมอท่านแรก คนไข้อาจให้คุณแม่พาไปหาคุณหมอท่านอื่นๆ เพื่อวินิจฉัยเพิ่มเติม รวมทั้งหากอยากเอ็กซเรย์ดูซะก่อน เพื่อความมั่นใจของคนไข้

หมอไม่ใช่ผู้รักษาตัวคนไข้โดยตรง คงสามารถให้ข้อมูลเพียงคร่าวๆ เท่านั้นนะคะ สภาพช่องปากตามความเป็นจริงอาจแตกต่างกัน ซึ่งหมอเองต้องตรวจดูก่อน ถ้าจะอธิบายอะไรเพิ่มเติมน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.92.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/19/11 เวลา 03:20:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุรมากครับ หมอหนิง พรุ้งนี้ผมจะลองไปตรวจอีกที่อะครับ ตอนนี้ไม่มีหนองแล้ว ฟันผมยังโยกอยุ่ เลยแน่ไม่มีการปวดหรือะไรเลยครับ แต่ใต้จมุกตรงปากนี่เหมือนอมอะไรไว้ใต้ริมฝีปากบนด้านในมากเลย ตอนนี้ผมลองทำ ออยพูลลิ่ง อยู่ครับ รู้สึกเหงือกเปลี่ยนเป็นสีอมชมพูดูดีกว่า ตอนแรกๆอีกครับ ขอบคุณครับ

14.207.246.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->